Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch loa 4.1 dùng TDA2030A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch loa 4.1 dùng TDA2030A

Chào các bác. Em có con loa 4.1. Tình hình là 2 đường tín hiệu FL và FR nguyên bản của nó tiếng cực bé và bị bóp méo nhiều. Giờ em muốn chỉnh sao cho nó nói ro hơn nữa thì phải làm sao? Nếu đấu cho song song Fl và FR với cổng SL và SR thì sợ con 2030 không kéo nổi và cháy. Mong các bác chỉ cách giúp em với ạ.
    Sơ đồ em nó như sau:
    Click image for larger version

Name:	image_92499.jpg
Views:	5330
Size:	226.0 KB
ID:	1697121
    Gà con online

4 chấm cái con khỉ gió. có 3 con tda 1 con bass. 1 con L. 1 con R. túm 2 cái loa chéc vào làm 1. rùi đấu vào sl và sr là xong...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      4 chấm cái con khỉ gió. có 3 con tda 1 con bass. 1 con L. 1 con R. túm 2 cái loa chéc vào làm 1. rùi đấu vào sl và sr là xong...
      4 chấm đó mèo ơi , mạch này là mạch ăn gian 2 đường R là ảo ghép kèm 2 đường F nên đường F thì to còn R thì nhỏ xíu à muốn to thì ghép thêm 2 con TDA nữa và tăng thêm 2 đầu vào tín hiệu cho nó .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
        4 chấm đó mèo ơi , mạch này là mạch ăn gian 2 đường R là ảo ghép kèm 2 đường F nên đường F thì to còn R thì nhỏ xíu à muốn to thì ghép thêm 2 con TDA nữa và tăng thêm 2 đầu vào tín hiệu cho nó .
        Vậy là không ghép thêm 2 con tda thì không còn cách nào để 2 loa đó nghe to hơn hả bác?
        Gà con online

Comment

Nguyên văn bởi tranduythoan Xem bài viết
          Vậy là không ghép thêm 2 con tda thì không còn cách nào để 2 loa đó nghe to hơn hả bác?
          Mạch 4.1 phải có 5 ngỏ vào tín hiệu nếu chỉ có 2 ngỏ L+R thì trong mạch phải có ic giải mã 4.1 mới là mạch thật . mạch của bạn chỉ có 2 nên mạch sub ngỏ vào có lọc treble còn mạch R thì là R ảo ăn theo mạch F nên kêu nhỏ .
          Nếu không gắn thêm ic cho đúng nguyên lý mà muốn cho R to hơn tý thì làm thành 2.1 như mèo mướp bày là ghép nối tiếp hay // loa R vào loa F, nếu 2 loa giống nhau thì kêu to bằng nhau .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
            Mạch 4.1 phải có 5 ngỏ vào tín hiệu nếu chỉ có 2 ngỏ L+R thì trong mạch phải có ic giải mã 4.1 mới là mạch thật . mạch của bạn chỉ có 2 nên mạch sub ngỏ vào có lọc treble còn mạch R thì là R ảo ăn theo mạch F nên kêu nhỏ .
            Nếu không gắn thêm ic cho đúng nguyên lý mà muốn cho R to hơn tý thì làm thành 2.1 như mèo mướp bày là ghép nối tiếp hay // loa R vào loa F, nếu 2 loa giống nhau thì kêu to bằng nhau .
            Ghép nối tiếp thì phải cắm cả 2 loa nó mới nói, còn ghép // thì cắm 1 cái cũng nói. Cái này e biết, nhưng e sợ là con 2030 có chịu nổi ko? Vì lúc đó có phải là 1 con phải kéo 2 loa với công suất lớn hơn.
            Gà con online

Comment

Ghép nối tiếp thì phải cắm cả 2 loa nó mới nói, còn ghép // thì cắm 1 cái cũng nói. Cái này e biết, nhưng e sợ là con 2030 có chịu nổi ko? Vì lúc đó có phải là 1 con phải kéo 2 loa với công suất lớn hơn.
              Chỉ cần tổng công suất < 14W là được thôi mà, với lại nếu quá công suất mà nóng quá thì IC cũng tự ngắt, lúc đó bạn vặn nhỏ volume lại 1 chút là được thôi mà. Mình chỉ sợ là nếu 2 loa 4 ohm ghép song song còn 2 ohm thì ko đúng trở kháng khuyến cáo của IC thôi.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                Chỉ cần tổng công suất < 14W là được thôi mà, với lại nếu quá công suất mà nóng quá thì IC cũng tự ngắt, lúc đó bạn vặn nhỏ volume lại 1 chút là được thôi mà. Mình chỉ sợ là nếu 2 loa 4 ohm ghép song song còn 2 ohm thì ko đúng trở kháng khuyến cáo của IC thôi.
                Em thấy loa ghi 6 Ohm. Đấu lại còn 3Ohm. Ko biết có trụ được ko nữa.
                Gà con online

Comment

Em thấy loa ghi 6 Ohm. Đấu lại còn 3Ohm. Ko biết có trụ được ko nữa.
                  Mình nghĩ là được vì 4 hay 3 cũng chỉ hơn kém nhau xíu, với lại nếu mắc nối tiếp thành 12 ohm thì tiếng sẽ bé kinh khủng.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranduythoan Tìm hiểu thêm về tranduythoan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X