Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nghịch nguồn ATX .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em đã tháo cái biến áp chinh ra kiểm tra,người ta dung 3 cuôn dây nối chung mass.theo như thế thì minh quấn lai cung vay ma.vẫn giữ nguyân quân sơ cấp.tháo 3 cuôn thư câp ra quấn lai.em thấy như vây cung ko anh hươg nhiu mà

Comment

Nguyên văn bởi magic_kid Xem bài viết
      em đã tháo cái biến áp chinh ra kiểm tra,người ta dung 3 cuôn dây nối chung mass.theo như thế thì minh quấn lai cung vay ma.vẫn giữ nguyân quân sơ cấp.tháo 3 cuôn thư câp ra quấn lai.em thấy như vây cung ko anh hươg nhiu mà
      Tất nhiên vẫn có thể làm như bạn nói, nhưng cũng có cái khó là mình làm thủ công nên không đạt được thông số như mong muốn được, và quan trọng là bạn phải có sự cách ly đầu ra với đầu vào để cho an toàn.

Comment

vậy theo anh để thay đổi ap thì minh can thiệp vào biến ap hay ic xung thì hiệu suất cao hơn

Comment

Mình nghĩ hiệu suất, công suất phụ thuộc nhiều vào biến áp, mức độ tổn hao trên các sò công suất(fet hay tran). Cũng chưa thể kết luận là can thiệp vào biến áp hay IC xung thì cách nào hiệu suất cao hơn, mà có thể nói được là cách nào làm dễ hơn. Bởi còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác, như là mức áp yêu cầu, công suất bao nhiêu. Nếu chỉ can thiệp mình IC xung thì cũng chỉ làm được trong một giới hạn nào đó thôi. Tức là bạn không thể cứ tăng nhiều độ rộng xung để tăng áp ra theo ý muốn. Bởi như vậy khi không tải thì độ rộng xung đã mở gần hết hay gần giá trị max. Khi cấp tải vào thì mạch sẽ không thể ổn áp được nữa, vì xung đã mở cực đại, dẫn đến quá tải. Như vậy muốn mở rộng áp ra thì phải can thiệp vào biến áp, bằng cách tăng số vòng dây thứ cấp hay giảm sơ cấp. Thông thường thì nguồn xung sử dụng biến áp, thì cách này hay được sử dụng hơn.

Comment

Mình có nguồn ATX này nhưng mà áp ra 12V thì đo chỉ đc 11V (trước đây đúng 12V), các áp còn lại +-5V thì vẫn bt. Có cách chữa ko các bác?

Comment

Nguyên văn bởi minhtuan99bk Xem bài viết
              Mình có nguồn ATX này nhưng mà áp ra 12V thì đo chỉ đc 11V (trước đây đúng 12V), các áp còn lại +-5V thì vẫn bt. Có cách chữa ko các bác?
              Điện áp 12V bị sụt có thể do tụ lọc của đường này đã bị khô hay bị hỏng. Cần kiểm tra tụ lọc hoặc đường phản hồi về của đường 12V này.

Comment

Mình đã thử thay tụ lọc, kết quả vẫn vậy.
                Và có 1 điều... kỳ lạ là so với sơ đồ mạch nguồn của chủ thớt, mình chẳng tìm thấy đường feedback 12V chỗ nào cả. Chân 1 của IC 494 đúng là có nối với 2 con trở xuống Mass, còn chỗ 12V thì...có 1 con trở 270ohm nối xuống Mass, ngoài ra chả tìm thấy cái đường nào chạy về chân 1 của IC cả. Một điều rất lạ nữa là: áp ra 5V của mình nếu để trống thì chỗ áp 12V chỉ còn 11.2V, nhưng nếu áp 5V đó dùng tải (cỡ 400mA) thì chỗ áp 12V lên tới 12.1V mà áp 12.1V ra đó, nối vào 1 tải (cỡ 300mA) thì nó sụt xuống còn 11.6V.
                Ai giải thích được giúp mình với

Comment

bạn Goldstar:rất khó để quấn lại biến áp xung; không phải vì kỹ thuật kém mà là không còn chổ đễ thêm vòng dây nếu giãm tiết diện để quấn đủ thì lại không đủ dòng cần có cho nên sơ đồ cải tiến cắt bỏ chấu giữa của biến áp và xử dụng nắn cầu,lúc nầy điện áp ở hai đầu cuộn thứ gấp đôi lúc trước==>điện áp ra Vout củng tương đương gấp đôi.Với cách điều áp và điều dòng cùng với thay đổi cuộn lọc đầu ra áp ra sẻ cao hơn 24v dc.Nếu chỉ xữ dụng từ 25v trở lại sẻ không có vấn đề với Ton/Toff của PWM của bộ nguồn gốc.Hy vong bạn có cùng ý

Comment

Accu no điện rồi thì dòng sạc làm sao mà còn được 2A nữa. khi nó no nữa dòng sạc gần như bằng không.

Comment

Nguyên văn bởi ctin
                      vậy sao mình để quên là bị phồng ,nổ bình hả bạn mình hok hiểu chỗ này? . dòng nạp lúc đó bằng không thì cần gì ngắt sạc ra nữa kệ bà nó để đó chứ nhỉ. ý mình là duy trì dòng nạp luôn cố định từ phút đầu cho đến khi 10 tiếng sau (vì dòng nạp bằng 1/10 dung lượng bình mà),hoặc đến khi nào dâng lên ngưỡng ngăt 13,8V mà mình cài dặt ban đầu thì ngắt nguồn máy nạp.

Bạn tham khảo quá trình nạp accu nhé.
                      Cuối quá trình nạp dòng gần như bằng không. Nếu ổn áp tốt (không quá áp), thì có để thêm vài tiếng cũng không đến nỗi nổ bình đâu.
                      Còn việc ngắt nạp khi bình đã no điện là để không sảy ra hiện tượng vừa dùng accu vừa sạc để accu được bền hơn.
                      Mình đã làm mạch nạp accu (ổn áp tốt 13,8v), mình sạc cả ngày cũng chẳng thấy phồng bình.

Click image for larger version

Name:	image007.jpg
Views:	1
Size:	14.5 KB
ID:	1364372
                      Last edited by hai_nt; 26-07-2012, 14:26.

Comment

Sự khác biệt trong mạch giữa nguồn ATX 500w và 700w

Các pro ơi! cho em hỏi sự khác biệt giữa nguồn ATX 500w và 700w là sao vậy? ý em nói là các linh kiện trong mạch có gì khác biệt không?
                        Em muốn chế nguồn 400w thành 700w thì phải làm sao?
                        Em chỉ cần lấy nguồn 12v ah!
                        Em có thể chế các nguồn +5 v, +3,3v thành 1 đường 12v nữa được không và em phải làm như thế nào!
                        Xin các anh chỉ giáo!
                        Trả lời dùm em qua mail minhthong_pc@yahoo.com hoặc minhthongdesktop@gmail.com
                        em cám ơn nhiều lắm hosline của em 0197332270!Chân thành cám ơn!

Comment

trời đất làm ban ngày sao lại làm tối hí ngoáy chắc hàn nhầm cái gì rồi mà cái món này thì khó hiểu quá ^ ^ tăng đươncj sướng 1 lúc đoàng cái hết hồn nổ pháo hoa chăng ?

Comment

Bác cho em hỏi con at 2005b thì chân hồi tiếp là chân số mấy vậy ạ.
                            em xin cám ơn

Comment

Nguyên văn bởi Nguyễn Hiệu Xem bài viết
                              Bác cho em hỏi con at 2005b thì chân hồi tiếp là chân số mấy vậy ạ.
                              em xin cám ơn
                              chân 2............................................

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X