Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh nguồn xung flyback CC-CV lái LED, nạp ắc-quy...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Do sơ đồ nguyên lý hình nhỏ quá nên em không thấy rõ, cho em hỏi những chỗ khoan trên hình
    Chỗ khoan đen là con Diac phải ko a
    Chỗ tụ 2n2 400v là tụ mica (tụ kẹo) phải ko
    Mấy chỗ khoan màu cam là tụ gì và thông số là bao nhiêu, hình e đọc ko rõ
    Chỗ khoan màu vàng phải điện trở 2r2 hay 2k2

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Do chất lượng IC và cả biến áp nữa. Ở đầu luồng bqv đã đề cập là bax bán tại HP thường bão hòa lõi sớm nên IC nguồn rất nóng. Chất lượng TNY bán tại VN nói chung cũng là chuyện ... khó nói, chả biết đường nào mà lần.

Chạy 6W nên dùng bax trong xạc điện thoại Samsung dòng Galaxy S2 - S4. Xạc S5 và S6 biến áp lớn hơn, công suất còn lớn hơn nữa. Dòng S7 dùng chỉnh lưu đồng bộ nên biến áp hơi khác, khó dùng.

Bax trong xạc của dòng Galaxy Note có thể chạy 10W mà vẫn bé tẹo. Dùng cái này rất sướng nhưng hơi khó kiếm.

Nếu bạn dự định làm nguồn từ 8W đổ lại thì nên cân nhắc dòng FSL206 của Fairchild. Hiệu suất khá cao và rất ổn định, đồng thời có tính năng phát hiện và bảo vệ khi hỏng opto. Với giá số lượng ít khoảng $0.5 thì cũng không đắt. Chạy qua chỗ bqv có thể tặng bạn vài chiếc FSL206 và biến áp xạc điện thoại SS, tất cả đều là hàng chính hãng. Làm số lượng ít thì không nói, nhưng khi làm từ một vài trăm bộ nguồn trở lên thì nên nói không với hàng chợ kẻo bảo hành phát ốm.
      Ồ, rất cảm ơn bác BQV. Bấy nay bận ko onli vào diễn đàn, vụ nguồn TNY e làm cuối cùng dòng ra yếu là do biến áp mua sẵn có số vòng ko hợp lý vì nguồn em ra đến 24V. Khắc phục lại bằng cách quấn lại biến áp xung với sơ cấp 130, thứ 25, thế là chạy phà phà.
      Cuối tuần bác có rảnh thì cho em xin địa chỉ em chạy qua xin hầu chuyện bác với ạ

Comment

Bạn kiểm tra PM nhé .
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi khuyenbk Xem bài viết

Ồ, rất cảm ơn bác BQV. Bấy nay bận ko onli vào diễn đàn, vụ nguồn TNY e làm cuối cùng dòng ra yếu là do biến áp mua sẵn có số vòng ko hợp lý vì nguồn em ra đến 24V. Khắc phục lại bằng cách quấn lại biến áp xung với sơ cấp 130, thứ 25, thế là chạy phà phà.
          Cuối tuần bác có rảnh thì cho em xin địa chỉ em chạy qua xin hầu chuyện bác với ạ
          vẫn ee13 và quấn sơ cấp 130 vòng dây kích thước mấy vậy bạn,thứ cấp quấn 25 vòng dây mấy

Comment

Nguyên văn bởi tandonghung Xem bài viết

vẫn ee13 và quấn sơ cấp 130 vòng dây kích thước mấy vậy bạn,thứ cấp quấn 25 vòng dây mấy
            mình quấn E16 bạn ạ, dây có sẵn nên quấn sơ cấp 0,1, dây thứ cấp 0.25, nhưng khe hở đang còn rộng lắm.
            Hôm nay CN nhưng làm về trễ quá + HN mưa phùn gió bấc chưa sang chỗ bác BQV chơi được, bác cho em khất hẹn hôm khác ạ

Comment

Không sao, gặp nhau lúc nào chả được.

Mà ... mưa phùn gió bấc mới là phù hợp với vodka đấy bạn.

Comment

em đang dùng mạch 3 led 3w nối tiếp dòng 700ma thì thay đổi con trở chổ R4 à bác. Có cần thay con bjt Q1 để chịu dòng cao hơn không.

Comment

Q1 chỉ để kéo opto, không cần thay. Thay điện trở phản hồi giảm đi 1 nữa hoặc mắc 2 chiếc song song.

Comment

Nay em lang thang chợ trời xem thiên hạ họ đang làm gì buôn bán gì , rồi lên Hoàng Phát mua linh kiện. Sau đó nghĩ ra gọi điện định qua xưởng bác chơi, nhưng chắc nay chủ nhật bác nghỉ ở nhà chơi với con( gọi điện thoại nghe thấy tiếng trẻ con bi bô) . Thôi lại đành để khi khác vậy

Comment

Hi Bác BQViet,
                      Em đang cần làm một mạch cấp nguồn cho đèn LED với dải 12-26V, ổn dòng 300mA (4-8W).
                      Em có xem thiết kế của bác và đọc các comment phía trên thì thấy với bài toán của em thì khả năng cao là phải dùng biến áp loại khác chứ không chỉ thay diode zenner cao lên là được. Em có một số thắc mắc mong bác giải thích giúp:
                      1. Cách tính toán điện trở phản hồi R4 (2R2) để chọn được dòng hoạt động.
                      2. Khâu lọc R5-C2 có tác dụng gì?
                      3. Nếu mạch này dùng nạp ắc quy thì điện áp nạp phải cỡ trên 13.7 Volt thì mới đầy. Vậy biến áp xung EE13 với số vòng dây ban đầu chỉ có thể lên tới 12V chứ sao chỉ cần thay con Diode Zenner 12V lại có thể cho điện áp ra tới 13.2V? 12V zenner e tưởng chỉ ghim ở mức 12V thôi chứ ạ. So sang mạch của e thì phải dùng tương ứng là zenner 26V?
                      4. Với bài toán trên e đang tính dùng FSL206 theo ý bác. Chính hãng vừa chất lượng lại rẻ. Nhưng quả biến áp thì cũng đau đầu do khó mua, e lại không có tí kinh nghiệm nào để quấn lại. Nếu bác biết chỗ nào có biến áp hợp với đầu ra của em mong bác chỉ giúp em.
                      5. Với mạch này để dùng luôn cho mạch nạp acquy thì báo đầy bằng led bác dùng cơ chế gì ạ? Led báo nối tiếp với zenner 12V? Nhưng đặc tính của ắc quy là phải nạp ắc quy là nạp đẳng dòng 1 thời gian đầu rồi sau là nạp đẳng áp cho tới khi dòng nạp về 0. Vậy bác có cách nào để luân chuyển các chế độ này để sạc cho ắc quy tốt hơn.
                      Dạ. Em hỏi có lẽ hơi nhưng rất mong bác trả lời giúp em.
                      Em cám ơn bác nhiều. Chúc bác sức khỏe ạ.

Comment

Sắp lạnh rồi.
                        Vodka hâm nóng và cá chiên..., nói chuyện trên trời dưởi biển không liên quan điện tử.
                        Lâu quá chưa ngồi với bqv.
                        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Vậy thì anh HT tìm cách bố trí đi thôi, bqv theo kế hoạch của anh.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                            Sắp lạnh rồi.
                            Vodka hâm nóng và cá chiên..., nói chuyện trên trời dưởi biển không liên quan điện tử.
                            Lâu quá chưa ngồi với bqv.
                            Hôm nay gió mùa lạnh 15 độ luôn đó bác, sắp gì nữa bác Các bác bố trí lịch thì cho em hậu bối theo hóng chuyện với ạ . Cũng muốn diện kiến bác Mod HTTTTH huyền thoại xem 3 đầu 6 tay thế nào

Comment

Nguyên văn bởi khuyenbk Xem bài viết
                              Hôm nay gió mùa lạnh 15 độ luôn đó bác, sắp gì nữa bác Các bác bố trí lịch thì cho em hậu bối theo hóng chuyện với ạ . Cũng muốn diện kiến bác Mod HTTTTH huyền thoại xem 3 đầu 6 tay thế nào
                              Oác, mình là "huyền thoại" từ khi nào vậy cà. Mà lại còn là quái thú "3 đầu 6 tay" nữa chứ
                              @bqv: Khi nào có lịch, HT sẽ báo cho bqv nhé. Dạo nay đang "hơi bị điên", chưa đi đâu được. Khổ thế.
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Các bác trả lời giúp em thắc mắc với ạ. Em cám ơn.

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X