Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển led 7 Đoạn lớn ghép từ led đơn siêu sáng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển led 7 Đoạn lớn ghép từ led đơn siêu sáng

Mạch của mình thế này

Mình muón nâng dòng điều khiển lên 4A và áp và 12v, vậy mình phải làm sao, mong các bạn hướng dẫn dùm mình. Rất cám ơn!

Nguyên văn bởi traisanhdieu Xem bài viết
    Mạch của mình thế này

Mình muón nâng dòng điều khiển lên 4A và áp và 12v, vậy mình phải làm sao, mong các bạn hướng dẫn dùm mình. Rất cám ơn!
    Bạn sử dụng tran công suất và dùng điện trở để hạ áp thôi.

Comment

Nên dùng Trans nào vậy bạn, phải gắn trans ở cả 2 port ha?

Comment

Nên dùng Trans nào vậy bạn, phải gắn trans ở cả 2 port ha?
        Mà mình nghĩ là nên dung con ULN2803 để hút dòng. Tran ban có thể dùng nhiều loại VD A1013, H1061, tuy thuộc vào dòng mà led của ban cần

Comment

Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
          Mà mình nghĩ là nên dung con ULN2803 để hút dòng. Tran ban có thể dùng nhiều loại VD A1013, H1061, tuy thuộc vào dòng mà led của ban cần

Dòng mình cần từ 3-4A, ULN 2803 dùng thế nào vậy bạn, mình thấy người ta hay mắc trước nó 1 điện trở treo, sau nó là đưa thẳng vào (-) led,thật tình mình ko hiểu ULN dùng để làm j nữa, còn con H1061 chiu dòng dc bao nhiu vay ban, ngoài nâng dòng mình còn muốn nâng áp Đk thành 12v chứ ko phải 5v. Bạn có thể nói cụ thể dùm mình, mình mới vô nghề, mong bạn giúp đở.

Comment

Dòng mình cần từ 3-4A, ULN 2803 dùng thế nào vậy bạn, mình thấy người ta hay mắc trước nó 1 điện trở treo, sau nó là đưa thẳng vào (-) led,thật tình mình ko hiểu ULN dùng để làm j nữa, còn con H1061 chiu dòng dc bao nhiu vay ban, ngoài nâng dòng mình còn muốn nâng áp Đk thành 12v chứ ko phải 5v. Bạn có thể nói cụ thể dùm mình, mình mới vô nghề, mong bạn giúp đở.
            ULN 2003/2803 là IC chuyên dụng. Nó như bộ đệm vậy bạn có thể down datasheet về xem. Đọc là biết ngay mà. Còn vấn đề H1061 thông thường dòng IC là 3A nên có thể đáp ứng yêu cầu của bạn. Bạn dùng con ULN2803 để đệm dòng cho đường dữ liệu ra. Còn con H1061 dùng để quét led.Bạn thử xem nếu led bạn kết nối lớn thì bạn sẽ phải dùng những con tran cong suất lớn hơn nữa. FET chẳng hạn IRF540

Comment

Vậy nó có thể dk 12v ko bạn. và cách dk như thế nào
              Last edited by traisanhdieu; 15-10-2009, 16:22.

Comment

Vậy nó có thể dk 12v ko bạn.
                Thực ra điện tử CS mình cũng không rành cho lắm. Nhưng ý bạn đang hỏi là con nào có thể điều khiển 12 V?
                ULN? Nếu là nó thì thoải mái rồi. Trong data có ghi là 30V.

Comment

Nguyên văn bởi hvbmta
                  Uln 200x là ghép các mạch dalington, mụch đích Khuyếch đại dòng, bạn chưa nói ý định đưa áp 12v làm j với sơ đồ của bạn?
                  để tạo dòng 4a thì uln 200x ko ổn, bạn ghép mạch dalington sử dụng Tip41 và A1015!
                  mình muốn ghép từ led đơn siêu sáng thành led 7 đoạn cao khong 0,5 m. Port data và port quét , phải đệm cả 2 port lun ha bạn. Cách đệm thế nào vậy

Comment

Nguyên văn bởi hvbmta
                    okie! đệm 1 port!
                    -có hai cách ghép: ghép // ( dùng áp 5v) và nói tiếp 3 bóng qua 1 trở 220 ôm)
                    -để không rắc rối bạn nên ghép //: thực hiện như sau
                    +phải sử dụng module công suất và điện trở công suất cho mỗi nhánh: để đảm bảo có đủ dòng và không bị cháy led, chọn trở CS 5,5 ôm(nếu không dùng trở CS bạn phải gắn mỗi led với 1 trở 150 ôm, sau đó cũng ghép //)
                    +thực hiện ghép các led thành thanh như 7 seg và lập trình đưa dữ liệu ra như với 7 seg.
                    + module công suất phải ghép dalington típ 41c và A1015 mới đủ dòng cấp cho thanh.
                    -nếu bạn ghép nối tiếp 3 bóng và trở 220 ôm thì dùng áp 12v, khi đó ghép a nốt chung và đưa vào +12v, điều khiển sáng tắt bằng phần mềm.với điện áp 12v, bạn chỉ cần đệm dòng bằng uln 200x thôi, không cần phải ghép module tip.
                    Mạch của mình là điều khiển quét mà bạn

Comment

phải có ai đó làm cái này rồi chứ . Xin hay cho mình một hướng giải quyết

Comment

Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
                        ULN 2003/2803 là IC chuyên dụng. Nó như bộ đệm vậy bạn có thể down datasheet về xem. Đọc là biết ngay mà. Còn vấn đề H1061 thông thường dòng IC là 3A nên có thể đáp ứng yêu cầu của bạn. Bạn dùng con ULN2803 để đệm dòng cho đường dữ liệu ra. Còn con H1061 dùng để quét led.Bạn thử xem nếu led bạn kết nối lớn thì bạn sẽ phải dùng những con tran cong suất lớn hơn nữa. FET chẳng hạn IRF540
                        Chỉ điều khiển con led 7 đoạn thôi mà dùng đến H1061 và IRF540 hả ? Ku này hơi bị phí tiền đây.
                        Lấy led màu đỏ làm ví dụ.
                        Led 7 đoạn dù lớn hay nhỏ thì dòng qua mỗi thanh vẫn là 10ma. 1 con led 7 đoạn có 8 thanh như vậy khi 8 thanh đều sáng thì dòng qua cả con led là 80ma.
                        Đối với led 7 đoạn 5x7 có Vz là 9V. Như vậy khi cấp điện 12V cho led thì áp rơi trên điện trở hạn dòng là 3V. Dòng qua mỗi thanh là 10ma ==> R = 300 ôm, công suất P = I x I x R = 0.01 x 0.01 x 300 = 0.03W, chọn P = 1/4W.
                        Dùng con transistor B562 là đủ rồi ku.
                        Last edited by thaielectric; 16-10-2009, 00:03.
                        Người nhỏ bé.

Comment

Nguyên văn bởi thaielectric Xem bài viết
                          Chỉ điều khiển con led 7 đoạn thôi mà dùng đến H1061 và IRF540 hả ? Ku này hơi bị phí tiền đây.
                          Lấy led màu đỏ làm ví dụ.
                          Led 7 đoạn dù lớn hay nhỏ thì dòng qua mỗi thanh vẫn là 10ma. 1 con led 7 đoạn có 8 thanh như vậy khi 8 thanh đều sáng thì dòng qua cả con led là 80ma.
                          Đối với led 7 đoạn 5x7 có Vz là 9V. Như vậy khi cấp điện 12V cho led thì áp rơi trên điện trở hạn dòng là 3V. Dòng qua mỗi thanh là 10ma ==> R = 300 ôm, công suất P = I x I x R = 0.01 x 0.01 x 300 = 0.03W, chọn P = 1/4W.
                          Dùng con transistor B562 là đủ rồi ku.
                          Con LED cao tới 0,5m lận sư phụ

Comment

up ! up ! up ! up ! up !

Comment

mình muốn ghép từ led đơn siêu sáng thành led 7 đoạn cao khong 0,5 m. Port data và port quét , phải đệm cả 2 port lun ha bạn. Cách đệm thế nào vậy
                              Bạn cho thông số cụ thể đi, mỗi thanh đoạn của LED 7 đoạn là bao nhiêu con led con ghép lại?

Comment

Về tác giả

Collapse

traisanhdieu Tìm hiểu thêm về traisanhdieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X