Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thảo luận mạch nguồn xung cơ bản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Theo mình thì chỉ có cuộn 3-4 là sơ cấp, 2 cuộn còn lại lúc nào cũng là thứ cấp.
    2 diode nối tiếp ở cuộn 1-2 để giảm điện áp ngược phải chịu trên diode, vì với Vout=600V, điện áp ngược (ở bán kỳ âm, lúc diode không dẫn) là 1200V, sẽ break diode nếu chỉ có 1 con.
    Imagine all the people
    Living life in peace...

Comment

Sơ đồ mới nhất của bạn TT88 (#41), lấy hồi tiếp áp vậy là tạm ổn, chỉ có điều không có cách ly về điện giữa ngõ vào và ra.
      Imagine all the people
      Living life in peace...

Comment

Nguyên văn bởi toymaker
        Sơ đồ mới nhất của bạn TT88 (#41), lấy hồi tiếp áp vậy là tạm ổn, chỉ có điều không có cách ly về điện giữa ngõ vào và ra.
        Làm gì có nối chung GND của Output vả 0V của nguồn phần sơ cấp mà hồi tiếp được? Cái điện trở vẽ màu xanh đó ko có dòng đi qua!

Comment

Thì đương nhiên phải nối chân GND của cuộn 1-2 vào mase củ mạch chứ sao.
          Bởi vậy mới không có cách ly về điện.
          Imagine all the people
          Living life in peace...

Comment

Nguyên văn bởi ToanThang88
            khe khe.....bác toymaker cho rằng cái mạch của bác Opendoor là đúng, thì 100% là đúng rồi. Nhưng ngoài cách dùng opto còn nhiều cách hồi tiếp khác mà bác.

Ví dụ một đường hồi tiếp từ Vout về chẳng hạn, trong 3 giả thiết em đưa ra sẽ có chắc chắn ít nhất 1 cái đúng. he he.....Nhưng hai cái giả thiết đầu nghe các bác giải thích em thấy hơi bị đúng, chắc em sai.
            Anh toymaker góp ý đúng đó, những nguồn flyback dùng biến áp ra cách ly kiểu này thì cũng nên có tuyền phản hồi cách ly. Phổ biến nhất là dùng opto hoặc dùng một biến thế riêng để cách ly (các nguồn vi tính cũ hay dùng biến áp riêng để FB).
            to: anh voduychau, mai tôi sẽ giải đáp chi tiết các thắc mắc của anh. Hiên giờ cái dd của tôi đang kêu loạn lên, mấy thằng bạn rủ đi chơi ghê quá bb .

Comment

Hic hic, sao tôi pót bài mà không được tính, lại còn không hiện ra ở đầu trang nữa, hic hic, bác Ác-min ơi cho em khiếu nại với.

Comment

Nguyên văn bởi voduychau
                about me:no girl,no smoke,no drunk!
                Khe khe....Em hơn bác VDC một chút: no money.

Em có vài câu:

E... hèm.
                Một rựu, một thuốc lá, một đàn bà

Ba cái lăng nhăng... nó hại ta

Bỏ được thứ nào.....hay thứ đó

Có chăng..... bỏ thuốc lá và.... bỏ diệu.

Khà khà.

Bạn nên post bài liên quan đến kỹ thuật.
                Bài này sẽ bị xóa trong thời gian tới.

Comment

hi hi bài viết của mình được đánh dấu chú ý,vinh dự quá
                  câu hỏi của mình về diode và biến áp đã có bạn trả lời đúng,nhưng còn mấy vấn đề nữa để mình nhắc lại nhé:
                  -quan hệ như thế nào giữa tần số nguồn và kích thước MBA ?có phải tăng f lên 2 lần thì kích cỡ giảm 2 lần ?
                  -vì tần số của nguồn rất cao nên tụ lọc được phép sử dụng loại có trị số vừa phải,đúng hay sai ?

Comment

Mạch nguồn xung kiểu này ( dao động gián đoạn ) là khó chế tạo nhất .
                    Các máy TV như Panasonic-Samsung-Philip hay có kiểu mạch nguồn như thế này . Và nó là nỗi kinh hoàng của khá nhiều ông thợ .

Mạch nguồn dùng các IC như TL494/495/496 đơn giản trong chế tạo , can chỉnh , sửa chữa hơn nhiều . Chúng chạy theo nguyên tắc dao động liên tục và thay đổi góc mở .
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

cái này nếu cháy bộ phân cực thì may ra còn sửa được,nếu biến áp có vấn đề thì....vứt luôn bộ nguồn mặc dù linh kiện còn tốt

Comment

Tớ refresh mấy lần mà có thấy cái mạch nào đâu????Sao thấy các bác bàn tán nhiều vậy ...??Ai giúp với ....

Comment

Nguyên văn bởi cuteolenpho Xem bài viết
                          Tớ refresh mấy lần mà có thấy cái mạch nào đâu????Sao thấy các bác bàn tán nhiều vậy ...??Ai giúp với ....
                          ... ngày nào vô đây cũng thấy anh em than phiền về file đính kèm bị mất... các bài viết trở nên vô giá trị.... hichic.... ... đề nghị Admin kỹ thuật cố gắng khắc phục sự cố này....

Comment

see nothing

Comment

cả nhà đều thấy mạch của bác Châu,chỉ mình em là không thấy ,thấy các bác thảo luận hay quá,em rất muốn tham gia vậy bác nào chỉ giùm em với ,xem làm cách nào để thấy được mạch của bác C

Comment

đọc trang 1 tưởng mỗi mình không thấy,đến đây mới thấy cũng có nhiều người như mình?????????????

Comment

Về tác giả

Collapse

voduychau Tìm hiểu thêm về voduychau

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X