Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sine wave Inverter 12VDC-220VAC sử dụng PWM của PIC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
    Hi, xin lỗi vì vừa ăn canh cua song, thật đấy !
    Mạch gốc của người ta chạy ở tần số 50Hz dùng biến áp thường, thứ cấp đưa ra tải luôn được. Mình biến thành 20kHz chạy biến áp xung, vậy thứ cấp đưa ra tải là 220V-20kHz, vậy chắc phải nắn về một chiều may ra chạy được mấy cái động cơ DC thôi !
    Hiệu suất của mạch không cao, mà lượng điện năng mà acquy dự trữ được là có hạn, như nước trên lá sen vậy, không thể đem gội đầu được. Việc FET dẫn không bão hòa nên sinh nhiệt, có thể phá hỏng FET khi tải có công suất đủ lớn. Chúc tiếp tục nghiên cứu !
    Hi,
    Đúng điện áp ra trên cuộn thứ cấp sẽ có tần số 20KHz nhưng điện áp này là PWM nên sau khi qua mạch lọc (cuộn cảm + tụ) thì sẽ có điện áp sine không phải DC như bác nghĩ. Bác xem ở file pdf trong cái link tui post ở đầu bài sẽ thấy các kết quả trên máy hiện sóng. Tuy nhiên trong cái mạch người ta làm đó (file pdf) thì tần số nó thấp hơn. Tần số cao thì kích thước biến áp cũng nhỏ lại và cuộn cảm của mạch lọc cũng nhỏ lại vì vậy tui cố gắng đưa tần số càng cao càng tốt. Để dễ tính toán tui chọn 20KHz.
    Vấn đề FET có dẫn bão hòa hay không thì thiết kế lại là OK, cái mạch tui vẽ thì tui bê nguyên xi lại phần kích FET trong cái file pdf. Nếu FET dẫn bão hòa thì hiệu suất sẽ không đến nỗi nào. Vì tui chưa mua được FET nên cũng chưa biết thực hư thế nào. Các bác cứ tiếp tục góp ý và chia sẻ kinh nghiệm.
    Thân ái.
    Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
    Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Nguyên văn bởi Hard Xem bài viết
      Vấn đề FET có dẫn bão hòa hay không thì thiết kế lại là OK, cái mạch tui vẽ thì tui bê nguyên xi lại phần kích FET trong cái file pdf. Nếu FET dẫn bão hòa thì hiệu suất sẽ không đến nỗi nào. Vì tui chưa mua được FET nên cũng chưa biết thực hư thế nào. Các bác cứ tiếp tục góp ý và chia sẻ kinh nghiệm.
      Thân ái.
      Thiết kế lại để FET dẫn bão hòa thì đạt hiệu suất cao nhưng sóng ra không còn là Sin nữa ! Phần màu xanh thể hiện năng lượng tiêu tán trên FET, muốn nó nhỏ lại thì sóng ra phải ở dạng hình thang hoặc chữ nhật, vậy là hỏng hết cả bánh kẹo rồi.
      Mình đã tiếp xúc với đủ các chủng loại UPS có sóng ra Sin chạy quạt được, nhưng không có đủ phương tiện đo kiểm nên không rõ nó kích dẫn FET kiểu gì mà không bị nóng (mạch công suất cầu H, biến áp Fe thường, cuộn sơ cấp 2 đầu dây).
      Nếu bạn cần mua FET thì tôi sẽ mua hộ rồi gửi qua bưu điện cho, loại 50N06 = 7k/con, loại 75N75 = 10k/con.
      Attached Files
      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Ở trên bác Hard cũng nói không dùng kiểu đa bậc mà dùng kiểu này, nên FET đc mở hoàn toàn chứ ạ?
        Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Nguyên văn bởi hiodong Xem bài viết
          Ở trên bác Hard cũng nói không dùng kiểu đa bậc mà dùng kiểu này, nên FET đc mở hoàn toàn chứ ạ?
          Đây mới chính xác là cái tui đang làm.

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
            Thiết kế lại để FET dẫn bão hòa thì đạt hiệu suất cao nhưng sóng ra không còn là Sin nữa ! Phần màu xanh thể hiện năng lượng tiêu tán trên FET, muốn nó nhỏ lại thì sóng ra phải ở dạng hình thang hoặc chữ nhật, vậy là hỏng hết cả bánh kẹo rồi.
            Mình đã tiếp xúc với đủ các chủng loại UPS có sóng ra Sin chạy quạt được, nhưng không có đủ phương tiện đo kiểm nên không rõ nó kích dẫn FET kiểu gì mà không bị nóng (mạch công suất cầu H, biến áp Fe thường, cuộn sơ cấp 2 đầu dây).
            Nếu bạn cần mua FET thì tôi sẽ mua hộ rồi gửi qua bưu điện cho, loại 50N06 = 7k/con, loại 75N75 = 10k/con.
            Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của bác tuy nhiên cách hiểu của bác bị nhầm rồi. Hiểu theo kiểu của bác thì FET làm việc ở chế độ B (ngưng dẫn + dẫn khuếch đại) kiểu này thì hiệu suất kém là phải rồi. Cái mạch của tui thì FET làm việc chế độ D (ngưng dẫn - dẫn bão hòa) nên hiệu suất sẽ cao hơn. Điện áp ra sau lọc cao hay thấp là do độ rộng xung PWM quyết định. Vì vậy khi ghép nhiều đoạn với PWM có duty khác nhau kết hợp với đảo chiều sẽ tạo ra sóng sine.
            Vụ mua FET nếu bác giúp được thì quá tốt, tui đang muốn kiếm con IRFZ44V vì con này có Rds on rất nhỏ (mà phải là V nhé). Nếu có hàng thì bác PM tui phát qua số 0902169036, hàng chuyển qua bưu điện, tiền chuyển qua ATM Vietcombank. Mấy con FET bác đề cử để tui xem datasheet thế nào rồi tính.
            Thân ái.

Comment

Theo bác , không dùng VDK mà dùng mạch thuần Digital-Analog có khả thi ko?
              Attached Files
              Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

-Mạch này hồi xưa mình làm rồi ,ra dạng PWM luôn ,nhưng khi kích vào FET thì k dc ,k bít sao??

Comment

có thể áp điều khiển chỉ là 5V ko đủ để kích FET

Comment

ra được PWM thì giải quyết nốt vấn đề kích FET đơn giản chứ nhỉ ? Bạn có thể chuyển cho mình , mình làm tiếp xem sao, dở dang thì cũng hơi phí

Comment

Bác dùng gì thì dùng miễn sao nó hoạt động đúng theo nguyên tắc đề ra ban đầu là được. Tui dùng VĐK vì tui muốn mạch nó đơn giản hơn và tích hợp thêm một vài tính năng thông minh khác mà không cần ráp thêm nhiều mạch phức tạp.
                      Đợt này tui vào SG sẽ kiếm một vài thứ hay hay về làm thử sau đó xuống Cần Thơ khoảng 3 tuần, xong việc mới có thời gian làm tiếp.

Comment

-Hồi trước thì dùng 2 mạch analog tạo thành 1 sóng tam giác và 1 sóng sine y như trên hình ,qua 4 FEt nhưng cuối cùng k dc ,làm đứt mấy trăm K,để mình tìm lại hồi trước làm đồ án lâu quá k bít để đâu

-Cho mình hỏi con IC TL 494 nó là IC PWM phải k ta
                        Attached Files
                        Last edited by sonic_tank; 04-05-2010, 17:51.

Comment

chủ đề hay

Comment

Nguyên văn bởi Hard Xem bài viết
                            Vụ mua FET nếu bác giúp được thì quá tốt, tui đang muốn kiếm con IRFZ44V vì con này có Rds on rất nhỏ (mà phải là V nhé). Nếu có hàng thì bác PM tui phát qua số 0902169036, hàng chuyển qua bưu điện, tiền chuyển qua ATM Vietcombank. Mấy con FET bác đề cử để tui xem datasheet thế nào rồi tính.
                            Thân ái.
                            Tôi mua hộ bác thôi vì có chỗ lấy hàng quen, chất lượng đảm bảo. Vụ hè năm ngoái tiêu thụ cho mấy ông chợ Trời gần 600 con 50N06, vừa lắp kích vừa thay cho UPS. Kinh nghiệm cho thấy hàng mới chất lượng vẫn thua hàng cũ nhổ từ UPS ra. Lắp cho ông chú 1 cái kích chạy 4 con 50N06 cũ, mất điện nhưng đang dở nồi cơm nên ông đun tiếp bằng kích mà không chết. Hàng mới lắp đến 8 con cũng không đun được cơm vì nó nóng quá.
                            Tôi còn khoảng 10 con 50N06 cũ, bác cần thì tôi gửi cho (gửi địa chỉ cho tôi vào Email ở dưới).
                            Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                            Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

May quá có bác nhiệt tình giúp đỡ, tui đang cần quấn cái biến áp cho mạch inverter trên đó bác, các yêu cầu và thông số như sau:
                              - Tần số hoạt động là 20KHz
                              - PWM với max duty là 90%, điện áp 12V ==> điện áp trung bình phía sơ cấp = 0.9*12V thì bên thứ cấp là 310V
                              - Phía sơ cấp là 2 cuộn Push-Pull
                              - Công suất trung bình đầu ra là 100W
                              Lõi biến áp thì tui định dùng lõi của bộ nguồn máy tính vì chỗ tui ở chỉ kiếm được lõi ferit bằng cách đó mà thôi. Nhân tiện cho tui hỏi luôn ở nguồn máy tính thì họ dùng tần số bao nhiêu KHz mà bộ nguồn công suất 350W mà cái biến thế nó cũng bé tí.
                              Nhờ bác giúp giùm nhé, càng sớm thì càng tốt, bác chia sẻ luôn kinh nghiệm quấn biến áp xung nhé.
                              Thân ái.

mình thấy D=90% là không ổn mạch này thuộc dạng push pull theo lý thuyết là bạn có thể chọn Dmax <90% là được nhưng với điều kiện là hai con fet phải đóng mở qua lại với tầng số là 20khz mà bạn đả chọn. ở đây con thứ nhât nhận một chuổi xung điều chế sóng sin trong khoảng thời gian khá dài la 0,01 giây .điều này làm cục biến xung của bạn bị bảo hòa từ chắc luôn. do vậy tôi khuyên bạn nên chọn D nhỏ đi. khoảng 50% là tốt nhất . làm như vậy thì cục biến to ra . thiệt là khổ wa đi .

Comment

đây là tài liệu tớ tìm được . và cũng đang làm một cái. nhưng mà tham vọng mình lớn lắm thiết kế một cái tới 1KVA lận.
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

Hard Nothing to say Tìm hiểu thêm về Hard

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X