Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi cái mạch sử dụng IC MC34063 ạ!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Dùng tip41c thì ok nhưng sao tip nóng quá. Hiệu suất thấp nữa. Có cách nào khắc phục cho tip hết nogs khoog.

Comment

các bạn cho mình xin mạch nâng áp từ 5V (của sạch dự phòng đt) lên 9V hoặc 12V dùng cho modern được ko?

Comment

Mình định thay thay bằng TIP bằng FET thì dùng loại nào và điều khiển cực G thế nào?

Comment

Nguyên văn bởi phamgiaquang Xem bài viết
          Mình định thay thay bằng TIP bằng FET thì dùng loại nào và điều khiển cực G thế nào?
          dùng Fet không được khả thi vì nguồn cấp ở đây thấp(3.7V) mức áp này Fet sẽ mở không bão hòa.
          (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết

dùng Fet không được khả thi vì nguồn cấp ở đây thấp(3.7V) mức áp này Fet sẽ mở không bão hòa.
            Mình làm mạch này để tăng từ 12v lên 21v, dùng fet 2n60 mà fet nóng chảy nước luôn. Mình sửa lại mạch như thế này không biết có ổn không nữa. Mấy hôm bận nên chưa lắp thử được. Chờ hết tháng này này có thời gian lắp thử.

Comment

Hình em nó đây ạ. Con fet vẫn là 2n60 nhé.

Comment

Hình em nó đây ạ. Con fet vẫn là 2n60 nhé.
                Sơ đồ bạn lắp chưa chuẩn lắm. Bạn làm theo sơ đồ mình sửa.
                Attached Files
                (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết

Sơ đồ bạn lắp chưa chuẩn lắm. Bạn làm theo sơ đồ mình sửa.
                  Cho mình hỏi con trở 10r để làm gì, và liệu ic có bị nóng không? Để sang tuần rảnh mình lắp thử.
                  Tks!

Comment

Cho mình hỏi con trở 10r để làm gì, và liệu ic có bị nóng không? Để sang tuần rảnh mình lắp thử.
                    Tks!

Về lý thuyết cực cổng của FET cách điện, nhưng trên thực tế lúc mở FET chỉ cần có áp ở cực G, khi FET đã dẫn, máng D-S đã mở, thì có dòng G-S. vì vậy trở 10R là để hạn dòng bảo vệ FET. Tôi nghĩ bạn hoang_3i có lý khi thay BJT bằng FET sẽ đỡ nóng hơn, do BJT chậm bão hòa.

Comment

Nguyên văn bởi doleminh Xem bài viết

Về lý thuyết cực cổng của FET cách điện, nhưng trên thực tế lúc mở FET chỉ cần có áp ở cực G, khi FET đã dẫn, máng D-S đã mở, thì có dòng G-S. vì vậy trở 10R là để hạn dòng bảo vệ FET. Tôi nghĩ bạn hoang_3i có lý khi thay BJT bằng FET sẽ đỡ nóng hơn, do BJT chậm bão hòa.
                      Giữa G và S của Fet có dòng điện do sự nạp xả của Cgs ( tụ điện hình thành giữa G và S). Điện trở để giảm dòng nạp xả bảo vệ GS.

BJT thì đóng cắt và bão hoà nhanh hơn FET, nhưng nóng hơn do đien trở CE lớn hơn điện trở DS

Comment

Cám ơn anh duong_act nhé.

Comment

Cho em hỏi chút với sơ đồ mạch tăng áp như của bạn meohenmiao thì thay đổi giá trị nào trong mạch để thay đổi điện áp đầu ra và công suất đầu ra ạ

Comment

Nguyên văn bởi shazam3 Xem bài viết
                            Cho em hỏi chút với sơ đồ mạch tăng áp như của bạn meohenmiao thì thay đổi giá trị nào trong mạch để thay đổi điện áp đầu ra và công suất đầu ra ạ
                            Ở hình vẽ tay, thay fet mạnh hơn, L dây và lõi to hơn, Rsc nối chân 6 và 7 ic nhỏ trị số lại và tăng CS lên, tăng CS nguồn cấp lên nữa thì mạch tăng được CS. Còn áp ra thì bằng 1.25xR2/R1 rồi cộng thêm 1.25

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Ở hình vẽ tay, thay fet mạnh hơn, L dây và lõi to hơn, Rsc nối chân 6 và 7 ic nhỏ trị số lại và tăng CS lên, tăng CS nguồn cấp lên nữa thì mạch tăng được CS. Còn áp ra thì bằng 1.25xR2/R1 rồi cộng thêm 1.25
                              Em đang hỏi mạch này cơ ạ, và tính công suất đầu ra có công thức tính ko ạ
                              Attached Files

Comment

chú dinhthuong có nói qua rồi. tôi có gởi kèm datahseet em coi trang 11 có công thức. Đây là mạch Boost
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

meohenmiao Tìm hiểu thêm về meohenmiao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X