Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[share] Mạch tự động nâng áp/hạ áp dùng LM2577 và LM2596 có pcb layout in AD

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [share] Mạch tự động nâng áp/hạ áp dùng LM2577 và LM2596 có pcb layout in AD

Theo thread này http://www.dientuvietnam.net/forums/...ay-doi-160807/ tôi có thời gian vẽ pcb layout. Toàn bộ sơ đồ vẽ trên Altium. Nói trước tôi chỉ vẽ theo 1 sample và tham khảo các datasheet của mấy con ic.
    Bạn làm gì với nó thì tùy.

hình schematic:

và hình 3D của pcb layout.

Have fun.

Note to Mod: Nếu tôi post sai chỗ thì dời đi. Cảm ơn.
    Attached Files
    Last edited by KVLV; 23-05-2013, 01:22.
    Mãi đi tìm vàng.

link của AD trên mediafire.
    xem bên dưới trong txt file.
    Attached Files
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

pdf file nếu bà con không có AD
      Attached Files
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Về vấn đề tự chỉnh áp ở đầu ra, tôi đã không hiểu mới tìm cách mua cho được 1 sample để "học khôn" xem người ta làm bằng cách nào. Giờ thì đã rõ khi tôi vẽ sơ đồ đến chỗ nguồn cho vào của con buck.
        Tiêu hao của điện năng (efficiency) là phải qua 2 con boost (stepup=nâng) và buck (stepdown=hạ).
        Last edited by KVLV; 23-05-2013, 13:15.
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

[MENTION=149631]KVLV[/MENTION] :
          Bác cho em hỏi tý, thấy cái mạch này đẹp, em định làm (Cũng chỉ chơi cho biết, chưa sử dụng vào mục đích gì, học tập các bậc tiền bối thôi ạ) Mà em định đề dòng chữ trên mạch là "Design by Mr Anh"
          thì có được ko? vì đây là "bản quyền" của bác mà

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
            [MENTION=149631]KVLV[/MENTION] :
            Bác cho em hỏi tý, thấy cái mạch này đẹp, em định làm (Cũng chỉ chơi cho biết, chưa sử dụng vào mục đích gì, học tập các bậc tiền bối thôi ạ) Mà em định đề dòng chữ trên mạch là "Design by Mr Anh"
            thì có được ko? vì đây là "bản quyền" của bác mà
            Bạn cứ tự nhiện. Vì tôi cũng không rõ "tác giả" là của ai... các sơ đồ nói chung là từ datasheet. Còn việc pcb design thì "ai" muốn làm gì thì làm .
            Tôi rất vui khi ai đó dùng sơ đồ/layout của mình.
            Bạn kiếm còn chỗ trống để nhét được chữ "Designed by Mr Anh" thì mới hay trừ trường hợp bên bottom layer.
            Last edited by KVLV; 23-05-2013, 13:34.
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
              Bạn cứ tự nhiện. Vì tôi cũng không rõ "tác giả" là của ai... các sơ đồ nói chung là từ datasheet. Còn việc pcb design thì "ai" muốn làm gì thì làm .
              Tôi rất vui khi ai đó dùng sơ đồ/layout của mình.
              Bạn kiếm còn chỗ trống để nhét được chữ "Designed by Mr Anh" thì mới hay trừ trường hợp bên bottom layer.
              Tốt rồi, em phải vẽ lại trên proteus, vì em chỉ biết mỗi Proteus. Em làm xong lại báo cáo với bác cho vui - nếu không phiền bác

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                Tốt rồi, em phải vẽ lại trên proteus, vì em chỉ biết mỗi Proteus. Em làm xong lại báo cáo với bác cho vui - nếu không phiền bác
                bạn vẽ pcb thì được, chứ không thể nào "mô phỏng" được, theo tôi hiểu
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                  bạn vẽ pcb thì được, chứ không thể nào "mô phỏng" được, theo tôi hiểu
                  vâng, em hiểu mà...

email:

Comment

em ko biết chắc nữa nhưng em thử giải thích nguyên lý xem
                    mạch 1 là boost áp vào lên 30V( giúp ổn định áp ra cho con buck), nên đầu vào cho dù có từ 4-28v thì out luôn là 30v, giá trị 30v đc quyết định nhờ 2 con trở r2/r3 trên mạch( có ghi công thức )
                    mạch 2 là buck, sẽ dùng điện từ 30v của mạch boost, đầu ra được quyết định bởi biến trở
                    SĐt: 01238004961

Comment

Con IC buck thì kiếm rất dễ nhưng con Boost thì không kiếm đâu ra. Bác nào rảnh thiết kế với MC34063 đi!

Comment

@ KVLV: mình chưa hiểu tại sao đầu ra mạch boost và mạch buck của bạn, thì các con tụ lọc được thiết kế sử dụng nhiều con nối //, mà sao không dùng luôn một con có trị số to hơn nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi mrbaosuper Xem bài viết
                          em ko biết chắc nữa nhưng em thử giải thích nguyên lý xem
                          mạch 1 là boost áp vào lên 30V( giúp ổn định áp ra cho con buck), nên đầu vào cho dù có từ 4-28v thì out luôn là 30v, giá trị 30v đc quyết định nhờ 2 con trở r2/r3 trên mạch( có ghi công thức )
                          mạch 2 là buck, sẽ dùng điện từ 30v của mạch boost, đầu ra được quyết định bởi biến trở
                          Bạn giải thích đúng rồi. Lúc nào điện áp đầu ra ở chữ boost luôn gần bằng 28V (được định bởi r2/r3 trong note 1). Tôi có dùng DVM đo thử của con sample khi chỉnh mức điện vào dùng ps có áp từ 0 - 24V.
                          "Muốn hoàn thiện hơn" thì có thể dùng biến trở ngay chỗ r2/r3. Giả sử như mình muốn điện áp ở đầu ra là 5V thì chỉnh r3 sao đó điện áp ra ngay chữ boost cở khoảng 7-9V là được đâu nhất thiết phải nâng lên tận 28V chi cho tốn điện.
                          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                            Con IC buck thì kiếm rất dễ nhưng con Boost thì không kiếm đâu ra. Bác nào rảnh thiết kế với MC34063 đi!
                            mạch boost con ic bạn cũng có thể thay bằng con LM2587ADJ. Xem datasheet để gắn thế nào.
                            hoặc tìm ở đây có 244 con link PMIC - Voltage Regulators - DC DC Switching Regulators | Integrated Circuits (ICs) | DigiKey
                            đủ mọi giá cả và dòng ra

Nói cho đúng ra là cơ bản ở đây là hiểu cách người ta làm, bạn dùng ic gì mà bạn có thể mua được (hoặc có trong tay). Cái hay ở chỗ là biết cách áp dụng vào thực tế.

Edited: thêm nữa là con lm2577adj mua quá đắt nơi tôi ở, 1 con ic mà đắt hơn 1 cái sample là lý do tại sao tôi không ráp thử mạch tôi vẽ. Mua mạch ráp sẵn ngon hơn nhưng chờ hơi lâu.
                            Last edited by KVLV; 25-05-2013, 22:40.
                            Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi postmanbk Xem bài viết
                              @ KVLV: mình chưa hiểu tại sao đầu ra mạch boost và mạch buck của bạn, thì các con tụ lọc được thiết kế sử dụng nhiều con nối //, mà sao không dùng luôn một con có trị số to hơn nhỉ
                              Tôi hay vẽ thêm.... gắn hay không là ở người ráp. Giống như bạn xây 1 căn nhà có nhiều phòng.... làm sẵn phòng để sau này còn nhiều người ở.
                              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Về tác giả

Collapse

KVLV Tìm hiểu thêm về KVLV

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X