Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ghép 2 tranzitor TIP41C-TIP41C hoặc TIP42C-TIP42C cho mạch khuêch đại âm thanh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ghép 2 tranzitor TIP41C-TIP41C hoặc TIP42C-TIP42C cho mạch khuêch đại âm thanh

Mình có cái mạch khuếch đại dùng TIP41C và TIP42C. bây giờ muốn tăng công suất lên để nghe cho đã. có người bảo là ghép 2 tran cùng loại lại vớ nhau. không biết như thế có được không hả các bạn?
    nếu được thì chỉ mình cách ghép với! cảm ơn mọi người nhiều!
    Email:
    0943.693.893

Nguyên văn bởi eyabyt Xem bài viết
    Mình có cái mạch khuếch đại dùng TIP41C và TIP42C. bây giờ muốn tăng công suất lên để nghe cho đã. có người bảo là ghép 2 tran cùng loại lại vớ nhau. không biết như thế có được không hả các bạn?
    nếu được thì chỉ mình cách ghép với! cảm ơn mọi người nhiều!

mạch thế chỉ tăng dòng tiêu thụ thôi chứ k tăng dc cs bao nhiêu đâu bạn, do cấu tạo mạch, nguồn áp cố định rùi thì bạn làm cũng k hơn dc nhiu cả, VD 1 cặp 41/42 của bạn đánh dc 30W, bạn ghép lại là 5 cặp thì cs là ~40W thôi, nó tăng dòng qua tải, khi đó mắc thêm 1 loa // vào thì nghe lớn hơn xíu, chứ mắc 1 loa vào vặn volume thì nghe vẫn thế thôi
    .

Comment

Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
      mạch thế chỉ tăng dòng tiêu thụ thôi chứ k tăng dc cs bao nhiêu đâu bạn, do cấu tạo mạch, nguồn áp cố định rùi thì bạn làm cũng k hơn dc nhiu cả, VD 1 cặp 41/42 của bạn đánh dc 30W, bạn ghép lại là 5 cặp thì cs là ~40W thôi, nó tăng dòng qua tải, khi đó mắc thêm 1 loa // vào thì nghe lớn hơn xíu, chứ mắc 1 loa vào vặn volume thì nghe vẫn thế thôi
      bình thường là 1 cặp TIP41,42 sẽ đảm nhận khuếch đại 1 kênh, vậy giờ dùng 2 cặp thì có khuếch đại tốt hơn không?
      mà nếu bạn có mạch chạy TIP41,42 nào công suất lơn lớn tí không.nếu có cho mình xin với!
      Email:
      0943.693.893

Comment

Em cũng đang có 5 cập TIP 41C/42C, em mới làm được cái bộ nguồn 200W - áp +-24V. Mỗi cặp transistor công suất an toàn em tạm cho là 40W (thông số chuẩn là 65W với áp 100V). Nếu em ghép song song 4 cặp tran lại thì có đạt tổng là 4*40 = 160W không hả các bác. Liệu em lắp loa 160W vô có chạy tốt không?
        Mới cả em cũng muốn hỏi thêm.
        - Khi em ghép cặp sò với áp như trên thì em nên dùng trở nhiệt để ghép 4 cặp tran là bao nhiêu Ôm. Có ngừoi khuyên em là nên dùng 10 Ôm là ổn, liệu có cao quá không các bác? Em nghĩ chỉ dưới 5 Ôm thôi hoặc đấu thẳng cũng được.

Em xin cám ơn các bác nhiều !
        Last edited by Main; 28-04-2013, 06:00.

Comment

Như bạn nói thì tăng Cs lên là tăng số lượng sò , như vậy chỉ là cải thiện tiếng bass và khi kêu to sẽ đủ dòng cấp cho loa thôi , Công suất phụ thuộc vào điện áp nguồn nuôi và tải , bạn thay đổi 2 giá trị đó sẽ thay đổi cs , như vậy chỉ còn cách đánh cầu thì công suất sẽ tăng lên ,

Comment

ai làm mạch tăng âm với TIP41 Tip42 rồi cho em xin với ak.

Comment

anh có mạch in của nó không ạ cho em xin với

Comment

Em cũng có 1 mạch công xuất dùng 2 cặp tip41,tip42 , cho ra 2 kênh stereo, 2transitor /1kênh, nhưng chẳng biết công xuất của từng kênh thế nào nữa, mạch dùng nguồn đôi 24V !!!

Comment

ai có mạch đó thì up lên em tham khảo với.thank

Comment

Về tác giả

Collapse

eyabyt Tìm hiểu thêm về eyabyt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X