Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nâng áp từ Accu 12V>19V để dùng Laptop

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nâng áp từ Accu 12V>19V để dùng Laptop

Mọi người cho em xin mạch nâng áp từ bình accu 12V>19V nhé, hiện em đang dùng 1 Inverter lên 220V để dùng Laptop từ xe máy, xe máy đã câu ra 1 lỗ cắm DC.

Em thấy nâng lên rồi hạ xuống sẽ hao khá nhiều dòng, nên muốn dùng cách trên, xin mọi người cho em 1 vài mạch, mạch không có biến áp càng tốt, vì em muốn nó được gọn gàng.

Em cảm ơn.

Bác này tính chuyện ngồi trên xem máy xài Laptop đây,sành điệu quá!Theo tôi thì không có biến áp(chưa cần biết là BA gì)thì tổn hao khá lớn,dòng và áp không ổn định.Có 1 số linh kiện nâng áp nhưng thực tế bên trong đều có BAX để đảm bảo về hiệu suất.Còn bây giờ không biết có cao thủ nào về "nâng áp" vừa đảm bảo hiệu suất,dòng,áp mà không dùng BA thì xin hãy lên tiếng để emut tôi được mở rộng tầm mắt.
    Thiết kế, sửa chữa PLC,HMI, Servo,biến tần, máy tính công nghiệp
    Lập trình ứng dụng VĐK, IC logic lập trình được (PAL,GAL, FPGA...)
    DT:098 861 4347

Comment

Bạn nên dùng con MC34063, nâng áp rất hiệu quả. Bạn hãy tra cứu datasheet, có sơ đồ nguyên lý để bạn thực hiện.
      Cty TNHH Ứng Dụng Phát Triển Công Nghệ ECAPRO

Comment

Nguyên văn bởi herrtien Xem bài viết
        Bạn nên dùng con MC34063, nâng áp rất hiệu quả. Bạn hãy tra cứu datasheet, có sơ đồ nguyên lý để bạn thực hiện.
        Chắc mở đc cái bàn phím.

Đối với việc này theo mình thấy bạn cần nguồn đc cấp bằng mạch boost.

http://www.google.com.vn/search?hl=e...e+Search&meta=

Tìm kiếm và chế thử thì đc. chứ xin mạch thì có lẽ hiếm.

THứ 2 nữa là bạn dám gắn nó cho laptop của mình à.
        Mua thêm 1 cục pin 9cell có lẽ dễ thở hơn.

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
        Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Mình xin lỗi bạn herrtien vì mình chưa đọc kĩ datasheet của MC34063

Đúng là nó tích hợp mạch tạo mạch Boost và có thể đấu vào FET hoặc IGBT hoặc Transitor ngoài với dòng lớn hơn 1.5A

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
          Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Nguyên văn bởi quoc_thaibk Xem bài viết
            Chắc mở đc cái bàn phím.

Đối với việc này theo mình thấy bạn cần nguồn đc cấp bằng mạch boost.

http://www.google.com.vn/search?hl=e...e+Search&meta=

Tìm kiếm và chế thử thì đc. chứ xin mạch thì có lẽ hiếm.

THứ 2 nữa là bạn dám gắn nó cho laptop của mình à.
            Mua thêm 1 cục pin 9cell có lẽ dễ thở hơn.
            Cảm ơn mọi người giúp đỡ, mình tưởng là các loại mạch này có nhiều người dùng nên mình xin, chứ tự nghiên cứu thì mình chưa đủ lực.

Mình mới đo lại dòng điện tiêu thụ hiện tại:
            1. Mình cắm Adaptor của Laptop qua đồng hồ ADC vào Invetrer 500W.
            2. Lấy ngõ ra 19V của Adaptor qua đồng hồ ADC khác vào Laptop.
            3. Khi Laptop khởi động xong mà không chạy ứng dụng thì mình đo được:
            - Dòng từ Adaptor vô Laptop là >1A x 19V = 20W.
            - Dòng từ Accu vô Inverter là 2.5A x 12V = 30W.

Vậy là suy hao 10W, mức hao hụt như vậy xin hỏi có nhiều quá không, và nếu nâng trực tiếp từ 12V > 19V thì theo lý thuyết suy hao khoảng bao nhiêu ạ.

Vì lý do cũng sợ hư Laptop nên chắc mình dùng qua Inverter vậy, dòng tiêu thụ từ Accu 12V là 2.5-3.5A, mà Accu của xe chỉ 5Ah, thấy cao quá nên mình mới khoét sườn xe rộng thêm và thay vào Accu 12Ah, quấn lại Môbin đèn của xe để nâng đủ dòng sạc cho Accu.

Sử dụng cũng được 4 giờ thì Inverter hú còi báo yếu, và nếu cần thì cho xe chạy ga nhỏ thì xài cả ngày cũng được, mình hay đi đến các nơi không có điện, nên mới phải trang bị như vậy.

Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ, nhưng nếu có cách nào hay hơn hoặc bớt được lượng suy hao tới 10W thì cho mình xin nhé.

Comment

Dòng tiêu thụ của Laptop tính đơn giản: pin sạc ( Ví dụ IBM ) có ghi 4,5 Ah, 10.8 V
              Trung bình pin dùng chạy được khoảng 3 giờ, => dòng tiêu thụ cỡ 1,5 A, công suất khoảng 30W
              Nếu dùng nguồn cấp qua đường adapter cắm vào Laptop thì thường điện áp cao hơn nguồn do pin trong cấp, ví dụ với máy IBM thì nguồn cấp ngoài từ Adapter là 14,4 V.
              Giải pháp để giảm suy hao, có lẽ theo tôi dùng nguồn acqui 12V, đấu trực tiếp vào đường nguồn của pin sạc trong máy

Comment

Tôi cũng sưu tầm trên internet có người đã làm bộ nguồn xung với mục đích như thế này. Mạch cũng không phức tạp lắm nhưng dù sao là nguồn xung nên không dành cho amater được! Tôi gởi kèm file lên đây
                Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dung06 Xem bài viết
                  Dòng tiêu thụ của Laptop tính đơn giản: pin sạc ( Ví dụ IBM ) có ghi 4,5 Ah, 10.8 V
                  Trung bình pin dùng chạy được khoảng 3 giờ, => dòng tiêu thụ cỡ 1,5 A, công suất khoảng 30W
                  Nếu dùng nguồn cấp qua đường adapter cắm vào Laptop thì thường điện áp cao hơn nguồn do pin trong cấp, ví dụ với máy IBM thì nguồn cấp ngoài từ Adapter là 14,4 V.
                  Giải pháp để giảm suy hao, có lẽ theo tôi dùng nguồn acqui 12V, đấu trực tiếp vào đường nguồn của pin sạc trong máy
                  Bạn đưa ra phương án rất hay, một giải pháp tối ưu cho nhu cầu của mình.
                  Giờ Laptop mình còn bảo hành, nên không dám đụng vô, nhưng chắc chắn khi hết BH mình sẽ mở ra, tìm nơi đưa nguồn sạc vào Pin để cấp trực tiếp từ đó.

Lúc đó dòng điện tiêu thụ chắc chỉ 1.5A x 12V = 18W, giảm được tới 40% so với 30W, Accu 12V x 12Ah = 144W sử dụng tới hơn 7giờ (đã quá).

Cảm ơn Dung06 nhé, khi nào chế xong và xài ổn mình sẽ đưa lên đây cho mọi người xem, hoặc có thể mọi người sẽ phải hướng dẫn mình nơi sửa Laptop.

Comment

chờ tin vui để chia buồn đó
                    |

Comment

Mua thêm 1 bình 12v nữa, mắc thành 24v, hạ áp (ổn áp) xuống bằng nguồn adaptor cắm vô xài (Biện pháp nhanh, an toàn, hiệu quả)

Comment

Về tác giả

Collapse

huytai2503 Tìm hiểu thêm về huytai2503

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X