Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về mạch inverter 12VDC sang 220VAC !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp về mạch inverter 12VDC sang 220VAC !

Chào các bạn! mình đang làm cái mạch inverter 12VDC to 220VAC! mạch mình làm như hình dưới! khối giao động mình dùng IC 4069 lặp mạch như hình dưới! còn khối công suất vì ko mua được mosfet 2SJ471 và 2SK2956 nên mình dùng sò 3055 vs sò 2955 thay cho kặp mosfet! biến áp mình dùng là loại nguồn đơn 220V to 12V 3A mua ở Nhật Tảo!! mình ráp mạch xong cấp điện zô! mạch chạy, sò ko nóng lắm!! nhưng đo áp ra thì chỉ có 100V! và ko có dòng!! dòng chỉ đủ sáng đc 1 con LED!! (nói chung là mạch cho ra áp mà ko có dòng)!! mình ko hiểu vì sao mạch lại bị vậy! mong các bạn và các anh giúp đỡ!!
    Xin cảm ơn trước! Click image for larger version

Name:	Capture.JPG
Views:	1
Size:	89.5 KB
ID:	1408810

Ặc áp điều khiển cho mosfet tới 12V còn sò Vbe chưa tới 1 V. Bạn thay như vậy là đứt mất tiêu con sò rồi.

Comment

Bác phải dùng mosfet chứ bác dùng mấy con trán thường thì áp được như vậy là đúng rồi,mạch này em lắp thử rồi chạy quạt cực êm luôn.

Comment

Ráp đúng theo mạch này thì quạt êm là phải rồi bởi vì nó chỉ lết thôi chứ đâu có chạy nổi (áp đầu ra chưa tới 100V). Nếu quấn tăng phô đủ thì quạt sẽ nóng và è vì nó ra xung vuông.

Comment

ặc! a có thể nói rõ cho e hiểu đc ko a!! vậy nếu e thay lại bằng Fet thì mạch chạy có áp và có dòng luôn ko a? Nguồn e cấp cho mạch là nguồn 12V 10A! láy từ biến áp 12V 10A mua ở chợ Nhật tảo!!

Comment

Theo mình nghĩ thì bạn không được lấy nguồn từ biến áp rồi chỉnh lưu, lọc và cấp cho mạch được vì nguồn này có nội trở lớn.Tốt nhất là bạn mua acquy để thử

Comment

Nguyên văn bởi trungkien201 Xem bài viết
              Theo mình nghĩ thì bạn không được lấy nguồn từ biến áp rồi chỉnh lưu, lọc và cấp cho mạch được vì nguồn này có nội trở lớn.Tốt nhất là bạn mua acquy để thử
              uk! vậy để mình láy cái acquy trong xe máy chạy thử xem có đc ko! cảm ơn bạn nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi trungkien201 Xem bài viết
                cũng ko đc luôn òi bạn ơi!! mình dùng bình acquy xe máy mà mạch vẫn ko có dòng chỉ có áp thui!!

Comment

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết
                  Ặc áp điều khiển cho mosfet tới 12V còn sò Vbe chưa tới 1 V. Bạn thay như vậy là đứt mất tiêu con sò rồi.
                  bạn ơi! nếu mình thay còn trở 1K để tạo dòng lái cho sò bằng con 10k! thì có bị chết sò nữa ko bạn?? mà bạn ơi! bộ giao động của mình dùng IC 4069 nó cho ra xung áp! chứ ko cho ra dòng! vậy nó có kích cho sò chạy được ko??

Comment

Bạn mới làm thì theo mình bạn làm theo mạch của bạn hoangtam741 ấy .Mạch rễ thực hiện có thể nói ráp đúng chạy ngay không phải điều chỉnh gì cả.Và tất nhiên loại này cũng chỉ là "vuông" thôi.

Comment

Nếu bạn muốn tăng dòng kích BJT thì bạn phải mắc Darlingtor

Comment

bạn nên dùng fet cho đỡ nóng.bạn có thể tạo dao động bằng ic ka3525 con này có khởi động mềm nên an toàn hơn

Comment

Về tác giả

Collapse

tuanlun Tìm hiểu thêm về tuanlun

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X