Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sine wave Inverter 12VDC-220VAC sử dụng PWM của PIC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hiodong Xem bài viết
    Ở trên bác Hard cũng nói không dùng kiểu đa bậc mà dùng kiểu này, nên FET đc mở hoàn toàn chứ ạ?
    Bạn đã nghĩ đến khoảng nghỉ giữa 2 xung cạnh nhau chưa ? Khi FET chuyển từ trạng thái dẫn xang không dẫn sẽ suất hiện dòng tự cảm ngược chiều, phức tạp lắm đó !
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi langhack Xem bài viết
      đây là tài liệu tớ tìm được . và cũng đang làm một cái. nhưng mà tham vọng mình lớn lắm thiết kế một cái tới 1KVA lận.
      -Làm dc k vậy bác ,làm dc thì psost lên cho ae tham khảo đi

Comment

ko biết viết bài mới trong dientuvietnam thế nào cả, mong các pro giúp đỡ

Comment

Inverter sóng sine

Vấn đề chuyển đổi DC-AC sóng sine (pure sine) đã có nhiều công ty ở việt nam lắp ráp thương phẩm rồi nhưng mình không có điều kiện tìm hiểu kỹ thuật. Tôi nhớ gần 10 năm về trước khi tôi còn đi học thì cố chuyên gia điện tử Phan Tấc Hoa (của báo khoa học phổ thông) đã có loạt bài hướng dẫn ráp bộ inverter sóng sine trên nguyên lý bộ khuếch hạng B. Dùng một OP-AMP tạo một sóng sine chuẩn 50HZ cho vào bộ khuếch đại công suất hạng B ghép biến áp. Ngày ấy kiến thức điện tử của tôi chuối quá nên dù có hướng dẫn tỉ mỉ trên báo nhưng tôi vẫn không thành công. Về sau này, có một lần tình cờ mua ve chai được một cái accu 12V 180Ah tôi đã làm lại cái vụ này và thành công mỹ mãn (lúc này vốn luyến điện tử đã khá rùi!). Sau đó tôi đã ráp thêm khá nhiều bộ như thế và đến giờ vẫn còn vài bộ để trong xưởng xài mỗi khi cúp điện đột ngột, tôi cũng mày mò cải thiện nhiều đến hiệu suất chuyển đổi.
          Tấc nhiên bài viết này tôi chỉ thuần túy chia sẽ mà thôi chứ không đề cập nhiều đến nội dung của threat này. Tuy nhiên khi theo dõi threat này tôi nảy ra một ý là tại sao ta không dùng bộ KĐCS hạng D, khi đó bằng việc điều khiển vòng kín ta còn thêm khả năng autovotl cho nó nữa. Không biết có khả thi không?

Comment

Theo tôi thì biến áp mà bác Hard cần thiết kế không thể là biến áp xung mà là biến áp tần số 50Hz, Thật vậy , sau khi điềiu chế PWM để mô phỏng sin phía sơ cấp biến áp , nghĩa là dòng từ hóa trung bình trong lõi thép biến áp là sin 50Hz , không phài tần số 20KHz điều chế nữa . Vì vậty nếu tính toán theo kiểu BAX cho tần số 20kHz thì FET sẽ chết ngay đấy vì bị quá dòng.
            1. PA 1 : Tính toán BA theo tần số công nghiệp 50Hz
            2. PA 2 : Thực hiện thêm mạch DC-DC swithching từ 12V - 310V với tần số cao 60~100kHz, khi đó BAX sẽ có kích thước nhỏ ( có hồi tiếp để ổn áp DC ra) . Sau đó dủng cầu H băm ra PWM như ý tưởng trên. Tôi nghĩ PA này hiệu suất cao nhất, kích thước bé nhất , nhưng phức tạp cũng nhiều hơn.
            Chúc bác hard thành công

Comment

mình vừa tính xong cục biến xung đang tính quấn. mà không biết đưa vào nó chạy hay không hay là khói lên nghi ngut đây nua

Comment

Hi,
                Hiện tại mình đã kiếm được con FET rồi, còn thêm cái biến áp nữa là có thể lãnh hậu quả. Một số ý kiến các bác đóng góp mình có thể hỏi lại cho rõ hơn một chút:
                - langhack: tại sao sóng PWM 20KHz mà lại FET dẫn trong 0.01s? T=1/20000*0.9=0.000045s mới đúng chứ?
                - mita-e: tại sao biến áp lại làm việc ở 50Hz? 50Hz là sóng sin sau khi lọc mà, trước cuộn dây lọc nó vẫn là 20KHz chứ?
                - hoangtam741: Xung ngược cũng là một vấn đề cần chú ý, mặc dù có các diode để triệt tiêu nhưng nó vẫn còn ảnh hưởng một chút. Quan sát dạng sóng trong file pdf mình gửi ngay từ đầu thì cũng thấy được gai này nhưng sau lọc nó đã sạch hẳn.
                Các bác có thắc mắc gì thì trước hết xem file pdf mình đã đưa ra ngay từ đầu topic. Mình làm cái này thực sự là y hệt của họ chỉ khác tần số và loại VĐK sử dụng tạo PWM mà thôi.
                Các bác cứ tiếp tục góp ý, càng nhiều ý kiến thì học phí nó cũng giảm.
                Thân ái.
                Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                  Bạn đã nghĩ đến khoảng nghỉ giữa 2 xung cạnh nhau chưa ? Khi FET chuyển từ trạng thái dẫn xang không dẫn sẽ suất hiện dòng tự cảm ngược chiều, phức tạp lắm đó !
                  Bác nói cũng đúng, theo bác tình huống này khắc phục như thế nào. Tui thấy nhiều trang nước ngoài làm, nhưng làm theo kiểu cầu H. Bác có nhiều kinh nghiệm về vụ này nếu có thể, bác hướng dẫn rõ hơn đc ko ạ?
                  Nguyên văn bởi Hard
                  tại sao biến áp lại làm việc ở 50Hz? 50Hz là sóng sin sau khi lọc mà, trước cuộn dây lọc nó vẫn là 20KHz chứ?
                  Theo tôi nghĩ mục đích của mình ở đây là lấy đc ra 50Hz và đang muốn loại bỏ 20kHz nên trong tình huống này PWM là để lấy đc mức điện áp trung bình, nên quấn BA làm việc ở 50Hz là cũng hợp lý.
                  Tìm đc 1 cái link tham khảo cách tính toán để quấn BA.
                  http://www.qsl.net/dg5sga/inverter.htm

Comment

Nguyên văn bởi mita-e Xem bài viết
                    Theo tôi thì biến áp mà bác Hard cần thiết kế không thể là biến áp xung mà là biến áp tần số 50Hz, Thật vậy , sau khi điềiu chế PWM để mô phỏng sin phía sơ cấp biến áp , nghĩa là dòng từ hóa trung bình trong lõi thép biến áp là sin 50Hz , không phài tần số 20KHz điều chế nữa . Vì vậty nếu tính toán theo kiểu BAX cho tần số 20kHz thì FET sẽ chết ngay đấy vì bị quá dòng.
                    1. PA 1 : Tính toán BA theo tần số công nghiệp 50Hz
                    2. PA 2 : Thực hiện thêm mạch DC-DC swithching từ 12V - 310V với tần số cao 60~100kHz, khi đó BAX sẽ có kích thước nhỏ ( có hồi tiếp để ổn áp DC ra) . Sau đó dủng cầu H băm ra PWM như ý tưởng trên. Tôi nghĩ PA này hiệu suất cao nhất, kích thước bé nhất , nhưng phức tạp cũng nhiều hơn.
                    Chúc bác hard thành công
                    Biến áp trong trường hợp này là biến áp tần số cao chứ không phải tần số 50Hz đâu bạn, mình đoan chắc là như vậy. Nếu bạn có tham khảo một số tài liệu về AMP class D sẽ thấy rõ điều này.
                    PA2 mà bạn nêu ra đã được vài hãng UPS (thí dụ như SANTAK) làm rồi và hoạt động rất tốt đó bạn, tuy nhiên nếu dùng PWM băm thì sẽ cho mod sine bạn ạ, nhưng thực tế thấy chạy tải cảm cũng rất êm.

Comment

Các bạn co thể xem hình này :
                      Với vai trò của diode , dòng từ thông trong lõi biến áp là dòng trung bình 50Hz, nếu bỏ diode đi thì dòng từ thông trong lõ thép là 20kHz, tuy nhiên khì này điện áp ngo ra thay đổi như tôi tạm phác họa trong hình là không đúng ý đồ thiết kế,
                      Tôi chưa hình dung được dạng sóng như vậy khi qua LPF có ra được AC sine như mong muốn không ?
                      Attached Files

Comment

ối sao topic đang sôi động vậy mà giờ lại chả có ai nữa vậy.Đây cũng là topic mà em đang quan tâm! Các cao thủ đâu cả rồi!

Comment

SC541550CDWE các anh ôi cho em hỏi tí nha! đây là con IC trong UPS santak 1000 ( SC541550CDWE ) . Vậy mọi người có datasheet của em nó không share cho em với nha!!!
                          Cám ơn mọi người !!!

Comment

Để tạo ra sin. Nên hạn chế dùng VDK.
                            VDK khá hay nhưng nó là Digital, Sin là Analog, Dùng Analog để tạo xin luôn dễ hơn và chuẩn hơn.

Comment

Hạn chế mà các UPS nhập về toàn dùng VDK !!! Sine là Analog nhưng Acquy là High-Low , PWM trước BAX cũng là high-low, thế thì cũng là Digital mà thôi. Cái máy này là Digital - Analog
                              Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Mình lấy biến áp xung của các nguồn xung 220v-12v đảo ngược lại được không ?
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

Hard Nothing to say Tìm hiểu thêm về Hard

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X