Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Về nguồn PLASMA

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Về nguồn PLASMA

Bác bác giải đáp cho em với.
    E có con máy cắt PLASMA 160 CUT
    Nó bị chết 2 con IGBT CM100CD1-24NFM 100A 1200V. E mua 2 con IGBT CM100DU-24F 100A 1200V về thay thế vào rồi. Lắp vào cắt bình thường ạ.
    Nhưng khi e cắt thử với tôn 2 phân rưỡi thì nó nổ. Tháo ra kiểm tra thì 2 con IGBT chết toi và cái mạch chia xung nó bị nổ ở diot vs dien trơ đầu ra của chỗ biến áp chia xung. Liệu có phải do e thay nó khác loại nên xung khác nhau ko ạ, hay do e cắt quá công suất ạ. Em tính thay 2 con IGBT 150A thì chia xung lại kiểu gì được ạ

Chỗ bị nổ đây ạ

Comment

Trong một ví dụ lựa chọn MITSUBISHI IGBT Modules của nhà sản xuất có đoạn:
      3 pha 380v AC công suất 12 kVA dùng CM100DY-24NF x 2 con (ampere: 100A, type: D là Dual, volt: 24 là 24x50=1200v, series: NF) có thể thay thế với
      CM150DU-24F x 2 con (ampere: 150A, type: D là Dual, volt: 24 là 24x50=1200v, series: F) hoặc với CM150DU-24H x 2 con.
      Chứ CM100DU-24F không đủ công suất (chú ý cái series đó), không phải thay cùng số ampere là được đâu.

Comment

Bác có am hiểu về dòg máy cắt PLASMA ko, bác giúp e ca này e xin trả công cho bác theo đúng giá thị trường ạ. Mong mọi người giúp đỡ

Comment

Thay con này còn phải để ý xem t-on/t-off có đáp ứng được không. Nếu không thì bị trùng dẫn sẽ nổ.
          sau.ph

Comment

Mạch lái biến áp xung của bạn sẽ ổn thôi, đừng lo lắng quá. Biết rằng máy có giá trị cao sẽ run tay, như vậy khó làm lắm.
            Trước tiên bạn thay thế mấy con Diode xung và điện trở cháy đi, thay đúng trị số và số Watt. Rồi hàn thêm vào mạch 8 con zener 18v/5w + 4 con điện trở 10KΩ. Gắn vào sát 2 cái giắc cắm nhé. Nếu bạn gắn được ngay chân của 2 con IGBT càng tốt.
            2 giắc cắm đó có 8 dây chia thành 4 cặp dây được xoắn lại theo kiểu: G1 với E1, G2 với E2, G3 với E3, G4 với E4. Nếu nó đã xoắn sẵn thì bạn kiểm tra lại đừng để hở nhau, còn chưa thì tự xoắn hình xoắn ốc.
            Bạn thử với CM150DY-24A đi, thông số rất gần với 2 con zin của bạn. Lau sạch keo tản nhiệt cũ, thoa keo mới vào. Chú ý lỗi vặn, siết ốc nhé. Siết hết tay có thể nứt mảnh sứ mặt đế trong con IGBT.
            Hoặc con CM150DU-24F cũng được (riêng cái Qg hơi cao chút nhưng mạch lái của bạn có thể chạy được).
            Hình ở bên dưới đó, bạn xem kỹ nhé.
            Attached Files

Comment

Máy của bạn cắt đẹp được max 35mm không? Xem trên nhãn ghi đó. Nếu xuất xứ Anh Quốc thì ok, còn Trung Quốc thì ảo lắm, chừng 20mm đến 25mm là cùng.

Comment

E có lắp vào 2 con CM150DY- 24NF. Máy chạy nhưng nó ko cắt được, nó ko phóng lửa mồi. E nghĩ nó đang sai xung nên con igbt của e nó ko hoạt động. Máy này cắt được tôn 35mm ạ, nhưng đường cắt ko dc sắc nét. Hôm e ép nó cắt 35mm sắc nét, đẹp quá nên nó cắt được 20cm nó tèo luôn đó ạ. Máy của e thàng trung quốc sx ạ. Trước e cũng hàn sát chân G với chân E con trở 10k ạ.

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                  Thay con này còn phải để ý xem t-on/t-off có đáp ứng được không. Nếu không thì bị trùng dẫn sẽ nổ.
                  Là sao anh. Mình phải kiểm tra như thế nào để biết vậy anh

Comment

Máy bạn thuộc model nào? Bây giờ thì máy có hiển thị báo lỗi gì không?

Comment

Hôm trước a bảo lắp thêm 8 con zener là loại 18v/ 0,5 w phải ko anh. Máy e là máy cắt PLASMA 160CUT CNC ạ. Máy ko báo lỗi gì cả ạ, tất cả các đèn trên mạch đều màu xanh a.

Comment

Ảnh sau đít nó như vậy ạ
                        Attached Files

Comment

18v/5W mã 1N5355B giá chừng 4 hay 5 ngàn đồng 1 con.
                          Cao áp mồi Pilot ARC không ( hoặc khó) bắt đầu thường gặp là do hao mòn súng cắt, lỗi đường không khí như: khí ẩm bẩn, áp suất không đủ hoặc nghẹt khí tại đầu súng... Sau đó là lỗi bo cao áp: đứt cầu chì cao áp, hở dây dẫn, hỏng bo. À mấy con Diode xung trên mạch lái là loại 1N5819 phải không? Bạn xài loại CM150DY- 24NF có Qg hơi cao nên thay bằng Diode xung SR540 (hoặc SR560 cũng được). Là loại mà người ta hay dùng nắn điện 5v, 9v nguồn xung đó. Để đảm bảo nó tải nổi dòng xả cổng Gate khi hoạt động max công suất.

Comment

Up lại ảnh có ghi chú thêm.
                            Attached Files

Comment

Vâng anh. Để chiều e phải xuống thành phố mua chắc mới có chứ chỗ e ko bán con zener 5w. Mong lắp vào ăn ngay. A cho e xin số tài khoản với.

Comment

Về tác giả

Collapse

0369179444 Tìm hiểu thêm về 0369179444

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X