Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chợ giúp về nguồn tổ ong với các bác oi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cái nầy thì nó gần như y chang cai sơ đồ ở trên của bac Binhlednt bác à. nhìn sơ qua thấy nó cung không có gi phức tap vầy mà nuốt không trôi. hì hì . thôi tôi đi ngủ đây. chúc anh em ngu ngon nha
    Khi mê tiền chỉ là tiền. Ngộ ra mới biết trong tiền có tâm

Comment

16 bài viết rồi nhưng vẫn chưa ra ngô khoai. Kiểu nguồn này chỉ ở 1 trong hai dạng flyback (khả năng 99,9%) hoặc forward converter (rất hiếm). Là flyback, không dùng UC384x hoặc IC chuyên dụng mà chạy TL494, để chữa được nó còn mệt.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

bác bqviet cứ thích đùa, hì hì. không có gì làm vào đây chém

vào việc chính tôi định làn như vầy.
        cấp nguồn rời 12v và 5v vào mạch. như trong hinh dã đánh dấu. tiến hành đo chân C đèn công suất. như thế có co đc không nhẩy. nếu biến áp đảo pha bị hư co thể biết ngay. hihi không biết có sai gi không.
        à các bác có thể giải thich hộ đường màu đỏ trong hình có tác dụng gì ạ

Click image for larger version

Name:	mach nguon to ong 12v.jpg
Views:	1
Size:	73.1 KB
ID:	1379689
        Khi mê tiền chỉ là tiền. Ngộ ra mới biết trong tiền có tâm

Comment

Nguyên văn bởi ngohieu3186 Xem bài viết
          thằng nguồn tổ ong này là của việt nam bác ah. no đơn giẩn hơn nguôn atx nhiều. nhưng khổ cái thằng quỷ này nó không thiết kế mạch cấp trước nuôi mạch giao động
          dù là không có mạch cấp trước nhưng cũng phải có điện trở mồi,mình nhớ không nhầm thì nó mồi bằng con r150k thì phải,bạn kiểm tra kĩ đi,mình cũng mới làm mấy cái nguồn này và thấy nó chết điện trở 150k_chúc các bạn thành công

Comment

Em cũng đang tập sửa nguồn tổ ong, theo em kiểm tra thì hồi đầu chạm 2 đèn công suất. Em thay thì lát sau đo lại cũng chết nốt. Đo nguồn của Tl494 thì ko có (đo chân 12 với chân 9,10). Các bác có kinh nghiệm giúp em với.

Comment

kiểm tra kỹ 2 con C1815 với mấy con điện trở nhỏ omh và mấy con Diode 4148

Comment

nó không có nguồn cho tl494 mà nguồn lấy từ 1 cuộn của biến áp chính, vậy không biết biến áp chính có hỏng ko. Em phải kiểm tra thế nào mới biết đc???
                Last edited by thai08d5; 26-12-2013, 17:50.

Comment

Nguyên văn bởi thai08d5 Xem bài viết
                  nó không có nguồn cho tl494 mà nguồn lấy từ 1 cuộn của biến áp chính, vậy không biết biến áp chính cho hỏng ko. Em phải kiểm tra thế nào mới biết đc???
                  Nguồn này 2 sò công suất chạy trước , rồi mới có áp cho TL494 , sau khi TL494 chạy rồi mới điều khiển 2 sò c/suất ngắt mở luân phiên và ổn định điện áp ra , 2 trở 510k chỗ chân C của sò để mồi trước cho sò chạy . Trước tiên phải đo nguội toàn bộ linh kiện rồi mới tiếp tục tìm pan nếu nguồn chưa chạy , lưu ý đến biến áp kích của sò , tụ thoát nguồn của sò (225 hoặc 335) các tụ dập xung bên thứ cấp và sơ cấp , phải đo bằng đồng hồ số (đo C) , phải sửa cho 2 sò tự dao động và chạy trước , biến áp nguồn có áp sơ khởi rồi mới tiếp tục IC TL494 (KA 7500) .

Comment

Em cảm ơn.để em kiểm tra thử. Em đã thay 2 sò rồi nhưng khi cắm nguồn AC vào thì kiểm tra lại thấy hư mất 1 con. Lý do là sao hả bác,

Comment

Nguyên văn bởi binhledtn Xem bài viết
                      [ATTACH=CONFIG]67319[/ATTACH] Sơ đồ đây,ngâm cứu đi nhé.
                      Các Bác xem có hình sơ đồ nào nét hơn chút không Em xin một bản để tham khảo .Sơ đồ này hơi mờ một chút ,,
                      Thuần, An Lư, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Comment

Không up lên được,gửi mail mình gửi cho bạn.
                        Điện tử Thanh Bình - 196/1 đường Bắc kạn - Thái nguyên
                        ĐT : 0983 916 361

Comment

Của bạn đây.mach nguon to ong 12v.zip
                          Điện tử Thanh Bình - 196/1 đường Bắc kạn - Thái nguyên
                          ĐT : 0983 916 361

Comment

tình hình là mình cũng đang sửa một nguồn tổ ong như thế này? nhưng khi đo điện áp cuộn sơ cấp lại 0V, đo từng sợi so với mass là khoảng 128v ,còn mình đo bên sơ cấp thì không có áp luôn? nền chân 12 của IC dao động không có áp do đó nó hok hoạt động được?
                            xin mấy bác chỉ giáo với ạ?

Comment

loại tổ ong này thường có nguồn cấp trước cho con ic dao động và transitor hay triac chạy để cấp cấp nguồn. bạn nên kiểm tra phần nguồn. có cách là bạn nối tắt chân T1 và T2 của triac là mạch chạy

Comment

nhưng mạch này không dùng con triac bạn ah?mình đã thay 2 con tụ chỗ 2 con tran CS và đã có áp ra nhưng điện áp không đủ mà chỉ ra khoảng 1/10 áp thôi(tức 1,15 VDC thôi) không biết là bị vướn chỗ nào nữa? mình đoán là các tụ ở ngõ ra bị khô nên không dao động được,minh sẽ tháo ra kiểm tra và thay mới toàn bộ xem tình hình có khả quan hơn không?

Comment

Về tác giả

Collapse

ngohieu3186 Tìm hiểu thêm về ngohieu3186

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X