Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bạn thử khởi động vào chế độ sade mode được không?

Comment

• Máy tính để bàn của T đang xài ngon, tự dưng trở chứng. Khởi động windows , monitor vẫn bình thường, vẫn thấy biểu tượng window XP, nhưng chỉ khoảng 1 phút sau thì monitor bào lỗi " frequency H and V out of range ",
      Do thiết lập resolution trong display properties cao hơn so với khả năng của monitor, thường xảy ra đối với loại monitor mà max= 800x600 pixel. Nếu vô ý chỉnh thành 1024x768 thì khi vô WIn sẽ ...đen sì.
      Xử lí, boot WIn chọn F8 vào Safe Mode....Uninstall cái Display Adapter ( mở Device Manager ra ) sau đó restart lại và chọn độ phân giải 800x600 là được.

Comment

• Nguyên văn bởi thoai Xem bài viết
        em dùng card test main của intel 845 nó báo không có đèn rst và báo thêm lỗi c6 ff là gì vậy các bác cứ 10s nó báo tit một lần mong các bác chỉ với sách hướng dẫn toàn là tiếng tàu không đọc nó mà ngu luôn bây giwof em bó tay mong các bác chỉ giúp với
        xem các nguồn điện 5v,12v,3,3v thế nào đo điện áp cấp cho ram xem có đủ 2,6v ko đo điện áp 3,3v cấp cho card màn hình xem có không đèn bios có không xung CLK có không
        |

Comment

• bác nào có sơ đồ nguồn cấp trước của main biostar945 không cho em phát em dò mạch thì thấy mấy con tras nhỏ thông nguồn cấp trước và cứ cắp điện nguồn vào mà chưa bật máy mà con feet 3 chân cứ nóng ran lên em dò mạch thì giờ chỉ nghi con tras nhỏ vì dò mạch nó lên thông cả 2 chân còn các con tras khác thì chỉ lên 1 chân và 1 con tụ gần con feet 3 chân nữa sợ nó không phóng nạp được làm nóng con feet bác nào đã xử lý bệnh này của main biostar thì trả lời hộ em phát
          |

Comment

• Nguyên văn bởi thangveojsc Xem bài viết
            xem các nguồn điện 5v,12v,3,3v thế nào đo điện áp cấp cho ram xem có đủ 2,6v ko đo điện áp 3,3v cấp cho card màn hình xem có không đèn bios có không xung CLK có không
            chào anh em xem điện thế cấp đủ cho cho ram là 2.5v nhung em thấy báo không có rst là sao vậy anh gắn ram vào thì kêu tit tit vệ sinh tắm luôn rồi mà vẫn vậy mong anh giúp em với em mới vào nghề

Comment

• cho em hỏi mian arosk p4i45 tai sao bỏ p4 2.26 vao la no o chay , ma bỏ c 2.4 vao thi chay nhưng man hinh bi soc ngang nhu hư ram thay ram rui van bị chỉ dùm em với đã thay ram rui , o có card man hinh

Comment

• Nguyên văn bởi soncq Xem bài viết
                Mạo mụi hỏi ace một câu
                Main intel 845G, chạy PIV 2.4
                Một ngày đẹp trời đang chạy bỗng dưng tắt cái cụp, đen thui
                Tháo Ram ra, cho chạy thử, thì báo bíp, bíp, bíp và card test main báo lỗi C1
                Gắn Ram vào (mới mua luôn) thì báo là E9 ->E6->EA rồi quay lại E9, im ru ko một tiếng la
                Vậy nó hư gì vậy mấy bác, chỉ e với
                Trường hợp này của bạn chắc chắn 100% là lỗi BIOS rồi! Tìm BIOS nạp lại là OK thôi mà.
                Những gi mà chúng ta học được chỉ là một phần rất nhỏ trong đại dương kiến thức loài người!!

Comment

• Nguyên văn bởi core T Xem bài viết
                  Máy tính để bàn của T đang xài ngon, tự dưng trở chứng. Khởi động windows , monitor vẫn bình thường, vẫn thấy biểu tượng window XP, nhưng chỉ khoảng 1 phút sau thì monitor bào lỗi " frequency H and V out of range ",

Đã thay thử monitor khác nhưng vẫn báo lỗi như trên !!

Các bác "đoán" thử nó bị bệnh gì thế, lạ quá. Do main bị hay phần mềm windows bị vậy các bác ???

Card màn hình onboard luôn các bác ah.
                  Cả hai cái monitor của bạn bao nhiêu inch??? Nếu bạn chỉnh độ phân giải và tần số trong máy tính cao thì monitor không nhận được tín hiệu nữa.
                  Những gi mà chúng ta học được chỉ là một phần rất nhỏ trong đại dương kiến thức loài người!!

Comment

• Nguyên văn bởi Judas Priest Xem bài viết
                    Do thiết lập resolution trong display properties cao hơn so với khả năng của monitor, thường xảy ra đối với loại monitor mà max= 800x600 pixel. Nếu vô ý chỉnh thành 1024x768 thì khi vô WIn sẽ ...đen sì.
                    Xử lí, boot WIn chọn F8 vào Safe Mode....Uninstall cái Display Adapter ( mở Device Manager ra ) sau đó restart lại và chọn độ phân giải 800x600 là được.
                    Safe mode chạy OK, đã khắc phục được, không phải tại độ phân giải, cũng chưa rõ tại sao nữa.

T chỉ khởi động lại trong chế độ safe mode rồi uninstall display adapter như bác Judas Priest nói thôi, ....

Thanks a lot.

Comment

• mình có 1 cái main 845 asrock bị lỗi là cứ cắm điện vào là quạt cpu quay tít mặc dù chưa kích power cắm card test main vào thì card báo không nhận cpu .ai đã gặp hoặc sửa bệnh này xin chỉ dáo .cảm ơn

Comment

• Coi nếu RST sáng hoài thì hư feet, ktra nguồn cho U xem đúng ko ?
                        Nếu bình thường thì vệ sinh kĩ IO, siêng thì bung ra lau sạch chân rồi đóng vô lại.
                        Mà đã cho em nó tắm táp gì chưa ?

Cho hỏi nếu Vcore lên đến 3v thì làm sao nhẩy ?

Comment

• Nguyên văn bởi dammesuachua Xem bài viết
                          mình có 1 cái main 845 asrock bị lỗi là cứ cắm điện vào là quạt cpu quay tít mặc dù chưa kích power cắm card test main vào thì card báo không nhận cpu .ai đã gặp hoặc sửa bệnh này xin chỉ dáo .cảm ơn
                          Bạn xem lại mấy bài trước, mình có đưa lên một vài kinh nghiệm về asrock 845

Comment

• hello cả nhà.
                            Đang đau đầu với 6 con giga 845 đây lên nhờ ae góp ý chút:
                            6 con giống nhau như 6 cái bánh chưng cù cùng lò
                            Đề nguồn lên ok, vcore ok, nói chung mọi chuyện đều coi như ổn.........có cái là RST sáng hoài--------ko báo FF hay gì cả. Bung tất cả feet ra tuột quần áo em nó ra ktra ko có áo nào rách ko có quần nào thủng....
                            Vậy mà cứ RST thế mới tức máu, mà cả 6 cái cùng 1 bệnh mới điên cái ... trán.

ae nào có kinh qua loại này thì giúp với hí, then kiu....

Comment

• Nguyên văn bởi thoai Xem bài viết
                              chào anh em xem điện thế cấp đủ cho cho ram là 2.5v nhung em thấy báo không có rst là sao vậy anh gắn ram vào thì kêu tit tit vệ sinh tắm luôn rồi mà vẫn vậy mong anh giúp em với em mới vào nghề
                              thế xem Bios có sáng không đo nguồn chíp xem có không 2.5v là đủ nguồn ram roài, đèn RST lên rồi tắt là không có biểu hiện chập Feet ngồn hay chập nguồn 12v còn nó kêu tit tit thì tit tit như thế nào tít của ram hay của card màn hình nếu không dc thì gửi main về theo địa chỉ ở dưới bài viết
                              |

Comment

• Đèn RST sáng lên rồi tắt là mạch mở nguồn làm việc tốt rồi chứ gì nữa.
                                Kêu tít tít tít thì thường là lỗi về VGA ( onboard hoặc rời ) tuy nhiên cũng có 1 số loại main lỗi RAM cũng kêu như thế.
                                Nạp lại BIOS chuẩn coi. Chúc thành công.

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X