Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bộ mic không dây Shuree DL-868 cần giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bộ mic không dây Shuree DL-868 cần giúp đỡ

Tình hình nhận em mic không dây trên có nhận tín hiệu nhưng kg hát dc. kiểm tra thì 2 đầu mic bị hư mua 2 cái khác gắn vào nhưng vẫn kg hát dc. kiểm tra thì nút volume trên bộ nhận tăng chỉ số đã thay mới nhưng vẫn kg có kết quả, bật công tắc thì đèn tín hiệu vẫn nhận bình thường. đã kiểm tra các dây kết nối đều ok. mong các ae biết về môn này giúp mình hướng giải quyết vì em này mình mù tịt
    Điện

Nguyên văn bởi lenphamkim Xem bài viết
    Tình hình nhận em mic không dây trên có nhận tín hiệu nhưng kg hát dc. kiểm tra thì 2 đầu mic bị hư mua 2 cái khác gắn vào nhưng vẫn kg hát dc. kiểm tra thì nút volume trên bộ nhận tăng chỉ số đã thay mới nhưng vẫn kg có kết quả, bật công tắc thì đèn tín hiệu vẫn nhận bình thường. đã kiểm tra các dây kết nối đều ok. mong các ae biết về môn này giúp mình hướng giải quyết vì em này mình mù tịt
    phải kiểm tra xem bộ thu có sáng đèn RF và đèn AF không , thường đèn RF màu xanh lá , còn đèn tín hiệu AF màu vàng cam , nếu đèn xanh sáng thì phần phát sóng của MIC tốt , và đèn vàng không sáng thì phải kiểm tra phần tín hiệu âm thanh của MIC , phải dò ngược từ tấng cuối lên đến đầu MIC , phần này hơi khó , vì không khéo là đụng chạm đến phần RF là có khi vứt cả MIC luôn , nếu không quen thì phải dò xuôi từ đầu thu của MIC , đi lần xuống các tầng sau , thường đi qua 1 hoặc 2 transistor rồi nhập vào đường tín hiệu sóng mang RF rồi mới phát đi , có loại phải vào 1 IC để trộn rồi mới ra phần RF , bạn chưa quen với loại mạch này thì nên cẩn thận , phải xác định được khu vực hoặc linh kiện mà bạn định kiểm tra sửa chữa nó thuộc khu vực nào , RF hay AF , hoặc nguồn , các cuộn dây thì nên tránh xa ra , tuyệt đối không đụng chạm vào nó . , còn nếu như đèn màu vàng AF trên bộ thu có sáng thì phải kiểm tra trong đầu thu .

Comment

khi mở công tắc tên mic thì đèn rf sáng. nhưng khi nói thì kg có gì cả. loại này chỉ có 1 đèn xanh và đỏ tượng trưng cho 2 mic thôi. kg có đèn vàng
      Điện

Comment

Nguyên văn bởi lenphamkim Xem bài viết
        ít khi máy bị hư một lượt cả 2 kênh,nếu hư cả 2 kênh thì kiểm tra nguồn cấp cho mạch.máy dùng thạch anh số mấy Mh.?

Comment

Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
          ít khi máy bị hư một lượt cả 2 kênh,nếu hư cả 2 kênh thì kiểm tra nguồn cấp cho mạch.máy dùng thạch anh số mấy Mh.?
          máy dùng thạch anh 242.7 và 266.6, cái này mình kg rành về nguyên lý nó nên kg biết hướng xử lý thế nào. khi mở công tắc trên mic thì đèn nhận tín hiệu RF sáng lên, nhưng nói thì kg có gì hết.
          Điện

Comment

Mạch đầu thu mic cũng tương tự như máy thu đài fm,chỉ là không có CV.
            Chia máy ra làm 3 phần : cao tần từ anten đến ngõ ra audio ở chân ic fm.
            phần cắt tiếng khè fm khi chưa mở mic . từ ngõ ra audio đến volume.
            phần kđại âm tần ra ampli.từ volume đến đến ngõ ra jac cấm.

trước tiên gắn mạch vào ampli ,kích nhiểu vào đầu volume xem có ù không ,nếu không có tiếng u nhiểu thì sửa phần này.

Comment

cám ơn manhnha11 mình gắn vô thử thì khi dùng tay chạm vào volume thì có u nhiễu, vậy mình kiểm tra phần nào đây.
              Điện

Comment

cuối cùng cũng xử lý xong e này rồi, hư con ic 31101 phần xuất tín hiệu ra amply
                Điện

Comment

Về tác giả

Collapse

lenphamkim Tìm hiểu thêm về lenphamkim

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X