Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nơi trao đổi kinh nghiệm sửa chữa điện thoại cố định

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi linh_elec Xem bài viết
    Con đt panasonic của mình bị trường hợp là speakaphone lúc nào cũng ON + nữa. Mình cứ tưởng phím SP bị liệt, mở ra xem thì vẫn thấy bình thường. Đã kiểm tra sơ bộ nhưng chưa phát hiện được gì hết, vì bàn fím nối vào một con COB đen thui để giải mã bàn fím và hiển thị LCD. ==> chả lẽ die mất con COB này rồi chắc ??? ...
    nó có tầm vài nguyen nhân:
    1 hỏng tổ hợp
    2 hỏng tụ 1000mf/16v chyển trạng thái speaker/mic tay cam
    3 con đen thui dó(hay còn gọi là cứt ga) ko hỏng
    .......n

Comment

Nguyên văn bởi ep_fire Xem bài viết
      con đen thui dó(hay còn gọi là cứt ga) ko hỏng
      .......n
      ...

=> nên mua đt mới bạn ơi.

Comment

Tôi có con điện thoại không dây Pioner đặt vào cốc sạc thì đèn có báo sạc, nhưng pin không vào. Đã thay pin sạc mới nhưng không được. Tháo ra thấy chết (nổ) con đèn dán (như tranzitor loại dán nhưng có 4 chân). Đúng là có đường mạch dẫn vào Pin nạp. Bạn nào biết con đèn này loại gì báo tôi biết nhé. Thanks!

Comment

các tiền bối ơi, cho hỏi tí !
          cái đt bàn nhà tui có chức năng hiển thị số, và cũng đã đăng ký trên tổng đài rùi. Nhưng gần đây nó bị trục trặc. Màn hình cứ xuất hiện dòng chữ 'incoming call', án ngữ hoài ko biến mất, ngay cả khi ko có ai gọi cũng thấy no xuất hiện trên màn hình nữa. Ảnh hưởng đến các chức năng khác nghiêm trọng. Ko thể mở chức năng 'phonebook list' (giống như tra danh bạ trong dtdd) . Ko thể mở các chức năng khác như cài đặt lại ngày giờ, volume ....Thật sự rất bất tiện. Mong các tiền bối có thể giải thích jum cho hậu bối với. cảm ơn thật nhìu !

Comment

Nguyên văn bởi ep_fire Xem bài viết
            nó có tầm vài nguyen nhân:
            1 hỏng tổ hợp
            2 hỏng tụ 1000mf/16v chyển trạng thái speaker/mic tay cam
            3 con đen thui dó(hay còn gọi là cứt ga) ko hỏng
            .......n
            các máy điện thoại tàu mà bị hú loa ngoài thì các bạn chưa có chuyên môn thì cứ mở máy ra thay tất các con transiter bị rỉ chân,quan tâm nhất là các con A92,A42,A94 .Nếu không hết u thì bị chạm CPU(kiểu nhựa đường đổ) chỉ còn cách là loại bỏ chế độ loa ngoài bằng cách cắt bỏ tất cả các đường mạch in nối đến công tắc tổ hợp(ct đặt ống nghe đó)nối các đường mạch ở 2 đầu công tắc tổ hợp lại,hàng giữa thì bỏ.lúc này thì côngtac tổ hợp mất tác dụng.Lúc này ta lại phải tìm đến đường tín hiệu vào cắt bỏ một bên đường mạch nối 2 đầu vừa cắt vào 2 chân phím tổ hợp để khi có chuông gọi đến thì ta nhấc ống nghe lên tiếp điểm sẽ đóng vào chế độ đàm thoại.Trình bày khó quá,thôi bác nào quan tâm thì gọi cho mình : 0902431977.(Minh)

Comment

theo như bạn mô tả thì có 5 khả năng xẩy ra :
              1 khi đặt máy bị kêu loa ngoài là do hỏng đèn A42 or A 92 có thể lỗi cả hai đèn
              2 khi nhấc máy lên mới bị là do lẫy tổ hợp bị hỏng (đứt)
              3 khi nhấc máy mới bị là do chân báo nhấc máy tới cpu lỗi
              4 và khả năng cuối cùng khó xẩy ra là cpu lỗi
              ngoài ra còn 1 trường hợp nưa tôi xử lý nhiều mới thấy nhưng ít xẩy ra lắm

Comment

Các bác ơi, cái đt bàn nhà em nó bị liệt một số phím bấm thì bây giờ phải sửa như thế nào. Mong các bác giải thích giúp em. Thanks các bác nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi trieuvuvuong Xem bài viết
                  Các bác ơi, cái đt bàn nhà em nó bị liệt một số phím bấm thì bây giờ phải sửa như thế nào. Mong các bác giải thích giúp em. Thanks các bác nhiều.
                  bạn tháo máy ra lau các bàn phím và các phím bằng cồn nếu bàn phím bị liệt môt vài phím .
                  còn nếu máy cảu bạn bị liệt một hàng hay một cột phím ( vị dụ 123 hoặc 147 ) thì có máy của bạn bị đứt đường bạn kiểm tra lại nối lại đường bị đứt là được có thể thấy bằng mắt thường nếu ko có thể đo để kiểm tra
                  chúc bạn thành công.

Comment

cảm ơn bạn nhé
                    máy mình đúng là bị liệt dãy phím phím 147 đó
                    mình sẽ kiểm tra lại

Comment

Em gửi nhà một cái điện thoại không dây DECT hiệu LOGICOM của Pháp.
                      Nhà em cắm điện thế nào làm nổ mạch (cắm dây nguồn vào ổ cắm dây đt trên máy?)
                      Đưa ra tiệm sửa thì 1 ngày sau họ bảo là hàng châu Âu k có linh kiện thay.
                      Mọi chức năng đều ổn, chỉ có chức năng nghe gọi bị hư.
                      Theo em thì máy bị nổ cái tụ điện.
                      Nhưng mà em không hiểu sao k có lk tương đương để thay ở VN?
                      Còn một điều nữa, nghe nói một số mẫu máy DECT bị cấm ở VN do gây nhiễu sóng.
                      Máy em là hàng Pháp, theo lý thì dùng băng tần < 1900MHz => do đó không có vấn đề gì đúng không ạ? Vì em định gửi thêm máy khác về.

Comment

[QUOTE=landline;831988]Em gửi nhà một cái điện thoại không dây DECT hiệu LOGICOM của Pháp.
                        Nhà em cắm điện thế nào làm nổ mạch (cắm dây nguồn vào ổ cắm dây đt trên máy?)
                        Đưa ra tiệm sửa thì 1 ngày sau họ bảo là hàng châu Âu k có linh kiện thay.
                        Mọi chức năng đều ổn, chỉ có chức năng nghe gọi bị hư.
                        Theo em thì máy bị nổ cái tụ điện.
                        Nhưng mà em không hiểu sao k có lk tương đương để thay ở VN?
                        Còn một điều nữa, nghe nói một số mẫu máy DECT bị cấm ở VN do gây nhiễu sóng.
                        Máy em là hàng Pháp, theo lý thì dùng băng tần < 1900MHz => do đó không có vấn đề gì đúng không ạ? Vì em định gửi thêm máy khác về.

Theo mình
                        với câu hỏi 1:
                        có thể máy bạn mua ở châu âu người ta dùng điệp áp 110v nên về Việt Nam dùng điệp áp 220v , vì vậy nó cháy
                        mình nghĩ ở việt nam có linh kiện để thay, vấn đề họ ko muốn thay thôi
                        với câu hỏi 2:
                        một số máy Dect dùng băng tần trùng với trạm BTS của các nhà mạng vì vậy gây rớt mạng, do đó họ ko cho dùng
                        nếu máy cảu bạn dùng băng tần giải < 1900khz thì ko sao.

Comment

Máy đt đó dùng điện áp 220V, nhưng em cũng k biết vì sao nó bị nổ.
                          Nếu em muốn sửa, có thể đến nơi nào ở TPHCM? Em không ở nhà nên cũng không xem xét được cái máy đó nên tốt nhất là đem ra ngoài

Comment

Điện thoại cố định của mình, gọi đi thì được mà không nhận cuộc gọi, có anh em nào biết chỉ mình cách khắc phục với, cám ơn nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

pto Tìm hiểu thêm về pto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X