Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sửa sạc xe điện 48V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chào ae diển đàn mình đã kiểm tra kỷ có xung dao động tại chân số 6 IC3842 vào chân g fet CS tốt và R tại chân D rất ok kể cả ngỏ output bên thứ cấp vậy mà khi cho chạy vẫn cứ nổ cầu chì và fet CS , có bao giờ dụng biến thế swching kô xin ae góp ý giúp vì bộ nguồn này đã có thợ sữa rồi mong ae giúp đở mình cám ơn nhiều
    |

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
      Vấn đề chính là bạn phải có sẵn linh kiện để thay thế, thay thử rồi tự đúc rút ra kinh nghiệm. Các linh kiện hay chết như FET hay BJT công suất, nếu nổ cầu chì là hay chết bọn này. Các điện trở thường hay chết cháy, tụ chết thì lồi hay nổ tung. Các IC thường chết im lìm, bạn cứ thay thử từng con vào, nếu chạy là IC cũ chết (vứt đi luôn), nếu hiện tượng vẫn vậy thì IC cũ còn dùng được, kiểm tra thay thế con khác.
      anh ơi cho em hỏi cục sạc của em chạy con 8n60c ,con uf1004(sơ cấp),và con 3843.nó bị chết con 8n60c và mặt duói bị đứt con r9a cho em hỏi con đó có giá trị bao nhiêu vạy a,và con 8n60c có thể thay bằng con nào khác đc ko anh?

Comment

Nguyên văn bởi danates2004 Xem bài viết
        anh ơi cho em hỏi cục sạc của em chạy con 8n60c ,con uf1004(sơ cấp),và con 3843.nó bị chết con 8n60c và mặt duói bị đứt con r9a cho em hỏi con đó có giá trị bao nhiêu vạy a,và con 8n60c có thể thay bằng con nào khác đc ko anh?
        Bạn dùng sơ đồ các bác đã up lên diễn đàn rồi nè.
        Attached Files
        Telephone number : 098H882372
        YM:

Comment

anh oi sạc của em đo chân 7 của 3842 co dao động nhưng đo điện áp GS không có,em chưa dám gắn fet vào.bây giờ cần kiểm tra những j nữa
          điện dân dụng

Comment

chào các bác ! em cũng đang vọc mấy cục sạc 48v , trường hợp của em nó thế này , có điện áp 48v nhưng sạc không vào pin , quạt không quay , pin đó dùng sạc khác thì ok , mong các bác chỉ giáo

Comment

Bạn xem lại 2 vấn đề:
              1. để sạc bình 48v thì điện áp không tải khoảng 48v * 1.2 = 57.6v, Đây là điện áp tối đa khi sạc đầy bình --> cho ngưng sạc
              2. mạch giới hạn dòng sạc, khi phần này bị hư có thể làm mất dòng sạc ( vẫn có áp không tải )

Comment

Mình có bộ sạc 48v như đây:Click image for larger version

Name:	P1160044 (FILEminimizer).JPG
Views:	1
Size:	434.7 KB
ID:	1400781Click image for larger version

Name:	P1160045 (FILEminimizer).JPG
Views:	1
Size:	425.7 KB
ID:	1400782
                Nó bị nổ tụ 470Mf 63vn sau khi thay tụ mới vào nó lại nổ. Các bạn đã làm loại này giúp cho mình nó hư chỗ nào để mình sửa, Xin cám ơn các bạn!

Comment

Phần phản hồi áp hỏng => flyback chạy tẹt ga => áp đầu ra dâng cao trên 63V => tụ lọc đầu ra nổ. Cần kiểm tra lại phần phản hồi áp, thường là chết IC cách ly quang hoặc TL431.
                  Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Liên quan đến opto cách li phản hồi áp, kiểm tra kỹ phần này.

Comment

Thay transtor 431 là xong !

Comment

bạn tuấn trần 478 nói đúng vấn đề rùi đấy, kiểm tra e ic 431 hồi tiếp về xem e ấy đi chưa. nếu e ấy đi thì khả năng opto đi theo cũng khác cao. => chập fet dẫn đến nổ cầu chì

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                          Phần phản hồi áp hỏng => flyback chạy tẹt ga => áp đầu ra dâng cao trên 63V => tụ lọc đầu ra nổ. Cần kiểm tra lại phần phản hồi áp, thường là chết IC cách ly quang hoặc TL431.
                          Cảm ơn các bạn đã hướng dẫn, mình đã sửa đúng như thế.

Comment

Chia sẻ với mọi người một mẹo nhỏ để sửa nguồn, mình dùng 2 biến áp 12V5A, đấu 2 đầu out với nhau, 2 đầu input thì 1 đầu đấu phích cắm và cắm vào lưới, đầu còn lại sẽ cho ra 220V công suất nhỏ ( khoảng 10W-15W). Dùng cái này để hạ công suất điện lưới, cách ly với lưới và hạn chế bị giật. Dùng nó để sửa nguồn thì hay tuyệt, ít bị cháy cầu chì và chết linh kiện hơn nhiều. Sửa bóng compac, sửa nguồn đầu đĩa, sạc xe điện và đến cả nguồn tivi mình cũng tháo sò ngang ra rồi dùng nó để xử lý luôn. Độ tin cậy là tương đối cao.

Comment

Nguyên văn bởi NinoNguyen_ Xem bài viết
                              Chia sẻ với mọi người một mẹo nhỏ để sửa nguồn, mình dùng 2 biến áp 12V5A, đấu 2 đầu out với nhau, 2 đầu input thì 1 đầu đấu phích cắm và cắm vào lưới, đầu còn lại sẽ cho ra 220V công suất nhỏ ( khoảng 10W-15W). Dùng cái này để hạ công suất điện lưới, cách ly với lưới và hạn chế bị giật. Dùng nó để sửa nguồn thì hay tuyệt, ít bị cháy cầu chì và chết linh kiện hơn nhiều. Sửa bóng compac, sửa nguồn đầu đĩa, sạc xe điện và đến cả nguồn tivi mình cũng tháo sò ngang ra rồi dùng nó để xử lý luôn. Độ tin cậy là tương đối cao.
                              Bác vẽ tạm cái sơ đồ đấu nối....Đọc thế này em chư hình dung được.Em cũng đang học sử nguồn mà cứ bị nổ đôm, đốp....

Comment

Bác vẽ tạm cái sơ đồ đấu nối....Đọc thế này em chư hình dung được.Em cũng đang học sử nguồn mà cứ bị nổ đôm, đốp....
                                Haizzz, tức là 2 cáp biến thế, 2 đầu 12 nối vào với nhau, 2 đầu 220 thì 1 đầu nối vào điện lưới, một đầu đưa ra dùng.

Comment

Về tác giả

Collapse

wish_blue07 10_9 Tìm hiểu thêm về wish_blue07

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X