Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thanh bac nhe

Comment

• Máy tính khởi động không lên(có lên nguồn)

Em có con máy tính main ASUS thỉnh thoảng khởi động ko lên(ko có biểu hiện gì trên màn hình luôn) mặc dù đo các điện áp ra vẫn đầy đủ. Những khi bị như thế rút nguồn ra cắm điện lại thì khởi động bình thường. Đến bây giờ thì nó chết hẳn như thế luôn. Em đã thử rút nguồn, cáp dữ liệu của ổ cứng + ổ DVD nhưng cũng ko được. Tháo RAM ra cũng ko thấy còi báo lỗi. nhấn giữ nút nguồn thì lần tắt lần ko. Sờ vào tản nhiệt CPU , Chipset ko thấy nóng nhưng có 2 con Fet dán trên main sau 1 lúc khởi động thì rất nóng. Vậy các bác cho em hỏi bệnh này phải xử lý thế nào đây ạ.
      Click image for larger version

Name:	Main.jpg
Views:	1
Size:	201.3 KB
ID:	1375014

Comment

• Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
        Em có con máy tính main ASUS thỉnh thoảng khởi động ko lên(ko có biểu hiện gì trên màn hình luôn) mặc dù đo các điện áp ra vẫn đầy đủ. Những khi bị như thế rút nguồn ra cắm điện lại thì khởi động bình thường. Đến bây giờ thì nó chết hẳn như thế luôn. Em đã thử rút nguồn, cáp dữ liệu của ổ cứng + ổ DVD nhưng cũng ko được. Tháo RAM ra cũng ko thấy còi báo lỗi. nhấn giữ nút nguồn thì lần tắt lần ko. Sờ vào tản nhiệt CPU , Chipset ko thấy nóng nhưng có 2 con Fet dán trên main sau 1 lúc khởi động thì rất nóng. Vậy các bác cho em hỏi bệnh này phải xử lý thế nào đây ạ.
        [ATTACH=CONFIG]61403[/ATTACH]
        Theo như hình thì main của bạn là: P5KPL-CM , 2 con feet trong hình là feet nguồn vtt 1.2v, nó nóng là bình thường, theo mô tả thì cũng rất khó xác định pan gì, bạn đo cuộn dây bên trái gần quat cpu xem có nguồn ko, nếu ko có volt nào thì đo tiếp nguồn Ram xem có 1.8v ko ( tụ 1000mf gần khe ram)
        Phần cứng máy tính huydim
        TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

[ATTACH=CONFIG]61403[/ATTACH]
          Theo như hình thì main của bạn là: P5KPL-CM , 2 con feet trong hình là feet nguồn vtt 1.2v, nó nóng là bình thường, theo mô tả thì cũng rất khó xác định pan gì, bạn đo cuộn dây bên trái gần quat cpu xem có nguồn ko, nếu ko có volt nào thì đo tiếp nguồn Ram xem có 1.8v ko ( tụ 1000mf gần khe ram)

Comment

• Nguyên văn bởi huydim Xem bài viết
            Vâng đúng là main P5KPL-CM. Sau hai ngày rút nguồn,tháo pin Cmos thì nó lại hoạt động bình thường rồi bác ạ-không biết khi nào nó lại tái phát nữa. À mà hai con fet đó ko hề nóng mà chỉ hơi âm ấm khi máy hoạt động thôi, không như khi khởi động ko lên nóng rát tay.

Comment

• Sau khi em để standby khoảng 2 tiếng thì khởi động lại ko lên T.T
              Nguyên văn bởi huydim Xem bài viết
              Em đo cuộn dây đó thì ko có nguồn. Nguồn 1.8v thì có bác ạ. (Em đo trên chân D con fet dán gần ram)

Comment

Sau khi em để standby khoảng 2 tiếng thì khởi động lại ko lên T.T

Em đo cuộn dây đó thì ko có nguồn. Nguồn 1.8v thì có bác ạ. (Em đo trên chân D con fet dán gần ram)
                Main đang bị mất nguồn CPU, thay con ic nhỏ 4 hàng chân phía trên CPU

Comment

• Nguyên văn bởi huydim Xem bài viết
                  Main đang bị mất nguồn CPU, thay con ic nhỏ 4 hàng chân phía trên CPU
                  Tình hình là em mang đi 3 quán ko nơi nào nhận sửa toàn khuyên mua main mới(nhưng main mới giờ ko có hàng). Lần thứ 4 ,thứ 5 mang sang CPN thì người ta mới nhận sửa nhưng chưa biết có được không. Khi nào có kết qủa em báo lại các bác

Comment

• Sau khi mang máy sửa đi rồi sửa lại nhưng bệnh vẫn y như cũ==>Em mua main mới thay rồi (phẩi thay cả ram nữa). giờ thì chạy ngon rồi. Main cũ để tháo linh kiện thôi bác ạ con ic đó em ko đủ khả năng để thay

Comment

• Các bạn cho mình xin file .bin của main ASROCK ConRoe1333-D667 R1.0 với!!

http://www.asrock.com/MB/overview.as...33-D667%20R1.0
                      Đã vào trang chủ nhưng ko có file để nạp bằng máy nạp rom.

Click image for larger version

Name:	asrock_mainboards_082007_11b.jpg
Views:	1
Size:	103.9 KB
ID:	1376645
                      help me!
                      Chán ko buồn ký.

Comment

• các bác giúp em xử lý pan này với.
                        em có con intel 945gccr khi kích nguồn card test nhảy một hồi rồi dừng ở số 5AbA. đèn numlock trên bàn phím bị treo, đèn trên màn hình chuyển qua màu xanh nhưng màn hình không hiển thị. không biết là bị bệnh gì. rất mong anh em chỉ dùm. cảm ơn anh em nhiều

Comment

• luồn này hay quá hôm nay mới biêt tiếc thật
                          chào cac anh em .mình là nguoi mới mò mẫm tự học sửa phần cứng máy tinh ,mình chỉ biết đt dân dụng thôi rất ham hoc sửa máy tính nhưng cũng chảng biết bắt đầu từ đâu .các anh em giúp mình tài liệu phần cứng máy tính với .mong sự giúp dỡ của các anh em email thengoc1603@yahoo.com.vn
                          ĐẤT NƯỚC MÌNH CÒN NGHÈO MÀ THẤY NHIỀU ĐỒ ĐIỆN TỬ BỎ ĐI CŨNG TIẾC ...VÌ SAO MÌNH K TỰ SỬA NHỈ ...

Comment

• thấy các anh giao lưu về máy tính rất hay đầy nhiệt huyết nghề em cung muốn gop vui nhung nội công chưa sâu nên chỉ ngồi nghe mong anh em giup đỡ.sẽ có một ngày không xa tui cũng sẽ gop chut công suc của minh giao luu va giup do moi ngoi hiiiiiiiiii

Comment

Tình hình là em mang đi 3 quán ko nơi nào nhận sửa toàn khuyên mua main mới(nhưng main mới giờ ko có hàng). Lần thứ 4 ,thứ 5 mang sang CPN thì người ta mới nhận sửa nhưng chưa biết có được không. Khi nào có kết qủa em báo lại các bác
                              CPN có phải chỗ sửa main đâu
                              Đào thừa thắng

YM: thangdthp

Comment

• Nguyên văn bởi thangdthp Xem bài viết
                                CPN có phải chỗ sửa main đâu
                                Vậy chỗ nào hả bác. Cái main đó vẫn vứt 1 chỗ ko sửa được nên mua main mới luôn rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X