Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nắn dòng cho loa field coil

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch nắn dòng cho loa field coil

Mình mới mua được đôi loa field coil. Quận dây field cần cấp nguồn 100v. Hiện mình đang tìm giải pháp thiết kế nguồn. Mình thấy nhiều người chơi dùng nguồn nắn dòng đèn. Mình muốn hỏi các bác là nếu mình dùng chỉnh lưu đi ốt cầu có được không?

Bây giờ người ta toàn dùng diot vì có nhiều ưu điểm. Chỉ mấy người hoài cổ mới dùng đèn thôi. Mắc nối tiếp thêm 1 con điện trở nhiệt NTC với diot để hạn dòng nạp tụ ban đầu thế là đặc tuyến của nó gần giống với đèn rồi.
    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi vantuguitar Xem bài viết
      Mình mới mua được đôi loa field coil. Quận dây field cần cấp nguồn 100v. Hiện mình đang tìm giải pháp thiết kế nguồn. Mình thấy nhiều người chơi dùng nguồn nắn dòng đèn. Mình muốn hỏi các bác là nếu mình dùng chỉnh lưu đi ốt cầu có được không?
      Nếu không phải là người chơi hi end mua loa này là mua thêm việc vì nguồn dc phải phẳng sạch không nhiễu tiếng nó mới trong được , nắn đèn hay diod cũng phải lọc 2 mắt tức là nguồn nắn xong lọc tụ rồi đưa vào cuộn choke ngỏ ra có tụ lọc nữa rồi mới cấp cho loa .
      Cuộn choke là cuộn dây quấn trên lỏi sắt từ dùng lọc nhiễu xoay chiều trên đường nguồn .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Nếu không phải là người chơi hi end mua loa này là mua thêm việc vì nguồn dc phải phẳng sạch không nhiễu tiếng nó mới trong được , nắn đèn hay diod cũng phải lọc 2 mắt tức là nguồn nắn xong lọc tụ rồi đưa vào cuộn choke ngỏ ra có tụ lọc nữa rồi mới cấp cho loa .
        Cuộn choke là cuộn dây quấn trên lỏi sắt từ dùng lọc nhiễu xoay chiều trên đường nguồn .
        Cám ơn bác! Có phải quận choke nó chỉ có ít vòng dây quấn bên ngoài quận dây nam châm điện ko? Vậy mình cho điện sau một tụ qua chỗ đó rồi sau đó thêm tụ nữa rồi mới vào quận dây chính kia đúng ko?
        nhưng mình thấy quận dây đó nó nối tiếp với quận dây tín hiệu vào. Chỗ này mình chưa hiểu!

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Bây giờ người ta toàn dùng diot vì có nhiều ưu điểm. Chỉ mấy người hoài cổ mới dùng đèn thôi. Mắc nối tiếp thêm 1 con điện trở nhiệt NTC với diot để hạn dòng nạp tụ ban đầu thế là đặc tuyến của nó gần giống với đèn rồi.
          cám ơn bác. Trước em nghe có bác nói nếu nguồn hiệu điện thế cáo thì dùng đèn, điện thế thấp thì dùng đi ốt. Nhưng nghe bác nói vậy thấy yên tâm hơn!
          Bác cho em tư vấn thêm là cái điện trở NTC ấy có cần lưu ý trị số gì không hay chỉ cần mua con điện tở NTC bán phổ biến trên mạng là dùng được. Quận field của em nó chạy điện thế 100v và dòng tải là 50mA.

Comment

Cám ơn bác! Có phải quận choke nó chỉ có ít vòng dây quấn bên ngoài quận dây nam châm điện ko? Vậy mình cho điện sau một tụ qua chỗ đó rồi sau đó thêm tụ nữa rồi mới vào quận dây chính kia đúng ko?
            nhưng mình thấy quận dây đó nó nối tiếp với quận dây tín hiệu vào. Chỗ này mình chưa hiểu!
            Cuộn choke là 1 cuộn nằm riêng bên ngoài. Dùng mạch ổn áp thì tốt hơn cuộn choke.

Cuộn dây mà bạn nói chắc là để bù tín hiệu thôi.
            sau.ph

Comment

Cuộn choke là 1 cuộn nằm riêng bên ngoài. Dùng mạch ổn áp thì tốt hơn cuộn choke.

Cuộn dây mà bạn nói chắc là để bù tín hiệu thôi.
              À, người ta còn gọi là cuộn cảm đúng ko bác? Cái ấy mình chỉ cần kiếm cái lõi sắt như ở cái máy biến áp nhỏ về quấn dây vào cho nó cảm ứng từ để lọc nhiễu đện thế, tác dụng gần giống tụ đúng không?
              Mình có cần tính vòng dây cho phù hợp hiệu điện thế và công suất tiêu thụ không bác? Hay là cuộn cảm càng to thì dòng càng phẳng giống như tụ?

Comment

Đúng rồi, là cuộn cảm hay cuộn lọc. Thường thì nó có kích thước xấp xỉ biến áp nguồn. Số vòng dây càng nhiều thì lọc càng tốt nhưng nếu nhiều quá thì lõi từ bị bão hoà.

Nếu dòng tiêu thụ chỉ có 50mA thì chọn NTC có trị số ôm lớn một chút, thí dụ 100D.
                sau.ph

Comment

Đúng rồi, là cuộn cảm hay cuộn lọc. Thường thì nó có kích thước xấp xỉ biến áp nguồn. Số vòng dây càng nhiều thì lọc càng tốt nhưng nếu nhiều quá thì lõi từ bị bão hoà.

Nếu dòng tiêu thụ chỉ có 50mA thì chọn NTC có trị số ôm lớn một chút, thí dụ 100D.
                  Oke, vậy cảm ơn bác nhé!

Comment

Dòng tải là cố định khi loa hoạt động cũng không thay đổi nên cũng không cần ổn áp nguồn . Cuộn choke là cuộn cảm dùng chặn tần 50-60 hz dòng 100 ma chỉ cần fe cỡ 1 A thôi mà phải fe tốt ghép cho chặt không thì còn nhiễu thêm , có thể thay bằng trở 200-500 R 10W cho gọn .

Comment

Cám ơn các bác đã nhiệt tình trợ giúp. Em đang mua nguyên liệu về quấn. Có gì mắc lại nhờ các bác ạ!

Comment

Các bác ơi! Em mới mua được lõi thép có thiết diện 13,7 Cm2. Muốn quấn biến áp cách ly làm nguồn có điện vào quận sơ là 220v, quận thứ ra 120v. Em biết cách tính số vòng dây rồi nhưng chưa biết tính cỡ dây. Các bác cao thủ tính giúp em thiết diện dây quận sơ và quận thứ cho tối ưu với. Diện tích khoảng trống để quấn dây là 3,6 Cm2 ạ! Em không phải dân chuyên ngành nên nếu các bác đưa mấy công thức vào em cũng ko hiểu gì đâu. Cám ơn các bác!

Comment

Các bác ơi! Em mới mua được lõi thép có thiết diện 13,7 Cm2. Muốn quấn biến áp cách ly làm nguồn có điện vào quận sơ là 220v, quận thứ ra 120v. Em biết cách tính số vòng dây rồi nhưng chưa biết tính cỡ dây. Các bác cao thủ tính giúp em thiết diện dây quận sơ và quận thứ cho tối ưu với. Diện tích khoảng trống để quấn dây là 3,6 Cm2 ạ! Em không phải dân chuyên ngành nên nếu các bác đưa mấy công thức vào em cũng ko hiểu gì đâu. Cám ơn các bác!
                          Bạn lấy biến áp 35-0-35 dùng cho amp loại nhỏ để ráp đỡ công quấn .

Comment

Bạn lấy biến áp 35-0-35 dùng cho amp loại nhỏ để ráp đỡ công quấn .
                            Mình mua lõi thép rồi nên muốn tận dụng, cũng để trải nghiệm việc tự làm.

Comment

Cửa sổ quấn dây thường khoảng 1/2 tiết diện lõi, tức là khoảng 7cm2. Của bạn sao chỉ có 3,6cm2 vậy có đo lộn không?

Dòng tải là cố định khi loa hoạt động cũng không thay đổi nên cũng không cần ổn áp nguồn.
                              Tải cố định nhưng nguồn nhấp nhô, nếu dùng ổn áp sẽ ra điện áp phẳng hơn mạch lọc.
                              sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

vantuguitar Tìm hiểu thêm về vantuguitar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X