Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin hướng dẫn sửa mạch kich điện đông anh 500va

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cách tìm IC tương đương
    em hay vẽ mạch ra phân tích ý tưởng thiết kế của họ
    căn cứ vào các chân IC , nguồn , mát , ra vào và đặc điểm tính năng
    vào ra , họ nối chân nào vào với chân nào đưa xung vào chân nào , lấy xung ra chân nào

và bạn phải thuộc cấu trúc của khá nhiều dòng IC nữa và cứ vào các con IC mình đã biết và cấu trúc mạch để suy ra xem nó phải là con nào

VT
    ý mình là bác chủ thớt chỉ chụp cái hình linh kiện, chưa vẽ mạch mà bác đã đoán ra thì thật là quá giỏi + quá kinh nghiệm

Comment

Nguyên văn bởi anhhuycan83 Xem bài viết
      ý mình là bác chủ thớt chỉ chụp cái hình linh kiện, chưa vẽ mạch mà bác đã đoán ra thì thật là quá giỏi + quá kinh nghiệm
      ông này hỏi chán quá.bác VT có thể là nhà bác ấy có cái con kick điện loại này chẳng hạn.hoặc bác ấy đã sửa mạch như thế này rồi thì sao.

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
        hiiiiiii con 8 chân là HA 17555
        con ở giữa là 74SL73
        con ở ngoài cùng nó ra 2 con C2383 là con 74LS08

VT

em sẽ mua nó khi nào ra chợ trời.thank anh và mọi người đã nhiệt tình chỉ bảo à.

Comment

ông này hỏi chán quá.bác VT có thể là nhà bác ấy có cái con kick điện loại này chẳng hạn.hoặc bác ấy đã sửa mạch như thế này rồi thì sao.
          bác ko đọc phần trả lời của bác VT ở trên hả? tự suy ra đó bác ơi. trình cao là phải thế

Comment

từ khi học xong đến giời đã 3 năm rồi và mình cũng không làm điện tử nữa nên không có phần mềm autoket để vẽ lên mình chỉ vẽ bằng bút vây thôi mọi người giúp mình nhé.đây là sơ đồ của nó em vễ ra à.
            Last edited by minh-ha; 12-11-2011, 00:48.

Comment

Nguyên văn bởi anhhuycan83 Xem bài viết
              Cái anh mà chủ thớt chụp lên thì làm j` có dây mạch in nào mà đoán được chứ.mình nghĩ bác VT ngâm kíu mạch thật.Như thế cũng là Kinh nghiem rồi,

Comment

Nguyên văn bởi lovechip8 Xem bài viết
                Cái anh mà chủ thớt chụp lên thì làm j` có dây mạch in nào mà đoán được chứ.mình nghĩ bác VT ngâm kíu mạch thật.Như thế cũng là Kinh nghiem rồi,
                chính xác là bác VT biết mạch này rồi nên chắc mẫm 2 con IC đó, thế thì nói từ đầu cho em nó đỡ mất công vẽ mạch cho khổ và khỏi ai đoán lung tung. nhìn cái lớp SST và bác VT " thấy" được lớp TOP và đoán chính xác tên IC thì bác là thiên tài

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                  chính xác là bác VT biết mạch này rồi nên chắc mẫm 2 con IC đó, thế thì nói từ đầu cho em nó đỡ mất công vẽ mạch cho khổ và khỏi ai đoán lung tung. nhìn cái lớp SST và bác VT " thấy" được lớp TOP và đoán chính xác tên IC thì bác là thiên tài
                  bạn không đọc à . mình đã nói là mình ngâm kíu mấy tiếng buổi trua mới đoán được tên IC nó là ji rồi mà có nghĩa là mình tháo một cái kích khác đang chạy ra nó cũng bị xóa số tiện thể bạn kia đang cần biết nó là con IC ji thì mình ngồi vẽ ra và ngâm kíu mạch và ý tưởng thiết kế để xác định và chuẩn đoán nó chạy con IC nào

tất cả IC bị nổ lưng hay xóa số mình đều vẽ mạch ra . phân tích mạch và phân tích ý tưởng thiết kế kết hợp với sự hiểu biết về đặc điểm , cấu trúc và ứng dụng của nhiều dòng IC cũng như nhiều chủng loại Ic mà mình đã biết để suy diễn ra

VT
                  Last edited by viettien123; 19-11-2011, 18:29.
                  http://baohanhbeptu.vn
                  Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                  Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                  ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                    bạn không đọc à . mình đã nói là mình ngâm kíu mấy tiếng buổi trua mới đoán được tên IC nó là ji rồi mà có nghĩa là mình tháo một cái kích khác đang chạy ra nó cũng bị xóa số tiện thể bạn kia đang cần biết nó là con IC ji thì mình ngồi vẽ ra và ngâm kíu mạch và ý tưởng thiết kế để xác định nó chạy con IC nào mới biết chứ

VT
                    thì ra là bác có mạch giống vậy, em cứ tưởng...
                    rất phục bác hết lòng vì thành viên. thanks bác một phát

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                      thì ra là bác có mạch giống vậy, em cứ tưởng...
                      rất phục bác hết lòng vì thành viên. thanks bác một phát
                      có mạch tương tự nhưng cũng bị xóa số tiện thể có nhiều bạn cần biết mình ngâm kíu luôn . vì tôi thấy ở nhiều diễn đàn đều có người hỏi tên của 2 con IC xóa số này mà chưa ai trả lời chính xác

nhiêu thợ sửa kích chạy mạch xóa số này chết không tìm ra tên IC đành vứt đi mua board chợ về thay có ai ngâm kíu đâu
                      Last edited by viettien123; 19-11-2011, 19:07.

Comment

hiều nay em đi mua được mấy con ic đó về thay vào giời nó chạy ok rùi.à anh tiến ơi em muốn thay toàn bộ d718 bằng mấy con mofest có được không?

Comment

Nguyên văn bởi minh-ha Xem bài viết
                          hiều nay em đi mua được mấy con ic đó về thay vào giời nó chạy ok rùi.à anh tiến ơi em muốn thay toàn bộ d718 bằng mấy con mofest có được không?
                          bạn muốn chạy Fet thì phải sửa lại mạch điện chứ không thay trực tiếp được

Comment

mình chỉ cần lấy hai đường tín hiệu từ ic 74s08 vào chân g của Fet hả anh?

Comment

đúng nhưng hai anh nói nó dùng con ic 8 chân là ah17555 còn hai con 14 chan thì bị xóa hết chân a.ai có so đồ cho em xin với ạ.em đã bỏ hai đường lệnh từ 2 ic 14 chân vào chân c của c2383 thì hết chập ạ
                              Mình cũng đụng con DONG ANH 500av nhưng xài 2 bình acquy 12 mắc nối tiếp mày mò mãi vẽ được cái sơ đồ nguyên lý. Chắc cũng tương đương với con của bạn thui. Nhưng lại ko biết 2 con IC Dip14 bị xóa số kia là gì.
                              Thật là cám ơn bác Viettien123 nhìu đã có công nghiên cứu cho anh em học hỏi.(Sửa lại IC 1 là 74LS73, IC 2 là 7408) đây là sơ đồ lúc trước em chưa kịp vẽ lại 2 con IC Dip14 vì hơi bận, khi nào vẽ lại hoàn chỉnh thì pót tiếp cho ae diễn đàn tham khảo sau nha.

Chúc các bạn thành công!
                              Attached Files

Comment

Bạn minh-ha cho minh hỏi kích dong anh nay chạy quạt thế nào, có kêu ko vậy.Con này thì square chuẩn các bác nhỷ.

Comment

Về tác giả

Collapse

minh-ha Tìm hiểu thêm về minh-ha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X