Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ Ampli Cali KA 903, lỗi nhẩy role.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ Ampli Cali KA 903, lỗi nhẩy role.

Xin chào anh em trên diễn đàn.
    Em đang sửa con ampli California KA 903, sử dụng 8 sò (A1941 và C5198). HIện tượng cắm điện sau 3s role đóng, nhưng sau đó khoảng gần 10s thì role lại nhẩy. Em đã tháo sò kiểm tra thì toàn bộ 8 sò không chết, còn có bị rò hay không thì em không biết cách kiểm tra. Em đã đo nguôi tất cả transistor và điện trở, và một vài tụ hóa, nhưng không phát hiện ra khác thường gì. duy chỉ có một vị trí của 3 transistor 2N 5551 là thấy khác thường (khi gắn trên mạch em đo thấy điện trở giữa các chân C, B, E khác với thông số OK, cả hai chiều kim đều lên),, nhưng khi tháo ra khỏi mạch đo thì transistor hoàn toàn bình thường. Khi không có sò thì cắm điện role đóng và không bị nhẩy nữa. Em cố search google tìm schematic của nó nhưng không thấy, có ai có cho em xin với, em chụp tạm ảnh của board mong mọi người giúp đỡ. Em cảm ơn!

em gửi mấy ảnh cả nhà tham khảo:

Comment

việc đầu tiên là xem coi sò của kênh nào gây ra hiện tượng làm tắt rơ le bảo vệ loa bằng cách đó tại ngõ ra xem kênh nào có áp DC, từ dấu hiệu này xem áp DC đó là âm hay là dương , từ đó sò P hay sò N dẫn , hãy tách kênh không hư ra , để lại kênh đang bị hư có điện để sửa , hoặc là để nguyên kênh còn chạy trong mạch để dùng đó là chuẩn để sửa kênh kia , bệnh này thường hay do cặp vi sai tầng đầu và linh kiện của nó gây ra .

Comment

Nguyên văn bởi 0601 Xem bài viết
        em gửi mấy ảnh cả nhà tham khảo:

3 con đó là vi sai và 1 con cấp nguồn hay gì đó em không ró phần này lắm.

Còn phần role:

- Lúc role đóng thì nhạc có ra loa hay ko?
        - Ca này không khó vì nó là bệnh thường gặp của mấy ampli này.
        - Tốt nhất thì nên mang ra thợ vì không khéo lợn lành thành lợn què, ampli là hàng hịn đấy!

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết

3 con đó là vi sai và 1 con cấp nguồn hay gì đó em không ró phần này lắm.

Còn phần role:

- Lúc role đóng thì nhạc có ra loa hay ko?
          - Ca này không khó vì nó là bệnh thường gặp của mấy ampli này.
          - Tốt nhất thì nên mang ra thợ vì không khéo lợn lành thành lợn què, ampli là hàng hịn đấy!
          Tks bạn. Khi role đóng không có âm thanh ra loa bạn à.

Comment

vậy thì hư cả 2 phần rồi. phần tiền kđ và phần bảo vệ loa. bạn đo output lúc ko đưa tín hiệu vào xem có áp dc ko?

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
              vậy thì hư cả 2 phần rồi. phần tiền kđ và phần bảo vệ loa. bạn đo output lúc ko đưa tín hiệu vào xem có áp dc ko?
              Cảm ơn bạn. Ban đầu khi role mới đóng thì mình đo điện áp tại ngõ ra loa chỉ khoảng 0.125 VDC, nhưng sau đó điện áp tăng dần lên khoảng 4; 5 VDC thì role bắt đầu nhẩy. Theo mình được biết phần nhiều nguyên nhân của lỗi này là do lỗi phần transistor kích hoặc transistor phần tiền khuếch đại, mình tìm trên mạng được một sơ đồ như thế này, check đường mạch thực tế nhiều tương đồng. Cơ mà mình kiểm tra linh kiện liên quan đến hai phần như trên hình (transistor kích và tiền khuếch đại) thì không thấy bất thường gì cả. Anh em nào biết giúp mình với, mình cảm ơn!

Comment

Bạn đo có áp DC ở 1 hay cả 2 kênh. Bạn thử đánh fan từ tầng cs lùi về trước đi. Có khả năng BJT nào đó rò hoặc R bị trôi nhiệt.

Comment

nếu máy của bạn tầng nhập sử dụng 2 cặp vi sai đối xứng như trong sơ đồ trên thì pan này hơi khó , vì chỉ cần 1 con transistor trong 2 cặp trên bị trôi là mạch công suất sẽ bị lệch áp và sẽ có 1 vế dẫn nhiều , khiến cho ngõ ra có áp DC , rơ le sẽ tắt, việc tìm chỗ hư là tách tầng sò ra , rồi cho máy chạy đo và theo dõi áp ra của 2 tầng thúc , khi tầng thúc có thay đổi áp ra là có thể biết được cặp vi sai nào hư hỏng , hoặc cách gọn nhất là thay cả 4 con vi sai tốt vào luôn để mau tìm được vùng hư hỏng, 4 con này phải đo hFe tương đương với nhau , nếu đã thay rồi mà vẫn bị thì kiểm tra phần cấp nguồn cho 4 con này , tất nhiên tầng thúc cũng phải xem xét kỹ .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                    nếu máy của bạn tầng nhập sử dụng 2 cặp vi sai đối xứng như trong sơ đồ trên thì pan này hơi khó , vì chỉ cần 1 con transistor trong 2 cặp trên bị trôi là mạch công suất sẽ bị lệch áp và sẽ có 1 vế dẫn nhiều , khiến cho ngõ ra có áp DC , rơ le sẽ tắt, việc tìm chỗ hư là tách tầng sò ra , rồi cho máy chạy đo và theo dõi áp ra của 2 tầng thúc , khi tầng thúc có thay đổi áp ra là có thể biết được cặp vi sai nào hư hỏng , hoặc cách gọn nhất là thay cả 4 con vi sai tốt vào luôn để mau tìm được vùng hư hỏng, 4 con này phải đo hFe tương đương với nhau , nếu đã thay rồi mà vẫn bị thì kiểm tra phần cấp nguồn cho 4 con này , tất nhiên tầng thúc cũng phải xem xét kỹ .
                    Cám ơn bạn, mình xin lỗi, mình nhầm một chút, một kênh của mình chỉ bao gồm 1 tầng tiền khuếch đại như hình vẽ bên dưới:

Sai lệch điện áp chỉ xảy ra ở một kênh, kênh còn lại không thay đổi (khi mình đo VDC chỉ có một kênh lớn hơn 0 V). Nhưng khi mình đo và so sánh linh kiện liên quan đến hai kênh thì không có sự khác biệt gì.
                    ở phần nguồn ó hai con tụ nguồn 10.000 uf 63 V, có vẻ phồng đít nhưng tháo ra đo vẫn phóng nạp bình thường, liệu con này có ảnh hưởng gì không nhỉ??

Comment

Bạn đo có áp DC ở 1 hay cả 2 kênh. Bạn thử đánh fan từ tầng cs lùi về trước đi. Có khả năng BJT nào đó rò hoặc R bị trôi nhiệt.
                      Mình xin lỗi, vì không nói cụ thể. Lệch điện áp chỉ xảy ra ở một kênh, kênh còn lại điện áp vẫn 0V.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                        Bạn có thể nói rõ hơn về việc tách mạch ra để kiểm tra loại trừ không để mình hiểu được không.? Tầng vi si bạn nói có phải tầng tiền khuếch đại không nhỉ, còn tầng thúc có phải là tầng kích???

Comment

Thế thì bạn cứ việc đo "nóng" từng điểm từ tầng cs của cả 2 kênh và so sánh giá trị áp với nhau là tìm được chổ nào hỏng thôi mà. Tuy hơi lâu và phải cẩn thận tí nhưng sẽ dễ khoang vùng được "em" nào co vấn đề liền.

Ủa mạch tiền KĐ không có vế dưới thì làm sao bá kì âm khuếch đại được!?

Comment

Thế thì bạn cứ việc đo "nóng" từng điểm từ tầng cs của cả 2 kênh và so sánh giá trị áp với nhau là tìm được chổ nào hỏng thôi mà. Tuy hơi lâu và phải cẩn thận tí nhưng sẽ dễ khoang vùng được "em" nào co vấn đề liền.

Ủa mạch tiền KĐ không có vế dưới thì làm sao bá kì âm khuếch đại được!?
                            Ok, để mình thử đo nóng xem sao. Ý mình là nó chỉ có một tầng 2 cặp như bên trên thôi, còn bên dưới không có hai con trans đó nữa. Kiểu giống như hình dưới này.

Comment

Nguyên văn bởi 0601 Xem bài viết
                              Bạn có thể nói rõ hơn về việc tách mạch ra để kiểm tra loại trừ không để mình hiểu được không.? Tầng vi si bạn nói có phải tầng tiền khuếch đại không nhỉ, còn tầng thúc có phải là tầng kích???
                              thế mà bạn lại đưa cái sơ đồ đó lên làm mình nghĩ là mạch giống vậy , mach đó là mạch chất lượng cao đấy , còn tầng vi sai là tầng có 2 con transistor 2 chân E nối với nhau đấy, cũng là tiền khuếch đại , còn tầng thúc là tầng kích , còn tách mạch là tách cặp sò ra khỏi mạch đang bị hư để tránh bị hư sò khi đang sửa , cách sửa cũng gần giống như bài viết trên .

Comment

Về tác giả

Collapse

0601 Tìm hiểu thêm về 0601

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X