Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho mình hỏi về pin li-ion

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho mình hỏi về pin li-ion

Cái lô mạch này ở trong cục pin li-ion dùng để làm gì vậy các bạn?
    |

Chắc là để sạc với lại báo dung lượng pin còn bao nhiêu

Comment

Mạch quản lý sạc (dòng sạc, ngắt ngưỡng trên và ngưỡng dưới hiệu điện thế để bảo vệ pin).
      Ví dụ dòng sạc khi pin cạn mới đầu sẽ là 500 tới 700 mA tùy pin rồi khi pin đầy dần dòng sạc sẽ giảm dần. Khi pin sạc đầy khoảng 4.2V mạch tự ngắt, khi pin cạn kiệt khoảng 3.2v tới 3.4v thì mạch cũng ngắt pin ra khỏi tải để bảo vệ pin. Trong ví dụ là loại pin li-ion thông dụng 3.7v

Comment

Đấy là bạn đoán thế hay là chắc chắn nó là như thế? Bạn có thể cho 1 sơ dồ mạch cụ thể không?
        |

Comment

chắc chắn nó như thế.ngoài ra t còn nghe nói 1 số loại pin trên mạch đó còn có con chíp giao tiếp với điện thoại.nó có chức năng nhớ thông số của cell nên khi bạn thay cell khác khi lắp vào đt sẽ không hoạt động đc.(cái này chỉ nghe nói chưa có dịp kiẻm chứng hình như nó là pin của Iphone.còn hầu hết pin mtxt đều có chức năng này, khi bạn thay cell bạn phải dùng PM để reset con chíp này thì mtxt mới nhận pin)

Comment

ah đây là datasheet con ds2441 dùng trong mạch sac pin!con này hình như cũng nhớ đc trạng thái cell nên không thay cell đc thì phải!
            Attached Files

Comment

Chà chà. Vậy có khi mình phá mất 1 cái máy rồi. Định thay pin để tăng dung lượng cho nó nhưng bây h cho pin nào vào nó cũng xả sạch điện hoặc làm cho mạch điều khiển khóa nguồn luôn, kể cả pin zin của nó. Cái cục pin nhỏ nhỏ trên cùng ý.
              |

Comment

theo mình đoán thì cái cục pin đó có phải là pin máy sony walkman không vậy? chắc do bạn đấu sai làm nó tèo cái mạch điều khiển thôi! loại này làm gì có khả năng quản lý cell chứ!mình cũng thay pin cho 1 con walkman của sony rồi, thay vô tư mà!!!

Comment

Nguyên văn bởi ncb173 Xem bài viết
                  ah đây là datasheet con ds2441 dùng trong mạch sac pin!con này hình như cũng nhớ đc trạng thái cell nên không thay cell đc thì phải!
                  Muốn thay cell phải đấu // rồi cắt cell cũ ra.
                  Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                  Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtinh Tìm hiểu thêm về minhtinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X