Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tính biến áp xung?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
    ái chà,chỉ có cái biến áp xung mà đi đâu cũng gặp nó.Ngưới biết thì úp úp ,mở mở .Tôi chỉ cho bạn thực hành như sau:
    1- Đầu tiên là số vòng cuôn sơ cấp,nếu bạn quấn thiếu số vòng thì tranistor chết ngay.Nếu bạn quấn dư thì công suất ko đạt.tần số càng cao thì số vòng càng ít.Thường nó chỉ có vài vòng đến chục vòng mà thôi.
    2-tỷ số vòng trên volt của biến áp xung ko khác với biến áp thương là bao nhiêu.Bạn có thể áp dụng công thức biến áp thường để tính số vòng.
    3- bạn quấn số vòng sơ cấp cuối cùng ,bạn quấn dư số vòng 1 chút để an toàn.Cấp điên cho mạch qua bộ khống chế dòng.Nếu dòng thấp quá công suất ko đạt thì tháo bớt ra.Nếu dòng lớn quá thì tăng số vòng.
    Bạn chỉ có thể thực hành thôi vì bạn quấn theo công thức tôi chưa thấy ai thành công cả.Tôi gởi cho bạn công thức tính biến áp thông thường để làm tài liệu thêm.
    sai rui... biến áp xung và thương k thể giống nhất là tần số

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
      ái chà,chỉ có cái biến áp xung mà đi đâu cũng gặp nó.Ngưới biết thì úp úp ,mở mở .Tôi chỉ cho bạn thực hành như sau:
      1- Đầu tiên là số vòng cuôn sơ cấp,nếu bạn quấn thiếu số vòng thì tranistor chết ngay.Nếu bạn quấn dư thì công suất ko đạt.tần số càng cao thì số vòng càng ít.Thường nó chỉ có vài vòng đến chục vòng mà thôi.
      2-tỷ số vòng trên volt của biến áp xung ko khác với biến áp thương là bao nhiêu.Bạn có thể áp dụng công thức biến áp thường để tính số vòng.
      3- bạn quấn số vòng sơ cấp cuối cùng ,bạn quấn dư số vòng 1 chút để an toàn.Cấp điên cho mạch qua bộ khống chế dòng.Nếu dòng thấp quá công suất ko đạt thì tháo bớt ra.Nếu dòng lớn quá thì tăng số vòng.
      Bạn chỉ có thể thực hành thôi vì bạn quấn theo công thức tôi chưa thấy ai thành công cả.Tôi gởi cho bạn công thức tính biến áp thông thường để làm tài liệu thêm.
      Chào bạn.
      Thấy bạn cũng hiểu biết về biến áp xung nhiều. Mình đang làm mạch nguồn Flyback trên họ TOP trên trang chủ của nó có soft. Chạy soft thì bên họ hổ trợ hết từ vẽ mạch , đến cách quấn biến áp.
      Nhưng mình làm theo thì , đo điện ra thì ok , nhưng khi thử tải chỉ tầm hơn 1A thì sụt áp .Mình đang nghĩ do biến áp quấn có vấn đề nên truyền năng lượng không được . Khi đo xung hồi tiếp về khi tải nặng thì mất xung không biết nguyên nhân. Mong nhận được trả lời của bạn .
      Click image for larger version

Name:	4832097.GIF
Views:	1
Size:	42.8 KB
ID:	1395850
      mạch mình tương tự như mạch trên

Comment

Nguyên văn bởi hieuspk Xem bài viết
        Chào bạn.
        Thấy bạn cũng hiểu biết về biến áp xung nhiều. Mình đang làm mạch nguồn Flyback trên họ TOP trên trang chủ của nó có soft. Chạy soft thì bên họ hổ trợ hết từ vẽ mạch , đến cách quấn biến áp.
        Nhưng mình làm theo thì , đo điện ra thì ok , nhưng khi thử tải chỉ tầm hơn 1A thì sụt áp .Mình đang nghĩ do biến áp quấn có vấn đề nên truyền năng lượng không được . Khi đo xung hồi tiếp về khi tải nặng thì mất xung không biết nguyên nhân. Mong nhận được trả lời của bạn .
        [ATTACH=CONFIG]87063[/ATTACH]
        mạch mình tương tự như mạch trên
        Bạn đo ở điểm nào trên sơ đồ vậy ??

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
          Bạn đo ở điểm nào trên sơ đồ vậy ??
          Mình đo ngày chân Điều khiển con TOP ( Chân C ). Mới đầu tăng tải lên gần 1A thì độ rộng xung có tăng . Nhưng khi trên 1A thì mất xung. Kinh nghiệm quấn biến áp xung của mình thì không có , chỉ làm theo thôi , chứ trước giờ cũng chưa bao giờ làm . Mong các bạn có kinh nghiệm giúp đỡ .

Comment

Có phải bạn dùng phần mềm P I Expert để tính không ?

Comment

Có phải bạn dùng phần mềm P I Expert để tính không ?
              Đúng , mình down trên trang chủ Powerint.com. Phần mềm đã tính sẵn hết, chỉ cách quấn biến áp . Nhưng mình làm mãi mà dòng không đạt yêu cầu .

Comment

Câu hỏi muôn thuở là : lõi biến áp có khe hở hay không, nếu có thì là bao nhiêu ?
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                  Câu hỏi muôn thuở là : lõi biến áp có khe hở hay không, nếu có thì là bao nhiêu ?
                  Hình như bạn biết nhiều mà rất kiệm lời
                  Theo bạn thì lõi có khe hở là nguyên nhân gây ra hả . Mình có đọc bài của bạn MOD DTTH cũng nói về vấn đề này , do bão hòa sớm . Vậy của mình là trường hợp trên .
                  Mình cũng không biết sao . Lõi ở Tphcm cũng không biết mua đâu cho chuẩn . Tính ra là lõi ETD34 mà không có phải dùng lõi ETD35 mà mua có khe hở thì người bán cũng không biết . Nội cái tên mã của lõi mà hỏi còn không ai biết nữa mà .
                  Ai biết ở HCM nơi nào bán lõi chất lượng không ? Mong các bạn có kinh nghiệm làm biến áp xung chỉ giúp . Đề tài này thì nhiều nhưng mình chưa htấy có 1 bài viết nào dễ hiểu mà mang tính tổng hợp cho người mới học , Như mò kim đáy bể vậy

Comment

Lõi mà không có khe thì bạn tạo ra khe chứ...

Comment

Lõi mà không có khe thì bạn tạo ra khe chứ...
                      hihi, bằng cách nào vậy , lõi đó mà gõ vào là bể ngay . Hình như có loại đó . Nhưng đúng là lõi ferit khó mua thật đó. Chẳng biết chỗ nào mua mà chất lượng cũng chẳng biết đường nào lần cả .

Comment

Khi ghép 2 nửa lõi với nhau thì bạn lót bìa mỏng vào ( dày chừng 0,8mm)

Comment

Khi ghép 2 nửa lõi với nhau thì bạn lót bìa mỏng vào ( dày chừng 0,8mm)
                          ưm, thanks bạn nhiều . vậy mà nghĩ không ra . Mình thử lại coi có bị sụt áp không ?
                          Nhân tiện cho mình hỏi, mình cũng đang làm nguồn tự kích này ( ở trên mạng )
                          Click image for larger version

Name:	Untitled-3.jpg
Views:	1
Size:	59.8 KB
ID:	1395864
                          Có 1 bạn trên diễn đàn nói nếu để mạch này ở chế độ không tải sẽ chết transistor E13007 do nóng mà mình chưa hiểu .
                          1 điều nữa là chân biến áp 6- 12 điểm nào là điểm đầu mình không biết .

Comment

Mình đọc từ p1 đến p8 mà vẫn không biết có bạn nào nắm chân lý của BAX chưa!
                            Nếu bạn nào nắm được nguyên tắc thì giúp mình quấn mỗi loại 20 con theo yêu cầu!

Comment

Nguyên văn bởi taieuro Xem bài viết
                              Mình đọc từ p1 đến p8 mà vẫn không biết có bạn nào nắm chân lý của BAX chưa!
                              Nếu bạn nào nắm được nguyên tắc thì giúp mình quấn mỗi loại 20 con theo yêu cầu!
                              Không ai dám tự nhận mình nắm được chân lý đâu bạn, chỉ là biết nhiều hay ít thôi, ở đây gạch đá nhiều lắm.

Bạn có thể nói ra yêu cầu, nếu giúp được mình sẽ góp ý.

Comment

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
                                Không ai dám tự nhận mình nắm được chân lý đâu bạn, chỉ là biết nhiều hay ít thôi, ở đây gạch đá nhiều lắm.

Bạn có thể nói ra yêu cầu, nếu giúp được mình sẽ góp ý.
                                Mình ở Sài Gòn! Nếu call đc thì bạn cho xin số! Mình pm không được! Khong biết do lỗi web hay gì nữa! Đã pm mấy người rồi mà trong profile vẫn báo chưa có tin nào được gửi!

Comment

Về tác giả

Collapse

ebacson Tìm hiểu thêm về ebacson

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X