Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nhờ giúp sửa chữa mạch công suất ampli

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nhờ giúp sửa chữa mạch công suất ampli

Lâu lắm rồi mới trở lại diễn đàn,nay em có câu hỏi ngắn gọn này nhờ mọi người chỉ giúp ! Em có mạch ampli 4 transistor 2 transistor một kênh nó hát ra tiếng khịt khịt è è gỡ ra em kiểm tra thì biết tầng tiền khuếch đại bị hư vì nó cứ lệch áp không đồng áp với nhau,rồi mua ic khác thay vào cũng thế,nhưng khi không mắc ngõ out của ic HA17741 vào điểm giữa hai con diot thì đo áp nó bằng nhau ,cứ thế loay hoay làm thay tụ thay trở thay tùm lum rồi giờ vẫn thế nhờ diễn đàn mình giúp dùm nhé !

Mạch này cũng khg nhiều linh kiện.nên dễ kiểm tra.
    rút ic ra khỏi mạch, đo linh kiện R-C-D xem còn tốt khg.
    thay mới 2 trans nhỏ, 2con diode.
    thử 2con còng công suất còn tốt khg.
    vệ sinh lại mạch.
    cấp nguồn cho mạch kiểm tra áp + / - xem có cân bằng nhau.
    chúc thành công.

Comment

Đây nè anh manhnha11 em đã làm mạch mới y theo sơ đồ này(chỉ khác cái mạch cũ của em là dùng ic HA17741 còn mạch này sử dụng ic 4558) áp của con ic đã ổn nhưng khi mắc ngõ out vào điểm giữa hai con diot là áp phân cực BE của transistor thúc A1013 lệch áp rất nhiều nó là 6V trong khi đó áp phân cực BE của transistor C2383 là 0,5V như vậy mới đúng. Khi gỡ ngõ out ic ra khỏi điểm giữa hai diot thì áp phân cực của hai transistor thúc đều bằng nhau,bệnh y như mạch cũ trong khi đó em đã làm mạch mới,thật tình mà nói kiến thức của em hạn hẹp suy nghĩ từng chút một để giải quyết nhưng vẫn không thành công. Mong anh manhnha11 và các bạn các chú trên diễn đàn giúp dùm,à mà còn một chuyện nữa là khi mắc thẳng tín hiệu nhạc vào điểm giữa hai diot khi đã gỡ chân out của ic ra vẫn hát ngon lành trong trẻo không rè không nghẹt.

Comment

Bạn kiểm tra kỹ điểm nối đất của bạn có chuẩn chưa mình nghi điểm nối đất của bạn có điểm nào bị bỏ sót...

Comment

Nguyên văn bởi trung_hieu22 Xem bài viết
          Đây nè anh manhnha11 em đã làm mạch mới y theo sơ đồ này(chỉ khác cái mạch cũ của em là dùng ic HA17741 còn mạch này sử dụng ic 4558) áp của con ic đã ổn nhưng khi mắc ngõ out vào điểm giữa hai con diot là áp phân cực BE của transistor thúc A1013 lệch áp rất nhiều nó là 6V trong khi đó áp phân cực BE của transistor C2383 là 0,5V như vậy mới đúng. Khi gỡ ngõ out ic ra khỏi điểm giữa hai diot thì áp phân cực của hai transistor thúc đều bằng nhau,bệnh y như mạch cũ trong khi đó em đã làm mạch mới,thật tình mà nói kiến thức của em hạn hẹp suy nghĩ từng chút một để giải quyết nhưng vẫn không thành công. Mong anh manhnha11 và các bạn các chú trên diễn đàn giúp dùm,à mà còn một chuyện nữa là khi mắc thẳng tín hiệu nhạc vào điểm giữa hai diot khi đã gỡ chân out của ic ra vẫn hát ngon lành trong trẻo không rè không nghẹt.
          chnh lại mạch điện một tí , ở chân 6 [ hoac 2 ] íc có 2 trở 5k6 & 1k [theo hình] .
          ở trở 1k cắt bỏ chân nói vào íc ta đấu thêm 1tu họa từ 47-100mf, đầu tu + đầu vào ic, dau - noi vao tro 1k.
          o trò 5k6 có thể gỡ bỏ .
          ráp đúng mạch,không có sai sót gì máy sẽ chạy tốt.

Comment

Thật tình mà nói em đã mất ngủ với cái mạch này,không hiểu lí do gì mà như vậy đã tìm hiểu nhiều nguồn khác nhau. Cứ cấp chân out IC vào điểm giữa hai diot là
            LỆCH ÁP mặc dù đã thử nhiều IC khác nhau. Đã kiểm tra mass rất kĩ và đã chỉnh sửa lại theo anh manhnha11, nhưng không thành công. NẾU CẤP TÍN HIỆU VÀO ĐIỂM GIỮA HAI DIOT THÌ ÂM THANH RA RẤT ỔN nhưng nó không có tầng khuếch đại đệm thì nghe không còn hay ho gì nữa và âm thanh cũng nhỏ,nay rất mong các anh em trên diễn đàn đã gặp phải vấn đề này thật lòng giúp đỡ em EM XIN CÁM ƠN VÀ HẬU TẠ !

Comment

Nguyên văn bởi trung_hieu22 Xem bài viết
              Thật tình mà nói em đã mất ngủ với cái mạch này,không hiểu lí do gì mà như vậy đã tìm hiểu nhiều nguồn khác nhau. Cứ cấp chân out IC vào điểm giữa hai diot là
              LỆCH ÁP mặc dù đã thử nhiều IC khác nhau. Đã kiểm tra mass rất kĩ và đã chỉnh sửa lại theo anh manhnha11, nhưng không thành công. NẾU CẤP TÍN HIỆU VÀO ĐIỂM GIỮA HAI DIOT THÌ ÂM THANH RA RẤT ỔN nhưng nó không có tầng khuếch đại đệm thì nghe không còn hay ho gì nữa và âm thanh cũng nhỏ,nay rất mong các anh em trên diễn đàn đã gặp phải vấn đề này thật lòng giúp đỡ em EM XIN CÁM ƠN VÀ HẬU TẠ !
              chụp hình mach cả 2 mặt đưa lên xem thế nào.
              thử nối 1 tụ [ trị số 104 ] từ chân 7 ic đến điểm giửa 2 diode xem thế nào.
              có dịp lên ông bác ở sadec ,ghé anh cho 1 mạch còn tốt về sử dụng.

Comment

Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
                chụp hình mach cả 2 mặt đưa lên xem thế nào.
                thử nối 1 tụ [ trị số 104 ] từ chân 7 ic đến điểm giửa 2 diode xem thế nào.
                có dịp lên ông bác ở sadec ,ghé anh cho 1 mạch còn tốt về sử dụng.
                Em cám ơn anh manhnha11 nhiều nhe,cái ý của em là để ráp để chỉnh sửa để hiểu và biết nó như thế nào nhưng em bostay đã mua mạch mới đã ráp đã chạy xin cám ơn sự nhiệt tình của anh.

Comment

Về tác giả

Collapse

trung_hieu22 Tìm hiểu thêm về trung_hieu22

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X