Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn Adapter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn Adapter

Mình có 2 loại adapter nguồn xung Blayback công suất đầu ra 5w ( 5V-1A). Mình muốn chuyển điện áp ra thành 12V (12V-1A) hoặc (12V-1,2A) thì làm cách nào đơn giản nhất. Mong các bạn trên diễn đàn tư vấn giúp ( có file gồm 2 mạch nguồn chi tiết kèm theo)
    Attached Files

Có thể nâng áp được nhưng công xuất ra sẽ không đạt yêu cầu của bạn .vì nguồn của bạn có cs 5w nhưng bạn yc sau khi nâng nguồn cấp 12w .khi tăng áp thì dòng sẽ giảm tỉ lệ nghịch vì vậy nếu tăng lên 12v thì dòng cung cấp không đủ 1a nữa chỉ dc khoảng 0.5 a là tối đa thôi

Comment

Vậy cách nào để nâng điện áp ở đầu ra từ 5V lên 12V đơn giản và chi phí thấp nhất, nong DIEN NANG hướng dẫn giúp (không quan tâm khả năng cấp dòng)

Comment

Nguyên văn bởi kythuatmd Xem bài viết
        Mình có 2 loại adapter nguồn xung Blayback công suất đầu ra 5w ( 5V-1A). Mình muốn chuyển điện áp ra thành 12V (12V-1A) hoặc (12V-1,2A) thì làm cách nào đơn giản nhất. Mong các bạn trên diễn đàn tư vấn giúp ( có file gồm 2 mạch nguồn chi tiết kèm theo)
        Mạch thứ nhất dùng fet rời nên bạn làm như sau:
        1. Thay fet chịu dòng cao hơn (tốt nhất là gấp 2 hiện tại), chịu áp thì chỉ cần 600VDC trở lên. Hình nhìn ko rõ nên ko biết fet trong sơ đồ chịu được bao nhiêu? (có thể fet đó dùng được).
        2. Nối thêm trở trị số rất nhỏ (hoặc nối tắt) song song với R9, R10 (có thể bước này không cần thiết).
        3. Giảm trị số R6 + R3 (ko biết phải ko vì hình quá mờ), nói chung là giảm trị số trở nối giữa chân 2 IC và mass sơ cấp. Cũng có thể dùng cách tăng R11 + R5 (trở từ cuộn dây hồi tiếp đến chân 2 IC), hoặc kết hợp cả hai. Bước này quyết định điện áp ngõ ra, dùng biến trở chỉnh từ từ cho chính xác.
        Mạch thứ 2 dùng LNK62.., dấu "..." chắc ám chỉ 1 số nào đó từ 3 đến 6. Vậy chỉ có LNK626 có công suất cao nhất (17W) với điều kiện theo datasheet là "Open frame", hiểu nôm na là phải để vỏ hở chứ ko được kín mít như adapter laptop.
        Sau khi thay IC bằng LNK626 thì áp ra vẫn là 5V, để chỉnh áp thì tăng R6 hoặc giảm R7 hoặc kết hợp cả 2, dùng biến trở cho dễ chỉnh.
        Sau khi chỉnh áp ra 12V nhưng dòng có đạt được 1,2A (14,4W) không thì còn vấn đề cuối là 2 cái biến áp xung có công suất đạt đến mức đó ko? Nếu ko được thì phải thay cả BAX nữa.

Comment

Trước hết cảm ơn bạn.
          - Với mạch thứ 2, bên sơ cấp biến áp Xung còn 1 cuộn dự phòng 1-2 ( 18 vòng quấn) cuộn sơ cấp đang chạy 1-3 ( 100 vòng quấn). cho mình hỏi khi chuyển từ đầu số 3 qua đầu số 2 để chạy sơ cấp trên cuộn dự phòng 1-2 có được không? điện áp và công suaqars đầu ra có tăng lên không?

Comment

Nguyên văn bởi kythuatmd Xem bài viết
            Trước hết cảm ơn bạn.
            - Với mạch thứ 2, bên sơ cấp biến áp Xung còn 1 cuộn dự phòng 1-2 ( 18 vòng quấn) cuộn sơ cấp đang chạy 1-3 ( 100 vòng quấn). cho mình hỏi khi chuyển từ đầu số 3 qua đầu số 2 để chạy sơ cấp trên cuộn dự phòng 1-2 có được không? điện áp và công suaqars đầu ra có tăng lên không?
            118 vòng so với 100 vòng thì điện áp tăng lên 18% (vẫn chưa đủ yêu cầu của bạn) và nếu ko thay IC bằng loại LNK626 thì công suất không tăng được nhiều.

Comment

cảm ơn các thành viên nha! bây giờ mình bắt đầu thực hiện mọi phương án, có kết quả như thế nào sẽ thi tin trên diễn đàn sau.

Comment

Về tác giả

Collapse

kythuatmd Tìm hiểu thêm về kythuatmd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X