Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp mạch sạc acquy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp mạch sạc acquy

Mình có 1 máy phát điện đo dc 35VAC
    Các cao nhân giúp cho một mạch sac cho 2 acquy 12v 7ah
    Mình cần nguồn 12v để dùng .
    Quê ko có lưới điện khổ quá
    Xin cảm ơn .

Bạn thử mắc nối tiếp 2 bình và 1 bóng đèn 12V/10W. Máy phát cũng cần gắn thêm điot để chuyển từ điện AC thành 1 chiều mới sạc được.
    sau.ph

Comment

Thanks
      Nhưng mình muốn nạp song song 2 acquy để dùng nguồn 12v cho khỏi mất công tháo dây

Comment

Bước 1: cho 35VAC qua cầu diode nắn + tụ lọc ra khoảng 40VDC.
        Bước 2 : cho 40VDC qua mạch hạ áp lấy ra 14.5VDC.
        Bước 3 : lấy 14.5VDC cấp cho mạch điều khiển sạc acquy
        Bước 4 : Cắm acquy vào sạc thôi.
        Các lưu ý:
        1) Máy phát 35VAC phải ổn định và đảm bảo đủ công suất sạc cho accquy. Ở đây sạc 2 bình 12V 7Ah thì tối thiểu công suất máy phát phải đảm bảo cấp được dòng tải 1.5A liên tục
        2) Nếu điện áp máy phát không ổn định cũng phải đảm bảo trên 17V trong mọi điều kiện để cái mạch hạ áp nó làm việc.
        3) Nếu công suất máy phát lớn có thể phát dòng cao hơn 1.5A thì phải tính toán mắc nối tiếp thêm điện trở công suất hạn dòng cho accquy tránh sạc quá nhanh làm chai hỏng accquy.
        4) Mạch hạ áp tối thiểu phải chịu được tải 1.5A liên tục. Điều này đơn giản vì cái mạch hạ áp LM2596 rẻ bèo cũng tải được đỉnh 3A theo như nhà sx nói.
        5) Có thể bỏ qua mạch điều khiển sạc acquy nếu có khả năng ngồi canh acqquy đầy thì ngắt sạc, mạch điều khiển sạc acquy thì chẳng qua nó tự ngắt acquy khi đầy, cao cấp hơn thì nó có thể sạc 3-4 giai đoạn gì đó giúp acquy bền hơn so với sạc chay thông thường.
        Chúc may mắn.
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

LM2576-LM2596 làm mạch buck là OK, nếu CS thấp. Chỉ nạp 13.6- 13.8V. Nạp ko cần ngắt, có thể vừa nạp vừa dùng song song. Dòng áp vào cao thấp mặc kệ.

Có cái đặc thù của nguồn phát. Như năng lượng mặt trời thì cái pin được coi là nguồn dòng vì nội trở lớn. Năng lượng gió hay nước thì có khác 1 chút. Khi dòng tải tăng thì máy phát bị "ghì", giảm "tour", nên điện áp cũng bị giảm theo. 35VAC ở mức ko tải nhưng có tải có khi ko được 1 nửa. Khi tải nhẹ, tour tăng, áp lại vọt lên. Khi cần dòng nạp lớn thì thiếu, dòng nạp nhỏ lại thừa áp.

Comment

Nguyên văn bởi Nguyenquy20 Xem bài viết
            Thanks
            Nhưng mình muốn nạp song song 2 acquy để dùng nguồn 12v cho khỏi mất công tháo dây
            Vậy thì có thể thay bằng bóng đèn 24V/40W. Nhưng mà hiệu suất sẽ thấp. Nếu kiếm được cục xiệc vôn tơ 220/110 để đổi từ 35V xuống 17,5V rồi dùng bóng đèn 6V/10W thì hiệu suất cao hơn.

Thực tế phải xem độ sáng bóng đèn như thế nào rồi còn phải thay đổi cho thích hợp. Có thể mắc song song và nối tiếp nhiều bóng đèn 12V với nhau.

Dùng 2576 thì tốt hơn nhưng mà chỗ chủ thớt điện lưới còn không có thì khó mà chế được, hơn nữa 35VAC nắn lọc ra gần 50VDC lận, nó max chỉ có 40V thôi.
            sau.ph

Comment

Thanks mọi người giúp đỡ
              Mình mắc 2576 dc vài phút cháy luôn
              Ko biết do dòng hay áp mà bị vậy

Comment

Bạn ko đo áp DC vào IC ah? 2576 dòng HV có áp vào max 60V.

Comment

Có dùng thử 2 mạch hạ áp 1 cái 2576 chỉnh DC 14,5 v thì bị cháy dios
                  Nhờ mua 1 cái khác cho dòng 5A nhưng lại ko chỉnh dc vì Vmax chỉ 30VDC , mà của mình sau chỉnh lưu lên tới 48VDC

Comment

Về tác giả

Collapse

Nguyenquy20 Tìm hiểu thêm về Nguyenquy20

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X