Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Màn LCD LG1750s bị chớp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Màn LCD LG1750s bị chớp

Em có con màn LG 1750s bật lên là lên rồi tắt cứ nhấp nháy 1 lúc lại dùng bình thường, rồi lai bị...
    trước tần suất bị ít hơn, gần đây càng ngày càng bị, mong các bác chỉ giúp để sửa với ạ

Bị hỏng bóng CCFL, vỡ bóng hoặc oxy hóa mối hàn gây đánh lửa làm ngắt cao áp.

Comment

Nguyên văn bởi NinoNguyen_ Xem bài viết
      Bị hỏng bóng CCFL, vỡ bóng hoặc oxy hóa mối hàn gây đánh lửa làm ngắt cao áp.
      nhưng có lúc nó lên bình thường và dùng được lúc lâu bác ạ, vậy là hỏng bóng chứ không phải xem ở board hả bác? ở HN thì mua bóng đó ở đâu bác?

Comment

Linh kiện LCD ở HN thì thiếu gì, google là ra đầy.

Comment

Hiện tượng này của mình có cùng bệnh không bác NinoNguyen?
          https://www.youtube.com/watch?v=VLw_vdFDCvo
          https://www.youtube.com/watch?v=alXFlNtaPE8
          Mong bác chỉ giáo để em khắc phục với, cả 2 cái màn nhà em đều bị cả, bí quá.
          Thanks bác trước!

Comment

Chào cả nhà! Mình đang có cái màn hình LCD PC samsung bật lên là cứ sáng trắng không thấy hình, chưa biết xử thế nào. Nhờ các bác khám giùm. Tks!
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
              Chào cả nhà! Mình đang có cái màn hình LCD PC samsung bật lên là cứ sáng trắng không thấy hình, chưa biết xử thế nào. Nhờ các bác khám giùm. Tks!
              bo t-com bị mất áp cung cấp nên panel không chạy , thành ra màn hình không bị phân cực ánh sáng nên màn sáng trắng luôn , kiểm tra nguồn 5v từ bẹ cáp lớn lên bo t-com hoặc có nguồn lên mà linh kiện nguồn trên bo t-com không chạy được đó , đứt cầu chì , chập tụ lọc nguồn , hư Q ổn áp .v.v trêm bo t-com đó bạn

Comment

Nguyên văn bởi ht1611 Xem bài viết
                Em có con màn LG 1750s bật lên là lên rồi tắt cứ nhấp nháy 1 lúc lại dùng bình thường, rồi lai bị...
                trước tần suất bị ít hơn, gần đây càng ngày càng bị, mong các bác chỉ giúp để sửa với ạ
                bệnh này nếu bạn để lâu nó sẽ bị cháy luôn biến thế cao áp cấp cho bóng cao áp đó . bây giờ tháo ra lột tấm panel ra sẽ thấy bóng cao áp nhỏ như chiếc đũa bên trong , kiểm tra kỹ 2 đầu bóng thường là đầu cuối nó bị cháy đứt sợ dây điện nên nó nẹt lửa và bo cao áp cúp để bảo vệ. bạn hàn kỹ lại bóng, sau đó dùng băng keo cách nhiệt băng kỹ lại rồi ráp vô dùng bình thường . chú ý bóng rất dễ vỡ cẩn thận. với lại lột ra mà tay nghề non thì cũng dễ bị hở panel gây ra hiện tượng sọc màn hình .

Comment

90% đứt cầu chì cấp nguồn cho mạch panel , bạn tháo ra đo xem các mức áp trên panel xem .

Comment

hiện tượng của bạn ko trùng các bệnh trên đâu . nó thuộc về cáp và panel và khả năng chữa trị cũng ít thành công hơn các bệnh trên

Comment

Trên panel có 1 mạch chuyển 5V thành các điện áp: 12V, 24V, -8V, lỗi mạch này có thể gây trắng màn. Vậy có các nguyên nhân:
                      - Mất 5V cấp cho panel.
                      - Đứt cầu chì 5V trên panel.
                      - Lỗi mạch trên panel.

Comment

Panel là bo trên màn hình phải ko mấy bác? Trên đó cón con 1117-33 vẫn có nguồn 5V ra 3,3V các bác ạ.

Comment

Panel là bo trên màn hình phải ko mấy bác? Trên đó cón con 1117-33 vẫn có nguồn 5V ra 3,3V các bác ạ.
                          Màn hình là nguyên cả bộ vỏ + ruột luôn rồi, panel là tấm hiển thị hình ảnh + linh kiện đi theo nó (khung sắt, bóng tuýp, bo mạch...).
                          Thế mấy cái nguồn 12V, 24V, -8V sao ko đo?

Comment

Về tác giả

Collapse

ht1611 Tìm hiểu thêm về ht1611

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X