Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ tư vấn về xử lý nguồn của cục phát wifi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ tư vấn về xử lý nguồn của cục phát wifi

Xin chào các bác, em có 1 cục phát wifi của ZMI kiêm sạc dự phòng. Hiện tại do dùng lâu ngày nên pin 3.5v của cục sạc dự phòng đã bị chai, em muốn gỡ cục pin ra để cắm dây liên tục vào cục phát (chỉ còn chức năng phát wifi không còn chức năng sạc dự phòng).
    Tuy nhiên sau khi em gỡ cục pin ra thì khi cắm điện mạch không lên đèn báo nữa (điện không vào). Nhờ các bác tư vấn giúp em xem làm thế nào để không cần nối cục pin vào mà cắm điện mạch vẫn hoạt động bình thường với ạ, em xin cảm ơn.

đo chân pin xem có điện áp ko?

Comment

Dạ chú kiếm cái nguồn 5v 1a trở lên ạ. Ví dụ như cục sạc đt chẳng hạn. Chú cắt dây ra nối vào dây pin trên mạch. Chú ý nối đúng âm dương là xong ạ...

Comment

dùng tháo trần thế này đừng để phần atenal gần, chạm vào phần mạch điện, phần có lớp đồng trên board. nó phát lửa đó.

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
          Dạ chú kiếm cái nguồn 5v 1a trở lên ạ. Ví dụ như cục sạc đt chẳng hạn. Chú cắt dây ra nối vào dây pin trên mạch. Chú ý nối đúng âm dương là xong ạ...
          còn phần cắm dùng trực tiếp thì theo cách của mèo này. hàn chân nguồn vào chân pin là ok.

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
            Tức là không dùng đường cắm USB cũ mà nối thẳng vào 2 mối cũ gắn pin đúng không ạ?

Comment

Nguyên văn bởi 09520038 Xem bài viết

còn phần cắm dùng trực tiếp thì theo cách của mèo này. hàn chân nguồn vào chân pin là ok.
              điện áp của pin chỉ có 3.5V, nếu dùng cục sạc 5V bình thường cắm thẳng vào như thế có sao không ạ?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                đo chân pin xem có điện áp ko?
                em muốn gỡ pin ra luôn mà, ko phải là thay pin mới nữa vì em muốn cắm điện 24/24

Comment

Nguyên văn bởi O.to.ke Xem bài viết

điện áp của pin chỉ có 3.5V, nếu dùng cục sạc 5V bình thường cắm thẳng vào như thế có sao không ạ?
                  Pin li-ion khi sạc đầy là 4.2V, dùng 5V chả sao cả

Comment

em muốn gỡ pin ra luôn mà, ko phải là thay pin mới nữa vì em muốn cắm điện 24/24
                    Khổ cái bạn này, bảo đo thì cứ đo. biết đâu nó thiết kế lấy nguồn từ pin để chạy chứ không phải lấy từ sạc, nên phải đo tại chân pin xem có nguồn không, nếu không có thì dĩ nhiên máy k chạy

Comment

Báo cáo các bác em nối thử nguồn 5V vào thì bật ko lên ạ, nên cuối cùng em lại phải nối cục pin cũ vào và cắm sạc liên tục vậy, hi vọng nó chỉ chai dần chứ ko cháy nổ

Comment

Báo cáo các bác em nối thử nguồn 5V vào thì bật ko lên ạ, nên cuối cùng em lại phải nối cục pin cũ vào và cắm sạc liên tục vậy, hi vọng nó chỉ chai dần chứ ko cháy nổ
                        Pin Li-ion dễ cháy nổ, như này thì an toàn thấp!

Mạch này hẳn được tk dùng pin, cũng như đt di động, cắm nguồn chỉ là để sạc pin thôi, nên khi không có pin thì áp tại chân pin sẽ lớn hơn 4.2V, mạch sẽ báo lỗi hoặc không hoạt động để bảo vệ an toàn cháy nổ trường hợp lk bị lỗi khiến áp tại 2 đầu pin lớn hơn 4V2 gì ấy.

Vậy, để an toàn và đơn giản, bạn hãy tháo bỏ pin và làm theo cách của bạn mèomướp là dùng nguồn ngoài 5V1A gì ấy cấp trực tiếp 24/24 vào vị trí pin, nhưng hãy giảm áp 5V qua 1 diode chỉnh lưu thường 3A trở lên để còn khoảng 4V3 max thôi, để đúng như bạn nói là 'pin nó 3.5V cắm thẳng 5V có sao không?'.

Nếu nó vẫn không chạy thì bạn gắn nối tiếp thêm 1 diode nữa thì mình nghĩ chắc chắn nó sẽ chạy.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Pin Li-ion dễ cháy nổ, như này thì an toàn thấp!
                          hãy giảm áp 5V qua 1 diode chỉnh lưu thường 3A trở lên để còn khoảng 4V3 max thôi, để đúng như bạn nói là 'pin nó 3.5V cắm thẳng 5V có sao không?'.

Nếu nó vẫn không chạy thì bạn gắn nối tiếp thêm 1 diode nữa thì mình nghĩ chắc chắn nó sẽ chạy.
                          Dạ cảm ơn bác, hôm qua em cắm nguồn 5v vào ko lên cũng nghĩ chỉ còn cách thêm mạch giảm áp về 3.5v, mà ko có sẵn để thử.

Comment

Dạ thường thì 5v là nó chạy hết ạ. chú thử với nguồn 5v khác dòng lớn hơn xem được hông ạ. Muốn hạ áp thì chú nối thêm 2 đi ốt vào thì sẽ còn khoảng 4v bằng điện áp pin ạ...

Comment

có thể mạch này dùng con dcdc có chân FB, kiểm tra nguồn vượt quá ngưỡng sẽ ngắt. vậy nên khi hàn chân 5V trực tiếp vào chân pin, chân FB sẽ báo áp vượt quá, sẽ ko chạy được. cách khắc phục là dùng nguồn 5V, cho qua 2 con diode. qua mỗi con áp hạ ~0,5V. nên sau khi qua 2 con áp còn tầm 4V~4.3V(nguồn 5V nhưng áp ra thường nằm từ 4.95~5.2V). hoặc làm mạch hạ áp.
                              còn vụ pin có áp 3.7 thì bạn yên tâm, vì khi pin sạc đầy, áp sẽ nằm tầm ~4.3V.

Comment

Về tác giả

Collapse

O.to.ke Tìm hiểu thêm về O.to.ke

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X