Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình cái MBA với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình cái MBA với

Mình mới tự quấn 2 cái MBA. Ko hiểu sao điện đầu ra mình k đo dc vôn (dùng đồng hồ đo vôn nhảy linh tinh) motor ko chạy. Chỉ khi đấu Diode vào mới đo đc điện, motor mới chạy. Sao lại vậy?

Nguyên văn bởi vnpro55 Xem bài viết
    Mình mới tự quấn 2 cái MBA. Ko hiểu sao điện đầu ra mình k đo dc vôn (dùng đồng hồ đo vôn nhảy linh tinh) motor ko chạy. Chỉ khi đấu Diode vào mới đo đc điện, motor mới chạy. Sao lại vậy?
    Đầu ra của biến áp là nguồn xoay chiều, dùng đồng hồ để thang đo 1 chiều sẽ ko đo được (muốn đo thì chuyển thang thang AC hay ~), motor cũng ko chạy được. Khi đấu diode thì nó được chỉnh lưu thành nguồn 1 chiều nên đo được và motor chạy được.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Đầu ra của biến áp là nguồn xoay chiều, dùng đồng hồ để thang đo 1 chiều sẽ ko đo được (muốn đo thì chuyển thang thang AC hay ~), motor cũng ko chạy được. Khi đấu diode thì nó được chỉnh lưu thành nguồn 1 chiều nên đo được và motor chạy được.

Cảm ơn bạn. Đấy là thắc mắc mà mình đang hỏi đấy bạn. Mình quấn BA 1pha mà sao nó lại có thể ra điện xoay chiều đc. Mình sai chỗ nào chăng?
      Ps: mình có khuôn BA với tiết diện 2.8cm x 4.8cm
      Mình quấn:
      N1= 670 vòng (dây 0.5mm)
      N2= 40 vòng (dây 2mm)
      Không hiểu mình sai chỗ nào?

Comment

Cảm ơn bạn. Đấy là thắc mắc mà mình đang hỏi đấy bạn. Mình quấn BA 1pha mà sao nó lại có thể ra điện xoay chiều đc. Mình sai chỗ nào chăng?
        Ps: mình có khuôn BA với tiết diện 2.8cm x 4.8cm
        Mình quấn:
        N1= 670 vòng (dây 0.5mm)
        N2= 40 vòng (dây 2mm)
        Không hiểu mình sai chỗ nào?
        Bạn đang nghĩ gì vậy? MBA ứng dụng hiện tượng cảm ứng điện từ, cụ thể: nguồn điện xoay chiều là nguồn có chiều và điện áp thay đổi liên tục, do đó dòng điện chạy qua cuộn sơ cấp (cuộn đầu vào) MBA cũng có chiều và cường độ thay đổi liên tục làm cho từ trường và từ thông của lõi sắt cũng thay đổi liên tục, sự THAY ĐỔI TỪ THÔNG xuyên qua cuộn dây thứ cấp làm cho cuộn dây thứ cấp (cuộn đầu ra) xuất hiện dòng điện cảm ứng (nếu đã nối với tải). Dòng điện này cũng có chiều và cường độ thay đổi liên tục nên nó là dòng xoay chiều, lẽ dĩ nhiên điện áp giữa 2 đầu dây ra cũng là nguồn xoay chiều.
        Nếu dùng nguồn 1 chiều cấp vào biến áp thì nó chỉ tạo ra TỪ TRƯỜNG TĨNH, không có sự biến đổi từ thông xuyên qua cuộn thứ cấp nên sẽ không có nguồn ra.
        Cái sai của bạn là nhầm giữa MỘT PHA và MỘT CHIỀU. Một pha nghĩa là người ta sử dụng MỘT TRONG BA PHA của nguồn điện xoay chiều.

Comment

Bạn thông cảm cho mình là mình đến đây do đam mê chứ mình k qua trường lớp. Nên nhiều khi các bạn nói và dạy theo cách chuyên ngành tụi mình k hiểu. Mình chỉ học theo ý hiểu của mình. Mình theo rõi và học rất nhiều clip của a Hải và a Duy (trên youtube chắc bạn k lạ). Quấn MBA có mỗi chỗ đó mình k hiểu nên mới hỏi. Vì mình cug sử dụng MBA cũ nhiều, cug từng xả nhiều cái BA, nhug đâu có thấy cái BA vủa ngta có thêm Diode đâu mà quận thứ cấp ra vẫn cho ra điện 1 chiều, mà của mình quấn nó ra xoay chiều là sao bạn. Mình chưa hiểu chỗ ấy bạn ak. Trong khi các BA cũ mình xả ra ngta cug quấn như vậy. K có con diode nào sao quận thứ cấp của ngta ra điện 1 chiều dc? ( trừ máy nạp acquy thì mình mới thấy có diode) mình hiểu sai chỗ nào? Quấn BA sai chỗ nào?

Comment

Bạn nên xem lại sách Vật lí ở PTTH ấy ...

Comment

Chắc mấy cái kia bạn này cấp nguồn vào cho BA là nguồn chỉnh lưu đã qua 1 hay cầu diode mà không biết nên VOM dc đo được áp thứ cấp, hay cấp điện AC nhưng VOM ở AC mà không chú ý nên cũng đo được áp thứ cấp.
              Bây giờ bạn lại lấy một cái BA người ta quấn rồi đo cùng với cái bạn quấn xem, sẽ y nhau thôi mà. Tuy nhiên làm về BA và điện tử thì bạn cần thiết phải biết rõ điện xoay chiều và một chiều là gì, khác nhau cái gì nhé, có thể học qua google và youtube, nếu không bạn có thể vứt mất cái BA xịn vì cho là hỏng khi cắm vào điện bình hay DC, hoặc bạn sẽ đốt hư mất cái quạt nếu cắm vào mấy bộ dc-ac mà chỉ dùng cho bóng compact và đầu đĩa/TV nguồn xung/ sạc điện thoại.

Comment

Bạn thông cảm cho mình là mình đến đây do đam mê chứ mình k qua trường lớp. Nên nhiều khi các bạn nói và dạy theo cách chuyên ngành tụi mình k hiểu. Mình chỉ học theo ý hiểu của mình. Mình theo rõi và học rất nhiều clip của a Hải và a Duy (trên youtube chắc bạn k lạ). Quấn MBA có mỗi chỗ đó mình k hiểu nên mới hỏi. Vì mình cug sử dụng MBA cũ nhiều, cug từng xả nhiều cái BA, nhug đâu có thấy cái BA vủa ngta có thêm Diode đâu mà quận thứ cấp ra vẫn cho ra điện 1 chiều, mà của mình quấn nó ra xoay chiều là sao bạn. Mình chưa hiểu chỗ ấy bạn ak. Trong khi các BA cũ mình xả ra ngta cug quấn như vậy. K có con diode nào sao quận thứ cấp của ngta ra điện 1 chiều dc? ( trừ máy nạp acquy thì mình mới thấy có diode) mình hiểu sai chỗ nào? Quấn BA sai chỗ nào?
                Tất cả các biến áp đề xuất ra điện xoay chiều nhé bạn, còn tại sao ko có diode thì do tải ko yêu cầu nguồn 1 chiều (VD: bóng đèn sợi đốt), hoặc có diode nhưng bạn ko biết, VD như con diode này nhìn rất giống transistor hoặc mosfet:

Comment

Về tác giả

Collapse

vnpro55 Tìm hiểu thêm về vnpro55

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X