Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thảo luận về phục hồi pin của máy tính cá nhân

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thảo luận về phục hồi pin của máy tính cá nhân

Em hi vọng là k bị lạc đề,dù sao vấn đề này cũng liên quan đến điện tử.
    Số là cái laptop của em bị chai Pin, em có nhiều Pin nhưng k phải dành cho con đó(hãng khác).Thông số khá giống nhau(cùng điện áp,dòng lớn hơn một chút).Em muốn hỏi liệu có thể dùng thay được không,điều kiện cho một quả Pin để nó tương thích với một máy là j .Ah,em cũng muốn hỏi luôn về dùng sạc thay thế nữa .Thanks!
    Last edited by nguyendinhvan; 12-08-2010, 11:08.
    dientuvietnam.net

K ai quan tâm đến vấn đề này ah
    dientuvietnam.net

Comment

Cho chu cai link nay: http://sohoa.net/News/Chuyen-gia/2007/04/3B9AEA9B/

Comment

Mình cũng đã từng thắc mắc rất nhiều về vấn đề này vì mình có tình trạng tương tự của bạn. Laptop của mình không tìm được pin của nó (hàng lậu không rõ xuất xứ mà hi). Mình hỏi mấy người bạn có từng làm về laptop thì được biết trong pin của laptop có một phần ROM chứa những đoạn chương trình được lập sẵn từ nhà sản xuất. Chương trình này giúp máy tính nhận biêt được pin khi kích hoạt và như thế trong win của mình mới có thể báo tình trạng của pin và chương trình này thì mỗi hãng một khác mỗi dòng máy một khác. Nếu Pin mà bị hư phần này thì đúng là không còn cách nào khác là phải thay pin. Ngoài Rom thì pin còn có những cell (chính là những thỏi pin như bình thường mình vẫn hay dùng nhưng nạp lại được). Tình trạng hỏng pin có hai vấn đề. Thứ nhất là hỏng hẳn nghĩa là toi phần ROM. Cách giải quyết là thay phin mới, nếu không có pin để thay thì . . . dùng sạc bất cứ lúc nào bật máy tính. Thứ hai hỏng cell không hỏng ROM thì chỉ cần thay cell. Việc này đơn giản hơn. Bạn có thể tự mua pin về thay hoặc mang ra cửa hàng máy tính bảo họ thay cho. Giá cả bây giờ mình không rõ lắm nhưng cách đây khoảng nửa năm thì giá cho một cell là 75k. Trong một pin của máy tính thường có từ 6 đến 9 cell. Cái này cũng tùy loại tùy hãng và tùy theo công suất tiêu thị của máy tính. Còn vấn đề bạn hỏi về chuyện dùng xạc thay thế thì mình không rõ lắm nhưng theo mình có thể dùng được miễn là xạch đó có những thông số giống như xạc của máy đó. Cái thông số quan trọng theo mình nghĩ đó là điện áp ra DC của xạc, thứ đến tất nhiên phải đảm bảo được dòng của nó phải đủ để chạy được cho máy tính đó (có thể cao hơn xạc cũ nhưng không được thấp hơn).
        Đời là một chiếc gương! Nếu ta cười với nó nó sẽ cười với ta, nếu ta cau mày với nó nó sẽ cau mày với ta!

0975413153

Comment

Nguyên văn bởi duyenbk Xem bài viết
          Mình cũng đã từng thắc mắc rất nhiều về vấn đề này vì mình có tình trạng tương tự của bạn. Laptop của mình không tìm được pin của nó (hàng lậu không rõ xuất xứ mà hi). Mình hỏi mấy người bạn có từng làm về laptop thì được biết trong pin của laptop có một phần ROM chứa những đoạn chương trình được lập sẵn từ nhà sản xuất. Chương trình này giúp máy tính nhận biêt được pin khi kích hoạt và như thế trong win của mình mới có thể báo tình trạng của pin và chương trình này thì mỗi hãng một khác mỗi dòng máy một khác. Nếu Pin mà bị hư phần này thì đúng là không còn cách nào khác là phải thay pin. Ngoài Rom thì pin còn có những cell (chính là những thỏi pin như bình thường mình vẫn hay dùng nhưng nạp lại được). Tình trạng hỏng pin có hai vấn đề. Thứ nhất là hỏng hẳn nghĩa là toi phần ROM. Cách giải quyết là thay phin mới, nếu không có pin để thay thì . . . dùng sạc bất cứ lúc nào bật máy tính. Thứ hai hỏng cell không hỏng ROM thì chỉ cần thay cell. Việc này đơn giản hơn. Bạn có thể tự mua pin về thay hoặc mang ra cửa hàng máy tính bảo họ thay cho. Giá cả bây giờ mình không rõ lắm nhưng cách đây khoảng nửa năm thì giá cho một cell là 75k. Trong một pin của máy tính thường có từ 6 đến 9 cell. Cái này cũng tùy loại tùy hãng và tùy theo công suất tiêu thị của máy tính. Còn vấn đề bạn hỏi về chuyện dùng xạc thay thế thì mình không rõ lắm nhưng theo mình có thể dùng được miễn là xạch đó có những thông số giống như xạc của máy đó. Cái thông số quan trọng theo mình nghĩ đó là điện áp ra DC của xạc, thứ đến tất nhiên phải đảm bảo được dòng của nó phải đủ để chạy được cho máy tính đó (có thể cao hơn xạc cũ nhưng không được thấp hơn).
          Cảm ơn nhiều nhé,có ai giúp mình được phần sạc không,mình đang tính dùng một quả pin bên ngoài, cắm vào dùng theo đường sạc, tuy cồng kềnh một chút nhưng đơn giản, mọi người cho ý kiến đi
          dientuvietnam.net

Comment

Nguyên văn bởi tuananhbiaqn Xem bài viết
            Cảm ơn, nhưng những thông tin và kiến thức kiểu này thì em tìm đọc khá nhiều, em muốn nhìn vấn đề ở góc độ khác, giống như các anh chị trên này vẫn hay phân tích(các thông số, đặc tính, vấn đề), mang tính chất "dân điện tử "một chút .thanks!
            dientuvietnam.net

Comment

Nguyên văn bởi saoxathu Xem bài viết
              Cảm ơn, nhưng những thông tin và kiến thức kiểu này thì em tìm đọc khá nhiều, em muốn nhìn vấn đề ở góc độ khác, giống như các anh chị trên này vẫn hay phân tích(các thông số, đặc tính, vấn đề), mang tính chất "dân điện tử "một chút .thanks!
              tôi cũng rất quan tâm vấn đề này. không biết bác nào có kinh nghiệm chỉ cho chút ít.
              trước đây có đọc bài của bác queduong nói có phần mềm "smart battery wordshop" để nạp lại rom cho pin khi thay pin mới. nhưng search trên mạng mãi mà không down được. không biết bác nào có gửi lên cho anh em tham khảo được không?

Comment

Báo pin của em dạo này còn có vấn đề là đang 45%,bỗng tụt xuống 1-2% và rồi tắt phụt,thế là sao nhỉ
                dientuvietnam.net

Comment

Em hi vọng là k bị lạc đề,dù sao vấn đề này cũng liên quan đến điện tử.
                  Số là cái laptop của em bị chai Pin, em có nhiều Pin nhưng k phải dành cho con đó(hãng khác).Thông số khá giống nhau(cùng điện áp,dòng lớn hơn một chút).Em muốn hỏi liệu có thể dùng thay được không,điều kiện cho một quả Pin để nó tương thích với một máy là j .Ah,em cũng muốn hỏi luôn về dùng sạc thay thế nữa .Thanks!
                  1/. Bạn đã cho vấn đề của mình là "điên rồ", vậy thì còn hỏi là sao nhỉ. Hic.

2/. Có thể dùng các loại pin có cùng cấu tạo + cùng thông số điện áp với dòng tương đương hoặc lớn hơn để thay thế.

- Cùng cấu tạo : các loại pin khác chất liệu thì dòng nạp xả cũng khác --> có thể hư hỏng bộ nạp trong máy Laptop.

- Cùng thông số điện áp : dĩ nhiên, nếu không muốn nó làm hư cái máy của bạn.

- Dòng lớn hơn thì trữ năng lớn hơn --> dùng được lâu hơn, không hại gì hết.

Báo pin của em dạo này còn có vấn đề là đang 45%,bỗng tụt xuống 1-2% và rồi tắt phụt,thế là sao nhỉ
                  Báo pin thường sử dụng chỉ tiêu điện áp so với mẫu chuẩn so sánh. Khi một hay vài part (cell) trong hộp pin bị hỏng thì điện áp đó nhanh chóng tha71p hơn mẫu chuẩn --> báo sụt nguồn --> power protect hoạt động tắt máy.

to các bạn :

Hộp pin Laptop thường hư hỏng một hay vài cell chứ không "chai" cùng một lượt các cell. Để sửa chữa, có thể khéo léo tháo hộp pin, đo các thông số dòng áp từng cell rồi thay thế tương đương nếu phát hiện bất thường. Ở các tiệm chữa Pin Laptop vẫn thường làm như thế. Và chẳng có "điên rồ" gì cả.

Chúc các bạn thành công.

Lan Hương.

Comment

Em xin hỏi cụ thể để mọi người ai biết dễ trả lời
                    Thứ nhất :Các cell được đấu nối tiếp hay song song với nhau hay một cách nào khác, điều j xảy ra nếu mất một cell.Em chưa biết thực tế hình dạng cell như thế nào, phân loại chúng ra sao, theo hãng hay theo chuẩn ...
                    Thứ hai:Nếu em muốn chế một pin dự phòng theo đường sạc, dùng acquy chẳng hạn thì các thông số phải như thế nào, có yêu cầu j đặc biệt không, chất lượng nguồn đó ảnh hưởng ra sao với mức độ thế nào và với những bộ phận nào của laptop .Điều j sẽ xảy ra khi khi đầu vào nhỏ hơn bình thường, máy tính có tự biết mà ngắt điện không
                    Thứ ba: Đã ai dùng biến áp hay nguồn máy tính để làm sạc cho laptop chưa nhỉ (tất nhiên là phải cải tạo).
                    Thanks!
                    Hi vọng k có cái nào "điên rồ" như Lan Hương nói .
                    Cảm ơn rất nhiều mọi người đã ủng hộ nhiềt tình .
                    dientuvietnam.net

Comment

Thứ nhất :Các cell được đấu nối tiếp hay song song với nhau hay một cách nào khác, điều j xảy ra nếu mất một cell.Em chưa biết thực tế hình dạng cell như thế nào, phân loại chúng ra sao, theo hãng hay theo chuẩn ...
                      Thứ hai:Nếu em muốn chế một pin dự phòng theo đường sạc, dùng acquy chẳng hạn thì các thông số phải như thế nào, có yêu cầu j đặc biệt không, chất lượng nguồn đó ảnh hưởng ra sao với mức độ thế nào và với những bộ phận nào của laptop .Điều j sẽ xảy ra khi khi đầu vào nhỏ hơn bình thường, máy tính có tự biết mà ngắt điện không
                      Thứ ba: Đã ai dùng biến áp hay nguồn máy tính để làm sạc cho laptop chưa nhỉ (tất nhiên là phải cải tạo).
                      Thanks!
                      1- Các cell được đấu nối tiếp , nếu mất một cell coi như đứt mạch , cell có dạng tròn hình trụ nhưng lớn hơn pin tiểu một số pin cell có dạng khối chữ nhật gần bằng bao diêm .
                      2- Dùng một pin dự phòng theo đường sạc cần yêu cầu về điện áp tốt nhất là bằng Volt adapter dùng với laptop , điện dung lớn thì thời gian sử dụng lâu chất lượng của accu là thuần DC nên rất tốt nhưng nên chú ý đấu đúng cực tính , phạm vi cho phép là 10% gia giảm điện áp nếu điện áp thấp dưới mức quy định laptop sẽ tự động tắt nguồn .
                      3- Dùng nguồn máy tính đế làm sạc cho laptop là điều hoàn toàn được
                      nhưng ít ai dùng vì kích thước lớn không tiện mang lưu động lại phải mất công cải tạo và giá thành cũng gần tương đương . Kiểu này chỉ có thợ dùng .

Comment

Nguyên văn bởi trile Xem bài viết
                        1- Các cell được đấu nối tiếp , nếu mất một cell coi như đứt mạch , cell có dạng tròn hình trụ nhưng lớn hơn pin tiểu một số pin cell có dạng khối chữ nhật gần bằng bao diêm .
                        .
                        Em có đọc một số tài liệu trên mạng, thấy có việc tăng cell cho Pin, có khi nào các cell k đấu nối tiếp .Ah,đa số các Pin cũ đều hỏng một hay vài cell, vậy tại sao nó vẫn hoạt động, điều đó có thể dẫn đến đứt mạch hay ít nhất cũng k đủ điện áp??
                        Em dẫn chứng một số luồng nhé:
                        http://sohoa.net/News/Chuyen-gia/2007/11/3B9AEEAB/
                        http://get4share.com/forum/showthread.php?t=13975
                        http://www.vietquang.com.vn/intrang_...dn_news_id=713
                        Thanks!
                        dientuvietnam.net

Comment

Em có đọc một số tài liệu trên mạng, thấy có việc tăng cell cho Pin, có khi nào các cell k đấu nối tiếp .Ah,đa số các Pin cũ đều hỏng một hay vài cell, vậy tại sao nó vẫn hoạt động, điều đó có thể dẫn đến đứt mạch hay ít nhất cũng k đủ điện áp??
                          Em dẫn chứng một số luồng nhé:
                          http://sohoa.net/News/Chuyen-gia/2007/11/3B9AEEAB/
                          http://get4share.com/forum/showthread.php?t=13975
                          http://www.vietquang.com.vn/intrang_...dn_news_id=713
                          Thanks!
                          Tôi đã từng mở một số pin laptop của IBM và COMPACT thì thấy chúng đều được ghép nối tiếp với nhau , do tuổi thọ của từng viên pin không đồng đều nhau nên sau một thời gian sử dụng một hoặc vài viên giảm dung lượng dẫn đến thời gian dùng chạy máy bị ngắn lại do các viên pin bị giảm dung lượng luôn luôn hết trước các viên khác dẫn đến điện áp ra bị giảm và mạch bảo vệ pin làm việc cắt điện ( ngừng cấp điện ra ) lúc này phải sạc lại thời gian sạc cũng nhanh đầy nhưng dùng cũng nhanh hết đến lúc này thì phải thay pin . Cũng có thể sửa chữa bằng cách thay các phần tử bị giảm dung lượng để dùng tạm nhưng làm cách gì thì cũng không bằng pin mới .

Comment

Về pin cua laptop thì cách đấu nối pin phụ thuộc và nhiều yếu tố, những vấn đề này được nhà sản xuất nghiên cứu và chế tạo theo những ý kiến riêng của họ. Thông thường để đấu cell thì người ta dựa vào điện áp đầu ra của pin. Mỗi một cell thường có điện áp chung là 1.2 V. Như vậy tùy theo hãng người ta có thể dùng cách đấu nối tiếp hoặc song song để có được điện áp đầu ra mong muốn. Dung lượng của mỗi cell cũng là vần để đáng quan tâm. Mình không biết dung lượng của mỗi cell là bao nhiêu nhưng ở trong máy tính của mình thì một cell có dung lượng là 1800 AH. Nói chung là những thông số của cell thường được đưa ra theo chủa riêng của từng hãng. Mỗi hãng có những thông số khác nhau. Mình ví dụ cùng với điện áp đầu ra là 12V chẳng hạn, có những hãng người ta sử dụng 10 cell cho một pin, nhưng cũng có những hãng lại sử dụng 15 tói 20 cell một pin ( cái này chỉ là ví dụ thôi có thể không có trong thực têt). Mình muốn nói vậy là để nói mỗi hãng có những cách chế tạo riêng của mình hầu như không giống nhau. Vấn đề thứ hai là chế tạo một pin theo đường sạc dự phong. Cái này hình như chúng ta có chung một suy nghĩ. Khi máy của mình gặp sự cố về pin và khả năng tài chính không cho phép mình thay pin thì mình đã nghĩ đến vấn đề này. Tuy chưa thực hiện được nhưng theo mình thì có thể làm như thế này. Bạn dùng pin và sau đó dùng một bộ rung điện áp lên 220V~ (cái này đã được nói rất nhiều trong diễn đàn của chúng ta) Tuy nhiên hãy thiết kế để mạch rung của bạn chỉ phải sử dugj khoảng 60-80% điện áp đầu ra của pin bạn định dùng để rung lên 220V~ mục đích là để tính toán sao cho khi sử dụng dung lượng pin bị hao mòn dần thì trong mức độ cho phép chúng ta vẫn có thể tạo ra được điện áp 220V~. Kế sau đó là phải chế tạo được một cái nguồn sạc có thông số giống như cái sạc bạ đang sử dụng. Nếu cả hai việc mà thành công thì việc gì đến chắc bạn cũng biêt . Máy tính của chúng ta chạy vo vo mà kông cần dùng pin.
                            Đời là một chiếc gương! Nếu ta cười với nó nó sẽ cười với ta, nếu ta cau mày với nó nó sẽ cau mày với ta!

0975413153

Comment

Thanks!
                              theo tôi thì các pin trong laptop đấu nối tiếp thôi
                              muốn biết thì tháo pin ra là rõ ngay thôi mà
                              nếu muốn chế một pin ngoài bạn nên đọc kĩ các thông số ghi trên sạc như dòng bao nhiêu? hiệu điện thế bao nhiêu? rồi cứ dựa vào đó mà làm
                              nhưng lưu ý với mọi người là chúng ta cũng vẫn phải cần đến mạch ổn áp
                              vì laptop cần ngồn ổn định cao lắm
                              chỉ sai lệch theo tôi nghĩ thì chỉ từ 0.1 đến 0.3v thôi
                              nguồn máy tính chỉ ra có 12v thì làm sao làm nguồn cho laptop được

Comment

Về tác giả

Collapse

saoxathu Tìm hiểu thêm về saoxathu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X