Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nguồn đầu đĩa có dòng ra là bao nhiêu?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nguồn đầu đĩa có dòng ra là bao nhiêu?

Số là em đang làm một cái mạch mà sử dụng biến thế (loại 1A với nhiều ngõ ra) với 2 ngõ ra là 5v để nuôi con xử lý và LCD 16x2 còn 12v để đóng role, nhưng mà dùng biến thế hay bị nhiểu nên dễ treo con xử lý và LCD, nên mình định dùng nguồn đầu đĩa trung quốc (loại nguồn xung), nhưng mình thắc mắc ko biết dòng nó được bao nhiêu, có đủ để cấp dòng cho mạch ko, dễ bị nhiễu con xử lý và LCD ko? xin các bác cho ý kiến
    hãy cố gắng dù vướn phải thất bại!!!!!!!!

Thế nguồn đầu đĩa của bạn loại nào, mặt sau máy nó ghi bao nhiêu? Tôi đọc được một cái UNITED DVD1951 nó ghi 35W đấy. Xem nó phân bố năng lượng ở các mức nguồn thế nào mà tính xàm xàm rồi dùng cho hợp lý.

Comment

Sau lưng máy nó ghi 22w, cái này mình nghĩ là công suất tiêu thụ AC của nó, ko phải dòng cấp DC của board nguồn. Ko biết vậy đúng ko
      hãy cố gắng dù vướn phải thất bại!!!!!!!!

Comment

Đúng vậy, lại phải tính tiếp thôi.... Tốt nhất máy đang còn hoạt động thì đo dòng nơi mạch bạn cần lấy nguồn để dùng. Chia sẻ kn cho mọi người nhé !

Comment

- bạn phải mở ra xem mạch điện của nó dùng con công suất gì rùi tìm datasheet sẽ biết công suất max của nó và cũng chính là công suất lớn nhất của nguồn. với IC công suất thường gặp của đầu DVD hiện nay khoảng 15 -:- 20 W gì đó...
          - chú ý: nếu mạch dùng tran hay mosfet thì công suất xung lớn hơn rất nhìu công suất tuyến tính của linh kiện...

Comment

- @ mod thứ 2 hiểu lầm mình rùi, ý mình muốn nói là có 2 loại mạch nguồn phổ biến hiện nay, 1 là loại dùng 1 IC công suất luôn (thường gặp các nguồn cỡ 20W trở xuống), loại còn lại là dùng ic tạo xung (thường là 3842) để điều khiển bóng trường (công suất rất lớn). loại thứ nhất thì nhà sản xuất có ghi sẵn công suất tối đa của IC trong data nên dùng làm max của mạch được. còn với loại thứ 2 (và cả với bất kỳ mạch xung dùng tran hay mosfet làm công suất) thì ta ko thể lấy công suất tuyến tính trong datasheet để làm max cho chế độ xung (đóng/ngắt được)...
            - còn vụ mạch compact thì mình vẫn theo đuổi, lúc nào có kết quả sẽ đưa lên sau, các bạn chờ mình nhé...

Comment

Bác nào có mạch in của mạch dc-dc dùng biến áp atx cho e xin với, không có máy tính để vẽ mạch in.haizz

Comment

Về tác giả

Collapse

chipmickey Tìm hiểu thêm về chipmickey

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X