Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tui ko có điều kiện tìm đc sơ đồ âmly. ai có cho xin cai sơ đồ nguyên li nào.thanks

Comment

• các huynh tỷ nhớ dùng kí hiệu quốc tế nha. nhiều kí tự tui chưa từng thấy bao giở đâu

Comment

• chị lanhuong có thể cho cai email để em dễ hỏi nhiều vấn đề ko vậy

Comment

• Nguyên văn bởi thekhoat Xem bài viết
          tui ko có điều kiện tìm đc sơ đồ âmly. ai có cho xin cai sơ đồ nguyên li nào.thanks
          Thì bác cứ sử dụng cái của mình đó, được chị LH sửa chữa hoàn hảo rùi. Cái này theo tính toán sơ sơ thì đến 100W đó. Nghe cũng được lắm.
          bác làm đi rùi nhớ báo cho mọi người biết âm thanh thế nào nha.
          Chúc thành công.

Comment

• Làm sao lắp tụ Ck vào đó được ?
            Nếu lắp tụ vào đó thì mất luôn tính năng hồi tiếp DC . Điện áp DC lối ra công suất sẽ xuất hiện .
            Chị Nan Hương chắc đang căng thẳng tâm trí đây !!!!!!!!

Cần tăng trị số R17 và 18 lên . Nếu không thì Opam sẽ bị quá tải vì trở kháng đầu ra của nó bị thấp .
            Có thể sửa như thế này .
            Attached Files
            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

• Trước tiên xin cảm ơn mọi người góp ý.
              Em đã kém rồi, ai nói sao thi em nghe vậy, nhưng hai người, hai ý kiến không biết "thực-hư" thế nào đây? Bác nào thích cái này thì bắt tay vào làm nha, mình chọn phương pháp "thử và sai", tức là thử bằng nhiều cách, cách nào cho âm thanh tốt nhất là ok.

Comment

• Cho hỏi có bác nào biết con STK4231II không? Đây là IC công suất 2x100W. Có bác nào sài con này rồi cho xin ý kiến về chất lượng âm thanh cũng như giá cả và chỗ mua,...
                Cảm ơn nhiều.

Comment

• mình cũng biết chút ích về con lm4558(lm082) bên trong là hai con opamp khuếch đại thuật toán. thông dụng nhất là trong các mạch đầu vào của mạch công suất, mạch bas treble.
                  sơ đồ chân :
                  chân 1(5): chân ngõ ra của opamp thứ I
                  chân 2(6): chân ngõ vào không đảo của opamp thứ I
                  chân 3(7): chân ngõ vào đảo của opamp thứ I
                  chân 4: chân nguồn âm
                  chân 8: chân nguồn dương

Comment

• Nguyên văn bởi susunhut Xem bài viết
                    Trước tiên xin cảm ơn mọi người góp ý.
                    Em đã kém rồi, ai nói sao thi em nghe vậy, nhưng hai người, hai ý kiến không biết "thực-hư" thế nào đây? Bác nào thích cái này thì bắt tay vào làm nha, mình chọn phương pháp "thử và sai", tức là thử bằng nhiều cách, cách nào cho âm thanh tốt nhất là ok.
                    các bác bàn tiếp vấn đề của bác susunhut đi chứ ạ, đang gay cấn mà. bác NDV và LH tư vấn tiếp đi chứ, rốt cuộc mạch của bác nào là ok ? bọn em toàn amatuer không hà !

Comment

• Xét DC thì ...

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
                      các bác bàn tiếp vấn đề của bác susunhut đi chứ ạ, đang gay cấn mà. bác NDV và LH tư vấn tiếp đi chứ, rốt cuộc mạch của bác nào là ok ? bọn em toàn amatuer không hà !
                      - Xét DC thì mạch nguyên thủy của susunhut không cân bằng, điện áp T2 /Vb = 0V (chính là điện áp DC out của Op-Amp) T2 --> chạy lớp ... C.

- Có thể thay đổi mạch một cách trực quan dễ hiều hơn bằng cầu phân áp dùng 2 điện trở Rk1 = Rk2 = 150 Ohm. Ta thấy rõ ràng T2/ Vb = 0,4V và T3/ Vb= - 0,4V --> hai transistor của cặp bổ phụ T2 + T3 chạy lớp AB cân bằng. Mạch chỉnh sửa dưới đây :

- R21 = 150 Ohm / 5W làm nhiệm vụ hồi tiếp áp nghịch về E của T2 + T3, góp phần quyết định để ổn định điểm "0" của ngõ ra, làm sao bỏ đi được ?

Anh Văn xúi bậy không à.

Thân ái.

Lan Hương.
                      Attached Files

Comment

• chị lan hương chi có mạch mach cs nao dung ic 4558 + T d718 & B688 nguon nuôi khoảng 25v dòng 5A ko ạ có chì em với nha em thích ráp ampli lắm, chị có mach nào bảo vệ loa ko cho em xin luôn cảm ơn chị nha em mới tập ráp ampli vì em học bên kế toán ma khoái làm cái nè wa'

Comment

• hi ,cho mình hỏi để nâng công suất của mạch khuyếch đại từ những IC có công suất nhỏ khoảng 0,5W chẳng hạn thì làm thế nào là tất nhất .Xin mọi người đóng góp
                          Không biết làm sao nói được nhiều

======

Comment

• Có bác nào biết nữa thì nhào vô đi chứ, cứ để chị LH và anh Van phân tích hoài hay sao?
                            Chờ ý kiến các bác!
                            Em rảnh nên thiết kế nhiều mạch lắm, sau khi kết thúc vụ này em sẽ post vài cái nữa, công suất lớn hơn nữa, hy vọng mọi người cùng phân tích và cùng làm cho vui.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhthanh0 Xem bài viết
                              hi ,cho mình hỏi để nâng công suất của mạch khuyếch đại từ những IC có công suất nhỏ khoảng 0,5W chẳng hạn thì làm thế nào là tất nhất .Xin mọi người đóng góp
                              Thứ nhất là tăng điện áp, thứ hai là giảm điện trở hồi tiếp, nhưng cả hai cách đều làm cho IC nóng lên, cách tốt nhất là tìm database của nó và tìm con tương tự như vậy nhưng công suất cao hơn và chịu được điện áp cao hơn thay vào.
                              Có gì sai mong các bác tha thứ!

Comment

• các bạn trên diễn đàn cho em hỏi một tí nhé. Em đang lắp Ampli để sử dụng, dùng mạch công suất hiệu Lộc, sử dụng B688 và D718 mắc song song ở đầu ra, tầng driver là 340 và 350. Mạch công suất tương tự nhau, em mua ngoài chợ nên không biết sơ đồ nguyên lí thế nào, về ráp là hát được.Em lắp thử A1943 và C5200 thấy hát dở ẹt luôn.TẠi sao lại vậy, người ta nói A1943 & C5200 hay hơn B688 & D718 mà?
                                Thứ hai là em đã mua mạch MUSIC và mạch MASTER để ráp phần Pre_ampli, nhưng không biết ráp sao cho đúng. Mình ráp output của mạch MUSIC vào input của mạch Master control, rồi lấy output của master control vào mạch công suất đúng không chị? Mạch MUSIC và mạch Master sử dụng JRC 4558, chạy nguồn đối xứng +_15Vdc phải không?Mạch Music và Master của em mua là của Ampli SPA III, khi em mua mặt nạ phía trước ampli, người ta nói hai mạch music và master là theo vỏ máy luôn. Giúp em với, phần công suất thì em làm được rồi, chạy thử bằng mạch pre-ampli khác thì ok.

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X