Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần tư vấn sửa nguồn xung (Adapter máy tính sách tay HP dạng chân kim)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần tư vấn sửa nguồn xung (Adapter máy tính sách tay HP dạng chân kim)

Mình không biết nhiều về điện tử.
    Mình đã sửa chữa nhiều nguồn xung các lỗi đơn giản của các adapter cho camera bị các lỗi như chết 1/2 diot nắn đầu vào hoặc chết công suất hoặc mofet công suất.
    Hôm nay gặp cái nguồn của máy tính sách tay không chết diot nắn đầu vào 220V không chết mofet công suất loại 5N60 nhưng không có điện ngõ ra.
    Nhận biết = mắt mình thấy mạch này phức tạp hơn các mạch mình đã sửa ở chỗ có con gì gọi là so quang 4 chân nó đều bị gỉ sét nhưng chắc vẫn tiếp xúc tốt không ảnh hưởng đến tính dẫn điện của nó.
    Phía bên công suất thấy có con IC nhỏ dạng 8 chân thông số mờ quá chưa đọc nổi.
    Vậy nhờ các bác trên diễn đàn dự đoán giúp các tình huống có thể sảy ra với mạch của em. Trân trọng cảm ơn!

bạn thay con opto 4 chân đó đi

Comment

Bạn phải xem mạch IC nguồn ra sao chứ, tra datasheet xem mạch nó thế nào. Điện áp cấp trước có không, nó hay hỏng con trở cao ôm...So quang mấy khi hỏng đâu. Chú ý kiểm tra các di-ot, trở cầu chì là cái đầu tiên phải làm. Cái nào đo được trong mạch mà không phải động đến mỏ hàn thì đo, không thì bét nhè chè thiu chán lắm !

Comment

Cảm ơn các bác đã tư vấn.
        Em vừa đo đạc kiểm tra kỹ con nguồn này thấy nó dùng IC giao động là con UC3843AN của Motorola loại 8 chân.
        Sau một hồi đo đạc kiểm tra thì phát hiện là con IC này nằm im lìm vì không có nguồn cấp trước để nó hoạt động. Em đang nghi là do cuộn dây trong biến áp nên đang khui con biến áp này ra thì thấy có 3 cuộn dây đo thì không thấy cuộn nào bị đứt.
        Vậy không hiểu tại sao không có nguồn cấp trước? em đang mắc vào cái vòng luẩn quẩn rằng con fet không làm việc không có áp cuộn thứ cấp vậy không có nguồn cấp trước --> không có nguồn cấp trước thì không có giao động -->fet không chạy.

Vậy nhờ bác nào khai thông mê muội hộ em với?

Comment

Điện áp cấp trước của mạch được cấp qua một điện trở khoảng 60k, bác kiểm tra con điện trở mồi nối từ cực dương của tụ nguồn chính vào chân số 7 của IC dao động xem có bị đứt không?! Nếu không chắc chết IC dao động rồi, kiểm tra thêm cả diode cấp nguồn cho IC dao động từ bax nữa!

Comment

Cảm ơn các bác đã tư vấn.
            Em vừa đo đạc kiểm tra kỹ con nguồn này thấy nó dùng IC giao động là con UC3843AN của Motorola loại 8 chân.
            Sau một hồi đo đạc kiểm tra thì phát hiện là con IC này nằm im lìm vì không có nguồn cấp trước để nó hoạt động.
            Đúng như bác Lam-dt nói nó bị con trở 180K nối từ +300v xuống chân số 7 VCC của con IC (Tình trạng trị số đội ngược lên vài mê ấy) tiện động mỏ hàn em thay luôn cả con so quang cho đẹp. Nhưng không có con trở giống như vậy nên em dã con 220k vào để thử thì em nó đã chạy mỗi tội ra áp DC 29V.

Các bác cho em hỏi em thay con so quang khác như vậy có ảnh hưởng đến điện áp ra không nhỉ hay chỉ cần điều chỉnh trở phù hợp là được.

Comment

Trả lại con quang cũ cho nó đi, jin, không hỏng thay linh tinh làm gì. Trả lai tên cho em, em trả lại 19v..........không được thì yên tâm kt cái khác. LK nào kt tốt thi để nguyên, chứ thay linh tinh làm gì. 180k không có thay bằng 220k không sao, ok.

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
                Trả lại con quang cũ cho nó đi, jin, không hỏng thay linh tinh làm gì. Trả lai tên cho em, em trả lại 19v..........không được thì yên tâm kt cái khác. LK nào kt tốt thi để nguyên, chứ thay linh tinh làm gì. 180k không có thay bằng 220k không sao, ok.
                Đã trả lại tên cho em nó quả là có tác dụng ---> áp ra 19.5V mặc dù nhà thiết kế ghi ở vỏ là 18.5 em nghĩ kệ nó lúc có tải vào (cắm vào máy tính) sẽ êm thôi.

Comment

Đã trả lại tên cho em nó quả là có tác dụng ---> áp ra 19.5V mặc dù nhà thiết kế ghi ở vỏ là 18.5 em nghĩ kệ nó lúc có tải vào (cắm vào máy tính) sẽ êm thôi.

Comment

Không kệ được đâu. Có thể đồng hồ đo của bạn không chính xác. Tốt nhất kiếm, mượn cái adapter khác đo thử xem đồng hỗ chỉ có đúng không....

Comment

Sơ đồ nguyên lý adaptor Hp chân Kim 18.5v

Bạn phải xem mạch IC nguồn ra sao chứ, tra datasheet xem mạch nó thế nào. Điện áp cấp trước có không, nó hay hỏng con trở cao ôm...So quang mấy khi hỏng đâu. Chú ý kiểm tra các di-ot, trở cầu chì là cái đầu tiên phải làm. Cái nào đo được trong mạch mà không phải động đến mỏ hàn thì đo, không thì bét nhè chè thiu chán lắm !
                      Lam-dt có thể cho mình xin sơ đồ nguyên lý của adaptor Hp chân kim 18.5v được ko

Comment

thank các pro, e đọc bài và đã sửa đc con sạc HP, đúng là k ngờ bị chết con trở 180k thật

Comment

Về tác giả

Collapse

minhkhuehd Tìm hiểu thêm về minhkhuehd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X