Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ về nâng áp cho nguồn tổ ong 5A 40A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ về nâng áp cho nguồn tổ ong 5A 40A

Xin chào các ace diễn đàn.Xin các ace có kinh nghiệm về nguồn tổ ong chia sẻ kinh nghiệm về sửa chữa loại nguồn này giúp nhé.
    Mình đang có nguồn tổ ong 5V 40A, đang hoạt động tốt.Giờ mình muốn nâng áp ngõ ra lên 12V.Mình đã thử thay thế VR và nhóm điện tử ở cầu phân áp ngõ ra R34-R35-R36 (sơ đồ mạch như diễn đàn đã đưa trước đó) nhưng áp ra chỉ lên cao nhất là 8V6 thôi.Mình thử cho điện áp chân 1 IC dao động KA7500 chập mass (0V) để lấy độ rộng xung lớn nhất -> điện áp ngõ ra chỉ lên được 8v8.Nhờ các ace chỉ dẫn để mình nắm rõ và làm chủ nguồn tổ ong này.Trân trọng cảm ơn

nguồn có bao nhiêu tiền, mua cái 12V mà xài. Nếu bạn có sơ đồ/schematic thì không ai cản bạn đâu nhưng nhớ là linh kiện dùng cho 5V giờ đổi sang 12V, ngoài spec có thể gây cháy nổ.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Cám ơn bạn đã góp ý.Mình đag là sinh viên điện tử năm 4, thích vọc khám phá hiểu được nguyên lý.Xem trên youtube thấy hướng dẫn mod áp, dòng của loại nguồn tổ ong nên cảm thấy hướng thú nên tìm tòi xíu.

Comment

Nguyên văn bởi nxthong.mro Xem bài viết
        Cám ơn bạn đã góp ý.Mình đag là sinh viên điện tử năm 4, thích vọc khám phá hiểu được nguyên lý.Xem trên youtube thấy hướng dẫn mod áp, dòng của loại nguồn tổ ong nên cảm thấy hướng thú nên tìm tòi xíu.
        Bạn phải thay đổi số vòng dây thứ cấp thì mới thay đổi được điện áp ra cao hơn trước 60% , chứ 5v thì áp ra cao nhất có thể được như bạn đã làm là 7,5v thôi , chứ cố sửa cho đến 8v là sai cách rồi .

Comment

Cám ơn bạn.Mình mua bộ nguồn này ở chợ bán đồ cũ, về vọc thôi.Lúc mua về cắm điện thì có tiếng rít và áp ra không đủ.Sau một thời gian xem các clip hướng dẫn tìm pan bệnh thì mình thay ic dao động ka7500 mới thì hoạt động ok.Giờ muốn nâng cao hơn là nâng lên 12V thì chắc là khó rồi

Comment

Nguyên văn bởi nxthong.mro Xem bài viết
            Cám ơn bạn.Mình mua bộ nguồn này ở chợ bán đồ cũ, về vọc thôi.Lúc mua về cắm điện thì có tiếng rít và áp ra không đủ.Sau một thời gian xem các clip hướng dẫn tìm pan bệnh thì mình thay ic dao động ka7500 mới thì hoạt động ok.Giờ muốn nâng cao hơn là nâng lên 12V thì chắc là khó rồi
            Độ rộng xung lớn nhất mà áp ra chưa đạt thì chỉ còn cách quấn thêm dây thứ cấp thôi.
            Giả sử bạn chỉ tác động hồi tiếp mà áp nâng lên hơn 2 lần như thế thì nguồn cấp cho con 7500 cũng tăng hơn 2 lần (do lấy nguồn từ cuộn phụ của biến áp), bạn nghĩ lúc đó đó có nguy hiểm cho IC này không? Bạn lại phải tìm cách bảo vệ IC (có thể đơn giản chỉ là thêm diode ổn áp).

Comment

Cám ơn bạn, mình hiểu rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

nxthong.mro Tìm hiểu thêm về nxthong.mro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X