Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ampli Hybrid đơn giản, âm thanh đẳng cấp cao

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bạn ơi, mình theo dõi top này đã lâu, nhưng trình kém chỉ chờ copy của các bạn, bạn nào đã ráp ok xin chỉ dẫn thêm và vui lòng vẽ PCB để mọi người cũng dc hưởng.
    Thanks.

Comment

• Nguyên văn bởi ndtoanree Xem bài viết
      Các bạn ơi, mình theo dõi top này đã lâu, nhưng trình kém chỉ chờ copy của các bạn, bạn nào đã ráp ok xin chỉ dẫn thêm và vui lòng vẽ PCB để mọi người cũng dc hưởng.
      Thanks.
      bác ơi mạch này có vài con nên hàn chút là xong rồi, vẽ pcb thì phí wa, nếu bác biết vẽ thì e đưa cái mạch e làm chạy rồi bác vẽ cho ae sử dụng cũng dc.

Comment

• Ok bạn cho mình xin nhé, mình sẽ thử xem sao.
        Thanks
        Nguyên văn bởi hmig303 Xem bài viết
        bác ơi mạch này có vài con nên hàn chút là xong rồi, vẽ pcb thì phí wa, nếu bác biết vẽ thì e đưa cái mạch e làm chạy rồi bác vẽ cho ae sử dụng cũng dc.

Comment

• Nguyên văn bởi Green_Age Xem bài viết
          Chào các bạn.

Xin giới thiệu với các bạn mạch ampli hybrid cực kỳ dễ lắp, rẻ tiền nhưng những gì thu được sẽ làm bạn hoàn toàn bất ngờ. Bạn sẽ có một thứ âm thanh đủ sức gây sửng sốt cho bất kỳ dân chơi âm thanh sành điệu nào. Âm thanh vượt xa hầu hết các ngôi sao hi-end đang rơi rụng hiện nay

[ATTACH=CONFIG]53337[/ATTACH]

Đây chính là tất cả những kinh nghiệm thực tế và triết lý thiết kế âm thanh mà mình cô đọng lại, tối ưu hóa thành một mạch điện không thể loại bỏ thêm thành phần nào nữa...cũng là một trong những thành quả đơm hoa kết trái của hơn 30 năm làm âm thanh mà mình vui lòng chia sẻ với các bạn.
          Tôi thấy mạch của bác chạy không ổn đâu.
          Bác xem lại hfe của 2SC5200 và 2SA1943 lớn nhất thì cũng khoảng 160 (còn tùy loại nữa)
          Hai điện trở 10K mắc nối tiếp là 20K.
          Dòng chạy qua 2 transistor công suất cực đại cũng chỉ (130/2) / 20.000 x 160 = 0.52 Ampe.
          Có cần dùng tụ xuất âm 10.000 uF không ?
          Có cần dùng nguồn 130 Volt ở tầng công suất không ?
          Không biết bác dùng loa trở kháng bao nhiêu Ohm ?
          Attached Files

Comment

• Cuối cùng được buổi sáng rảnh rỗi lôi ra quấn vài vòng BA để có áp đốt tim. Sửa 2 lần thì cũng có áp DC 6.4 volt.
            Còn BA chính thì em chả quấn làm gì cho mệt. Mà em có muốn quấn thêm thì cửa sổ nó cũng đầy rồi không thêm được bao nhiêu. Em lấy BA 10A/ 0-25-25 ra nắn bội áp lên được 150 volt DC. Chơi luôn. Chưa rảnh đóng nguồn. Các bác chờ em tí.
            TỔng tụ nguồn cũng chỉ có khoảng trên 1000uF thôi
            Attached Files
            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Update tình hình cho anh em vui: Vừa đóng điện con hybrid nè. Kết quả: trong vòng 2 giây con trở 33K cháy xèo xèo xém mồi thuốc được.
              Ở đây áp B+ của em là 150 volt DC.

Comment

• Đáng ra nên để đến sáng. Đêm hôm khój lửa khó dập lắm.
                Áp cao thế sợ quá áp sò ko cụ. Em thấy áp 150v là chuẩn cho 6ak5 đấy ạ. Vì em thấy trên mạng có sơ đồ chạy bóng này.
                Trở 33k , 1k dùng loạj 1w cụ ớj
                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                  Đáng ra nên để đến sáng. Đêm hôm khój lửa khó dập lắm.
                  Áp cao thế sợ quá áp sò ko cụ. Em thấy áp 150v là chuẩn cho 6ak5 đấy ạ. Vì em thấy trên mạng có sơ đồ chạy bóng này.
                  Trở 33k , 1k dùng loạj 1w cụ ớj
                  Cụ thức khuya thế (dậy sớm chứ nhể).
                  Em đóng điện lúc đầu giờ sáng mà qua tới khoảng 2.50 h thì em mới dò hết mạch và đọc lại toàn bộ datasheet của 6AK5, 6J1, 5654 ... và cuối cùng tới đúng 3 h sáng em mới phát hiện 1 điều hết sức ngu ngốc, không thể ai ngu hơn em: ĐẤU NGƯỢC THỨ TỰ CHÂN TỪ 1 TỚI 7 . Thảo nào đốt tim cả buổi mà không thấy nó đỏ .
                  Sau khi sửa lại thì em thấy ..."đèn khuya le lói" rồi. Thế là cầm chắc đứt 2 bóng luôn ( 6AK5; 5654).
                  Đúng là nhiệt tình + NGU NGỐC = PHÁ HOẠI.
                  Attached Files
                  Last edited by tepriu; 27-10-2013, 09:28.

Comment

• Em chưa đấu ngược bao gjờ. Vì các cụ đj trước có bảo nên đốt tim trước mấy tiếng, vớj các bóng nos và bóng lâu ko sử dụng. Thi thoảng buồn buồn mang ra đốt tim chơi

Comment

Em chưa đấu ngược bao gjờ. Vì các cụ đj trước có bảo nên đốt tim trước mấy tiếng, vớj các bóng nos và bóng lâu ko sử dụng. Thi thoảng buồn buồn mang ra đốt tim chơi
                      Hjhj em newbi đèn mừ .
                      Cuộn choke trên mạch cụ đấu thẳng luôn hay là quấn?

Comment

• Em kiếm cáj bjến áp tầm 1A hay to hơn càng tốt. Vì em thử thôj. Chủ yếu lọc cho đèn. Còn sò thì kệ nó. Lắp nhjều tụ lọc là ok rồj
                        Tháo Fe ra. Xếp E một bên I 1 bên. Dùng luôn cuộn sơ cấp 220v

Comment

• Báo cáo các bác là em đả đóng điện lại sau khi kiểm tra lại tất cả, và điều chỉnh 1 chút áp đốt tim đèn.

B+: 145 volt DC có tải. KHi chưa tải thì 150 volt.
                          Áp plate= áp lưới 2 (chạy triode, hình như vậy vì em không rành lắm, lần đầu làm đèn) =69 volt.
                          Áp lưới 3= 2.2 volt.
                          Áp lưới 1=0v
                          Àp đốt tim 6.5 volt có tải. Chưa tải thì 8 volt. Em mất thời gian cái này nhiều nhất.
                          Em chưa làm mấy cuộn choke cuộm pump gì cả.
                          Nguồn mới có 1200uF chưa bổ sung thêm.
                          Choke đang thay bằng trở 1K 3W, các trở khác đều 1W trừ 2 con CS 5W như sơ đồ. Sau khi có choke em sẽ bỏ trở ra.
                          Dòng tĩnh sò CS=23.8mA.
                          Tube đang chạy bóng 5654. KHông nóng như POW đèn. Sau khi ro-đai nghe hết 1 đĩa thì em vẫn cầm soi mói cái bóng được, không nóng.

Nghe: bass không bó chặt như 7294 mà bung ra. Tiếng bass và tiếng hát có vẻ "nảy" hơn.
                          Sẽ làm tiếp phần choke và pump DC rồi báo cáo tiếp.
                          Em làm trên mạch in ,, bác nào cần làm chơi thì em post lên. Nói thật là toàn bộ linh kiện hầu hết như của anh Green, chỉ có phần tụ thì em không có tụ 160volt nên chơi tụ tháo.... nguồn máy tính toàn bộ: 220uF-200v / 330-200v, và nó chạy tốt.

Comment

• PCB cho bác nào thích in ủi - giặt là.
                            Trên bo là 2 cặp tụ bootstrap 100uF-160/200v. Nếu bác nào dùng 220uF thì gắn 1 cặp thôi.
                            Chúc vui.
                            Attached Files

Comment

• Chúc mừng cụ vậy là thành công roàj.
                              Nge chắc to lắm cụ nhỉ

Comment

Chúc mừng cụ vậy là thành công roàj.
                                Nge chắc to lắm cụ nhỉ
                                Em trả thù cho bác được rồi nhé bác .
                                TIếng không to đâu bác , hết volume chỉ bằng 2/3 TDA2005 mắc cầu thôi, em dùng volume 250K như mạch. Nói tóm lại, cỡ chục W. EM không dùng pre,tín hiệu từ CD qua thôi. Em nghĩ nên dùng volume 500k thì to hơn chút. Em nói vậy có phải không bác [MENTION=62072]Green_Age[/MENTION] nhỉ?
                                Sau khi chạy rà 3 đĩa, em đo nóng lại thì áp nguồn em còn 140 volt; áp lưới 3 2,1 volt; áp đốt tim 6.4 volt; dòng tĩnh 72mA (lúc nóng).
                                Hết volume thì không ù không xì.
                                Tiếng nhạc/hát thì em chưa bàn vì tai em là gần như bằng tai ... trâu. Em nghe thử ít nhất 10 đĩa rồi mới dám bàn ngoài cái post trên kia.

Comment

Về tác giả

Collapse

Green_Age Tìm hiểu thêm về Green_Age

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X