Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12vdc > 24vdc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 12vdc > 24vdc

Thưa các chú tôi có nhu cầu sử dụng 24VDC với dòng 8A nhưng không có tiền mua 2 cái bình acquy chỉ có một cái thì chỉ được có 12VDC,nay xin nhờ các chú bác anh chị có mạch nào để nâng điện áp với dòng 8A như vậy xin pót cho mình với cám ơn tất cả trước. 12vdc lên 24vdc dòng 8A nguồn 12v từ bình acquy.

Nguyên văn bởi trung_hieu22 Xem bài viết
    Thưa các chú tôi có nhu cầu sử dụng 24VDC với dòng 8A nhưng không có tiền mua 2 cái bình acquy chỉ có một cái thì chỉ được có 12VDC,nay xin nhờ các chú bác anh chị có mạch nào để nâng điện áp với dòng 8A như vậy xin pót cho mình với cám ơn tất cả trước. 12vdc lên 24vdc dòng 8A nguồn 12v từ bình acquy.
    áp cao dòng cao thì e thua, e có mạch nâng từ 12volts lên 24volts nhưng dòng chỉ dc khoảng 500mA đổ lại

Comment

Cám ơn bạn đã trả lời dù ko được nhưng đã có sự nhiệt tình đệ các cao thủ thôi

Comment

Nói trước là mạch nầy tôi ráp chạy nhưng nóng.
        Bạn có thử thì thử tôi sẽ cung cấp tất cả chi tiết (kinh nghiệm) nếu bạn cần.
        Có bảng vẽ trên Altium.
        Trên bảng vẽ, F1 nên thay bằng 20A, dòng vào rất lớn.

(Mạch nầy đã được chia sẻ bởi bác Lam-dt).

Site hình gif trên (bạn có thể dùng Chrome để dịch từ tiếng Đức sang Anh Ngữ/Việt). Schaltregler: step-up 30V / 5A
        Attached Files
        Last edited by KVLV; 25-08-2013, 02:03.
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Có thể dùng file pdf nầy để làm mạch
          Attached Files
          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Bảng vẽ trên Altium.
            Link từ mediafire trong txt file. (Diễn đàn không cho phép up file >2M).
            Attached Files
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

Mạch thật

top view

Click image for larger version

Name:	rightview.real.jpg
Views:	1
Size:	71.1 KB
ID:	1384065

Name:	sideview.real.jpg
Size:	120.9 KB
ID:	1384066

Name:	backview.real.jpg
Size:	68.7 KB
ID:	1384067
              Attached Files
              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Kinh nghiệm: tôi đã làm cháy con sò, con diode
                - con diode d1, vì tôi dùng r3=1k (thay vì đúng là 150k) chỉnh chỉnh vr1 làm xì khói con d1.
                - con sò Q1 thì thay nhiều loại L1...

Nói trước là mạch chạy con L1 rất nóng. Dòng vào >8A. Tôi thử với nhiều cuộn cảm L1, với con trong hình "ít" nóng hơn các con khác.
                Số đo cuộn cảm toroid L1: OD=17.8mm, ID=9mm, H=9.5mm, wire=1.45mm, 16 vòng.
                Last edited by KVLV; 25-08-2013, 05:08.
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

Đây là mạch nguyên lý flyback, dòng vào có thể lên tới 20A, dòng đỉnh ra cũng vậy. Con cuộn cảm và diode không thể xài được với thông số đó.
                  Tốt nhất là làm dùng nguyên lý push pull, cho hiệu suất cao hơn nhiều. lấy biến thế từ nguồn UPS, mạch nguyên lý cũng giống như vậy. Bạn vui lòng xem trong các luồng nói về UPS true sine. Phần DC-DC là nâng áp đó.
                  EDA Engineer - Design on Demand
                  Email:
                  Web:

Comment

Cám ơn hai pác đã chi sẽ em là tay ngang biết chút ít điện tử muốn làm cái mạch để xài mà nhìn hình là em nản rồi thôi cám ơn hết

Comment

Cám ơn hai pác đã chi sẽ em là tay ngang biết chút ít điện tử muốn làm cái mạch để xài mà nhìn hình là em nản rồi thôi cám ơn hết
                      Hiếu nên làm bằng biến áp chạy bằng 2 MFet , tạo mạch dao động giống kiểu inverter hồi trước đó , nhưng cho chạy tần số cao hơn , khoảng 200-400hz thì làm biến áp dễ và ít dây hơn , mình vẫn dùng biến thế lõi sắt , ngõ ra là DC nên thuận tiện hơn , chỉ có diode nắn và lọc là được , nếu cần áp ra đúng 24v thì làm thêm mạch hồi tiếp thì có thể được , còn không cần chính xác thì quấn dây rồi điều chỉnh dây để áp ra theo yêu cầu cũng được , nếu làm thì để chú tính toán mạch cho .

Comment

Name:	12vol to -+35v.gif
Views:	2
Size:	12.7 KB
ID:	1384767

Em có cái này chắc giúp dc bác ! MẠch dùng SG 3525 Pull - push hiệu suất cao !
                        Vọc sĩ, nghiệp dư...

Comment

Cám ơn chú hai và bạn masterhard13. Con không dám làm phiền chú hai đâu hihi đừng giận con vì nói z con thấy chú nhiều việc nên những gì con cần lắm lắm con sẽ nhờ chú,bạn masterhard13 ơi con 3525 đó mình không có rồi nếu bạn có mạch sử dụng bằng tl 494 cho mình với,mình mua làm tào lao không hà bây giờ còn dư được 6 con lận đấy,sao dđ này em online bằng di động không thấy cái nút cám ơn đây hết.

Comment

Dòng 6A cũng được các bác à

Comment

Cám ơn chú hai và bạn masterhard13. Con không dám làm phiền chú hai đâu hihi đừng giận con vì nói z con thấy chú nhiều việc nên những gì con cần lắm lắm con sẽ nhờ chú,bạn masterhard13 ơi con 3525 đó mình không có rồi nếu bạn có mạch sử dụng bằng tl 494 cho mình với,mình mua làm tào lao không hà bây giờ còn dư được 6 con lận đấy,sao dđ này em online bằng di động không thấy cái nút cám ơn đây hết.

Name:	inverter.jpg
Views:	12
Size:	32.3 KB
ID:	1384938 bác chỉnh lại vòng dây của mạch này xíu là ok !
                              Vọc sĩ, nghiệp dư...

Comment

Về tác giả

Collapse

trung_hieu22 Tìm hiểu thêm về trung_hieu22

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X