Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn để nghịch điện tử . LM2576 adj

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Điện trở R1, R2 được tích hợp bên trong IC rồi (trừ ADJ), bạn tham khảo một số giá trị của R2 là tính được ngay. Với LM2576-ADJ thì nên cố định R1, còn R2 điều chỉnh bằng chiết áp để có áp ra theo ý mình. Các điện trở nên chọn loại có dung sai nhỏ (1-2% trở 5 vòng màu), độ trôi nhiệt ít thì áp ra ổn định hơn.
    Attached Files
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

nếu như loại ko pải ADJ,R1 và R2 đều được tích hợp trong ic vậy muốn điều khiển điện áp đầu ra bằng cách nào
      tom and jery !!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi canh48ckcd Xem bài viết
        nếu như loại ko pải ADJ,R1 và R2 đều được tích hợp trong ic vậy muốn điều khiển điện áp đầu ra bằng cách nào
        Một đầu R2 đưa ra ngoài ở chân số 4 đấy, bạn nối tiếp điện trở bên ngoài vào trước khi nối với + đầu ra. Khi làm vậy thì áp ra sẽ cao hơn, còn muốn giảm áp thì phức tạp hơn (cần 1 nguồn phụ, ghim áp bằng zene).
        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

mình thấy bạn hiểu sai ý mình rồi,mình nói thế này cho bạn dễ hiểu nhé,mình muốn dùng VDk để điều khiển điện áp đầu ra cua con lm276 ko pai(ADj)theo ý muốn.Vì vậy mình cần biết công thức tính toán điện trở phụ bên ngoài đó.
          datasheet chỉ có thấy nói R1=1k
          tom and jery !!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi canh48ckcd Xem bài viết
            các bạn nói mình ko hiểu lắm,mình hiểu thế này các bạn xem có đúng ko nhé
            con lm2576 co chân feedback đó là chân nhận tín hiệu phản hồi mà dựa vào đây ta có thể lấy được điện áp đầu ra theo ý muốn(trong giới hạn)
            như vậy nếu mình dùng con lm2576-3.3,điện trở R1 và R2 điều 10k thì đầu ra sẽ là bao nhiêu V
            cái con này điện áp ra người ta đã thiết kế cố định rồi là 3.3V nên mình không cần gắn thêm R1, R2. nếu muốn thay đổi điện áp ra được thì bạn chọn loại LM2576-ADJ lúc này phải gắn thêm R1 và R2 để thay đổi điện áp ra, tuy nhiện nhà sản xuất khuyên chúng ta là nên cố định R1 trong khoảng từ 1K-5K (thường là chọn loại 1K) và thay đởi R2 để cho ra điện áp theo ý muốn.

Comment

mình thấy bạn hiểu sai ý mình rồi,mình nói thế này cho bạn dễ hiểu nhé,mình muốn dùng VDk để điều khiển điện áp đầu ra cua con lm276 ko pai(ADj)theo ý muốn.Vì vậy mình cần biết công thức tính toán điện trở phụ bên ngoài đó.
              datasheet chỉ có thấy nói R1=1k
              bạn nối tiếp thêm một R từ chân 4 ra chân Vout và R này bạn coi như R2 (nó gồm R ngoài nối tiếp với R2 tích hợp sẵn trong IC), lúc này bạn tích Vout = 1.23*(1+ (Rngoài+1.7K)/1K))
              Attached Files
              Last edited by caovanhuong; 25-04-2010, 23:12.

Comment

bạn sai rồi,nếu như mình lắp thêm 1 con R3 trước chân feedback thì hoàn toàn lây được điện áp lơn hơn 3,3V.
                tom and jery !!!!!!!

Comment

hay thật đấy sao vừa mình vào ko đọc được bài viêt của bạn bây jo lại đọc được nhỉ,bạn có ý tưởng j để dùng VDk để dk ko?
                  tom and jery !!!!!!!

Comment

mạch boost nguồn lên có thể sử dụng con MC34063 của Motorola. Con này có thể kiếm ở 104 Trung Liệt. Em đã test thử với nguồn pin Li-ion 3.7V. Có thể boost lên khoảng 6V, chưa thử điều chỉnh biến trở để có điện áp cao hơn. Mạch application note có thể kiếm trên mạng. Các bác có thể thử xem. Nguyên lý thì không khác gì so với mạch step-down converter này.

Comment

Công thức tình điện áp ra cho nó đây. Trong datasheet có rồi mà: Vout=Vref(1+R2/R1). R1, cố định, R2 dùng biến trở xoay. Bạn muốn điều khiển thì có thể dùng các phần tử tích cực (điện trở thay đổi, điều khiển được). Còn nếu không thì phải xoay bằng tay thôi. Tôi cũng chưa thử điều khiển điện áp ra bằng vi điều khiển, vì không mấy khi cần nhiều điện áp ra biến thiên đến thế.

Comment

Cho em hỏi có ai từng thử dùng LM2576HV-adj, để đưa ra nguồn 12-15V từ nguồn ắc quy 54VDC chưa. Em đang thiết kế nguồn này và có mấy con cứ cắm vào là nổ mà không rõ nguyên nhân. Mạch nguyên lý thì giống như của bác Van đã post.
                        Đầu ra 54VDC thì lấy từ Rack nguồn Emerson, qua Rectifier của nó. Về chất lượng nguồn thì chắc là không vấn đề gì vì nó sử đụng dể chạy cho cả trạm BTS. Em chỉ không rõ về đặc tính của loại nguồn này, nên không dám chắc là tại nguồn hay tại IC.

Comment

Nguyên văn bởi sadmind Xem bài viết
                          Cho em hỏi có ai từng thử dùng LM2576HV-adj, để đưa ra nguồn 12-15V từ nguồn ắc quy 54VDC chưa. Em đang thiết kế nguồn này và có mấy con cứ cắm vào là nổ mà không rõ nguyên nhân. Mạch nguyên lý thì giống như của bác Van đã post.
                          Đầu ra 54VDC thì lấy từ Rack nguồn Emerson, qua Rectifier của nó. Về chất lượng nguồn thì chắc là không vấn đề gì vì nó sử đụng dể chạy cho cả trạm BTS. Em chỉ không rõ về đặc tính của loại nguồn này, nên không dám chắc là tại nguồn hay tại IC.
                          IC LM257x chỉ hoạt động với mức nguồn vào tối đa là +40V ( 45V cũng chưa thấy chết ngay ) . Cậu cấp nguồn +54V cho nó thì chết ngay là đúng rồi !
                          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Oh bác Van sai rồi con dòng HV này nó chiu được điện áp vào tới 60V cơ mà. Bác Sadmind nên xem lại đấu nối đúng chưa, và các giá trị của linh kiện có chính xác không. Chú ý đến con diode phải là loại shootky, và cuộn dây cũng phải đúng.

Comment

về lý thuyết thì con 2576HV chạy đến 60v là đúng nhưng phải mua con ở đội cấn ý 48k một con thì ok
                              mua con 15k ở chợ trời về chết ngay với điện áp 40v

chẳng là thế này em cũng đốt mấy chục con này rồi
                              cái thằng làm về tổng đài viễn thông jì đó nó chạy cái ADAtor 48v cắm vào cái hộp trong cái hộp CPU này nó có mạch hạ 5v =2A nó chết IC dao động không có .
                              em lấy con LM2576HV để làm , cứ lắp vào là nóng với chết

thay thế đủ thứ cuộn cảm , tỏa nhiệt không chuyển biến
                              chết nhiều quá mói biét là IC rởm lên trên đội cấn mua IC xịn về chạy hết nóng và không chết nũa em làm cho nó 20 hôp chạy hơn 2 năm nay chua thấy khứ hồi đấy là kinh nghiệm xương máu về linh kiện rởm đấy
                              http://baohanhbeptu.vn
                              Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                              Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                              ĐT: 0967 403 123

Comment

À tiện thể đây có cao thủ nào cho ý kiến mạch này giúp với.

Mình hàn mạch theo đúng sơ đồ trên, điện áp ra cũng đúng theo yêu cầu. Nhưng khi dòng tải tăng lên khoảng 500mV thì con B688 và con LM2576ADJ nóng hơn bình thường. Cho chạy cả ngày vẫn ko sao. Bác nào có cao kiến để cho 2 con này bớt nóng không?>

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X