Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hoạt động của hồi tiếp về TL494

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hoạt động của hồi tiếp về TL494

chào các bác
    bây giời em muốn chuyển đổi mạch hồi tíêp trực tiếp của bác duong_act

bằng hồi tiếp cách ly thông qua con PC817 và TL431.
    quay lại với sơ đồ của bác ấy.
    em đọc và nguyên cứu con TL494. phần hồi tiếp là nó dùng opam. là khi có điện áp cao hơn nó mới có tín hiệu hồi tiếp.

vậy em có thắc mắc là để ổn định điện áp ra là ta cho tín hiệu vào In+ nó dao động liên tục lên xuống ở mức tín hiệu chân In- phải không ạ. nghĩa là: ta lấy áp ở chân in- là 4,5V rồi ta đưa tín hiệu vào chân in+ nếu 4,6V thì con opam ở trong TL494 nó sẽ gửi tín hiệu làm cho áp ra thấp xuống rồi => áp ở chân in+ nó còn 4,4 V thì nó không có tín hiệu ở out của opam 494 thì nó gửi tín hiệu yêu cầu áp tăng lên và nó cứ liên hoàng như thế phải không ạ.

hay là ta thiết kế với mức điện áp > 4,5V (ở trên) rồi khi đó điện áp sụt xuống thì nó gửi tín hiệu kéo điện áp lên ạ.

cho em hỏi với mạch
    khi đó chân 1 nó nối GND thì điện áp ra là cao nhất hay là thấp nhất so với nối lên Vcc ạ.

em xin chân thành cảm ơn các bác ạ.
    Attached Files
    Last edited by THSANG AUTO; 13-10-2012, 12:44.

facebook:

Chắc bác này sờ vào dây ắcquy bị giật khi xông điện lên đường dây trong nhà đây mà . Chính những chân Err của TL494 là những ngõ vào của OPAM. bác sử dụng các chân ( đảo hoặc không đảo ) để điều khiển TL494. Nguyên lý thì y chang OPAM thường thôi ạ, thực chất nó vẫn là OPAM mà

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
      Chắc bác này sờ vào dây ắcquy bị giật khi xông điện lên đường dây trong nhà đây mà . Chính những chân Err của TL494 là những ngõ vào của OPAM. bác sử dụng các chân ( đảo hoặc không đảo ) để điều khiển TL494. Nguyên lý thì y chang OPAM thường thôi ạ, thực chất nó vẫn là OPAM mà
      dạ vâng ạ. cho em hỏi mạch của bác trường hợp mắc chân 1 xuống GND là nó áp ra mạnh nhất hay yếu nhất so với chân 1 mắc lên Vcc ạ.
      em cảm ơn a.

facebook:

Comment

hình như bác chưa phân tích chân 1 và chân 2 trong mạch đó. Chân 2 nối Vref, chân 1 nối GND thì rõ ràng độ rộng xung sẽ cao nhất rồi.

Comment

hình như bác chưa phân tích chân 1 và chân 2 trong mạch đó. Chân 2 nối Vref, chân 1 nối GND thì rõ ràng độ rộng xung sẽ cao nhất rồi.
          vâng để mình xem lại.

facebook:

Comment

vâng qua 1 quá trình phân tích thì mình thấy chân 1 là chân in+ chân 2 là in- mà khi đó chân 2 nối với Vref là tín hiệu cao. mà khi đó chân 1 là in+ nối với GND thì chân out của opam nó sẽ ra tín hiệu thấp . còn nếu chân 1 có tín hiệu cao hơn chân 2 thì nó mới lên mức cao chứ ạ. như vậy độ rộng xung sẽ ............................. (nhờ các bác trả lời giúp ạ.) em cảm ơn ạ
            Attached Files

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
              vâng qua 1 quá trình phân tích thì mình thấy chân 1 là chân in+ chân 2 là in- mà khi đó chân 2 nối với Vref là tín hiệu cao. mà khi đó chân 1 là in+ nối với GND thì chân out của opam nó sẽ ra tín hiệu thấp . còn nếu chân 1 có tín hiệu cao hơn chân 2 thì nó mới lên mức cao chứ ạ. như vậy độ rộng xung sẽ ............................. (nhờ các bác trả lời giúp ạ.) em cảm ơn ạ
              Khi 1 trong 2 ( hoặc cả 2) Error Amplifier lên mức cao sẽ kéo theo điện áp chân 3 lên mức cao. Điện áp chân 3 mức cao thì xung PWM sẽ bị tắt và ngược lại. Còn điều kiện Error Amplifier mức cao hay thấp chắc bác biết rồi
              Chân 1,2,3,15,16 chỉ để ON/OFF xung PWM mà thôi.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                Khi 1 trong 2 ( hoặc cả 2) Error Amplifier lên mức cao sẽ kéo theo điện áp chân 3 lên mức cao. Điện áp chân 3 mức cao thì xung PWM sẽ bị tắt và ngược lại. Còn điều kiện Error Amplifier mức cao hay thấp chắc bác biết rồi
                Chân 1,2,3,15,16 chỉ để ON/OFF xung PWM mà thôi.
                vâng vậy vấng đề chỗ ta hồi tiếp về con TL494 để cho nó cho ra điện áp ổn định là ta bật tắt liên tục xung PWM phải không ạ.

facebook:

Comment

vâng vậy vấng đề chỗ ta hồi tiếp về con TL494 để cho nó cho ra điện áp ổn định là ta bật tắt liên tục xung PWM phải không ạ.
                  Chính xác nó là như vậy

Comment

Chính xác nó là như vậy
                    vâng ok em đã hiểu.

à còn dùng PC817 (kết hợp với TL431) để hồi tiếp và cách ly
                    thì nó sẽ được nối như vậy. (CE của con TL431 áp đặt lên max nó có 37V. phải làm mạch hạ áp cho nó)
                    là cái này
                    Click image for larger version

Name:	TL431.JPG
Views:	1
Size:	33.2 KB
ID:	1368161

còn cái kia bị nhầm ạ
                    Attached Files

facebook:

Comment

Bác cách ly để làm gì vậy ?

Comment

cách ly để kết hợp vào mạch này cho nó khỏi bị giật. hihi

Click image for larger version

Name:	untitledDSA.JPG
Views:	1
Size:	36.3 KB
ID:	1368084

facebook:

Comment

Chính xác nó là như vậy
                          à quay lại mạch hồi tiếp của bác cho em hỏi là. mạch của bác khi không có hồi tiếp là nó lên trên 310 rất nhiều phải không ạ. rồi có mạch hồi tiếp vào là khi nó nạp điện vào 2 đầu tụ đạt đến 310VDC là nó cắt PWM rồi đến khi nó thấp xuống là nó bật lên lại. phải không ạ

à còn trường hợp quá tải nó tuột xuống <310 là nó vẫn chạy miết mà nó ko đạt đến 310 V thì............

facebook:

Comment

à quay lại mạch hồi tiếp của bác cho em hỏi là. mạch của bác khi không có hồi tiếp là nó lên trên 310 rất nhiều phải không ạ. rồi có mạch hồi tiếp vào là khi nó nạp điện vào 2 đầu tụ đạt đến 310VDC là nó cắt PWM rồi đến khi nó thấp xuống là nó bật lên lại. phải không ạ

à còn trường hợp quá tải nó tuột xuống <310 là nó vẫn chạy miết mà nó ko đạt đến 310 V thì............
                            Lên nhiều hay ít cũng còn tùy do quấn biến áp nữa. Mình quấn mò lên nó lên tới ~ 400V
                            Còn vụ không lên nổi 310V thì cũng tùy sụt ít hay nhiều và hậu quả đen đủi nhất thì là mấy con Fet được yên nghỉ

Comment

vâng ok em đã hiểu.

à còn dùng PC817 (kết hợp với TL431) để hồi tiếp và cách ly
                              thì nó sẽ được nối như vậy. (CE của con TL431 áp đặt lên max nó có 37V. phải làm mạch hạ áp cho nó)
                              là cái này
                              [ATTACH=CONFIG]53528[/ATTACH]

còn cái kia bị nhầm ạ
                              cách ly và đã chạy ok bác Dương

facebook:

Comment

Về tác giả

Collapse

THSANG AUTO Tìm hiểu thêm về THSANG AUTO

Bài viết mới nhất