Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thảo luận về chỉnh lưu cầu 3 pha có điều khiển dùng 6 thyristor

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chan qua
    khong co ai o nha

Comment

mach ba pha hinh tia thi o may quyen sach dtcs ay

Comment

ai có mạch nguyên lý đã chạy đc rùi ko, làm sao để kích mở dc 6 thy ở cả 2 sơ đồ đấu sao và đấu tam giác, mình làm với tca785 mà vẫn chưa chạy
        |

Comment

E sẽ gửi cho các bác ảnh chụp mạch điều khiển 6 con Thy đó.nhưng là của bọn China thiết kế,dùng cho lò nấu trung tầng để luyện thép

Comment

PS: Nó dùng vi điều khiển (hình như là AVR) để điều khiển

Comment

Kính chào Các Bác,trong công ty mình cũng có sử dụng máy này nữa,để mình tóm tắt cho các Bác xem nhé.
              Điện thế vào là 3P 380v,điện thế ra từ 0~30v,dòng ra là 12000A.
              Máy biến thế sơ cấp đấu dây kiểu tam giác,dùng 6 con thyristor.(đấu hơi khác cái bác gì nói 3 vào 3 ra gì đó)
              6 con đấu thành 3 cặp, mổi 1cặp gồm 2 con ngược chiều nhau,dùng loại đĩa 1200A.
              6 chân G nó đấu vào một Board mạch to cở bằng tờ giấy A4,Các Bác ạ bọn Taiwan nó thâm quá ,IC nó bôi số hết trơn rồi,có một số con mình thấy lờ mờ,nó dùng họ HFE (CMOS ?).
              Thưa Các Bác mình tả tới đây,các Bác xem có phải thứ các Bác quan tâm không,nếu như được mọi người hưởng ứng mình sẻ vào công ty tìm hiểu thêm,cám ơn các Bác.

Comment

chào các bác. bác nào có tài liệu về mạch chỉnh lưu 3 pha thành một pha mà sử dụng 6 thiristor thì làm ơn cung cấp cho em với,cacms ơn các bác

Comment

mình ko có tài liệu, nhưng vì trước đây có ngâm cứu cái vụ dùng scr để làm biến tần (vì hồi đó ở vn chưa tìm được FET, năm 1993). Nên theo ngu ý của mình thì phần điều khiển nên dùng mạch logic, tín hiệu pha lấy về qua các con opto để cách ly... mạch điều khiển sẽ đơn giản hơn. Đó là theo kinh nghiệm làm của mình, chứ còn thực tế thì tại thời điểm mình làm (1993) bọn taiwan nó đã xài eprom, và đời sau là vi xử lý rồi, lúc đó ở Vn chưa có nên mình phải mày mò mạch logic thôi. Nếu bạn sử dụng được vi xử lý là tốt nhất. Còn mạch độnglực thì dễ rồi, có trong sách đtcs đó

Comment

mình thấy luồng này rất hay. tiếp sức cho luồng này thêm phong phú.
                    Mình chắc chắn đây là vấn đề nhiều người quan tâm, vậy thì tại sao anh em ta không bàn luận nhỉ?
                    VVM bây giờ bận, sẽ đưa ra từng phần một giúp các bạn tranh luận và tìm hiểu sau.
                    * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                    * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Mình cũng thấy mục này khá hay, sao mọi người lại không trao đổi nữa nhỉ, hay đề tài này được chuyển sang khu vực khác rồi ( ko biết)...

Comment

Tặng anh em bản thiết kế mạch điều khiển 6 thy nắn cầu.
                        Các bạn chú ý:
                        con 4047qua r12 rồi đến chân b q1 trong bản thết kế, VVM đổi chân c với chân b(lý do khi VVM vẽ ra mạch in thực tế cho nó phù hợp chân với con c2383).

có gì không hiểu các bạn cứ hỏi, VVM sẽ giải thích từng khâu một trong mạch.
                        Attached Files
                        Last edited by vuongvanminh; 21-06-2013, 08:19. Lý do: thêm thông tin
                        * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                        * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Tại sao không dùng vi điều khiển nhỉ, chỉ cần bắt Zero rồi dùng vi điều khiển tính toán xuất góc kích SCR thông qua MOC3020 chẳng hạn

Comment

Về tác giả

Collapse

tinhthanthep Tìm hiểu thêm về tinhthanthep

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X