Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các cao thủ giúp đỡ dùm em tạo nguồn đối xứng +-24V từ BA 2 điểm (0V - 24V) !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
    Đúng như em nói vậy. Biến áp chỉ có 2 đầu dây ra AC. Nối tiếp 2 tụ lọc. Điểm giữa 2 tụ nối vào 1 cọc AC (cọc nào cũng được), chỗ này trở thành mass (0V) của nguồn +/-.
    Mà cứ làm thử là thấy ngay. Không nổ tụ đâu mà lo, miễn là đấu đúng chiều !!!
    @lenamit: Cách làm của bạn không khác gì traivietnam, chỉ có tác dụng nắn bán kỳ. Thêm 2 diode song song với tụ (âm diode nối với dương tụ) thành mạch tôi giới thiệu và là mạch nắn toàn kỳ.
    Lắp thử chỉ hết 5 phút thôi, mọi việc sẽ rõ ...
    Cảm ơn anh HT rất nhiều !

Comment

Nguyên văn bởi Driverless Xem bài viết
      Bác này nhầm hay hổng kiến thức điện tử vậy? Nguồn 3A nhưng IC tiêu thụ bao nhiêu là việc của nó, ảnh hưởng gì đâu?
      Chỉ sợ thiếu chứ sợ gì thừa?
      Bác biết điện lưới quốc gia dòng bao nhiêu ko? Nhà bác dùng được nhiêu thiết bị? Đã bị cháy thứ gì vì cường độ của mạng điện lớn hơn của tải chửa?
      Bác xem lại nhé. Nói vậy anh em nào không bít hiểu sai, về không dám dùng nguồn có dòng cao hơn tải thì khổ.
      Chú mày nghĩ dòng cao ngất ngưởng là hay hả. Mà có cái nguồn xịn của anh sửa cũng không nên thân, mất mẹ nó mấy linh kiện tụ trở rồi giờ kiếm được IC nguồn cấp trước mò bằng mắt à
      By three methods we may learn wisdom:
      First, by reflection, which is noblest;
      Second, by imitation, which is easiest;
      and third by experience, which is the bitterest

Comment

Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
        Chả là em dang sử dụng mạch CS TDA 2030 nhưng do nguồn 3A 12V đôi nên CS chưa dc cao so với datasheets . Nên em mạo muội nhờ các cao nhân giúp em tạo nguồn đối xứng 24V từ cái BA 24V ( 0V - 24V ) ! Kính mong các Pác giúp đỡ ạ ! Em xin cảm ơn.
        bác có nhầm ko vậy. 2030 chạy nguồn max 18vdc thôi mà. bác cho nguồn 24v vào thì tèo ic còn gì.

Comment

Các bác cho e hỏi. E có cái BA 30-0-30 muốn chuyển sang +-42VDC để chạy cái mạch ampli thì làm thế nào ạ. Cho e xin cái mạch luôn càng tốt.

Comment

Nguyên văn bởi traivangia Xem bài viết
            Các bác cho e hỏi. E có cái BA 30-0-30 muốn chuyển sang +-42VDC để chạy cái mạch ampli thì làm thế nào ạ. Cho e xin cái mạch luôn càng tốt.
            Qua nắn lọc thì bạn sẽ có +-42VDC. Tụ lọc có thể lấy giá trị từ 4.700uF/63V đến 10.000uF/63V.
            Attached Files
            Last edited by Tuanhonglac; 15-08-2013, 10:09. Lý do: gửi hình mạch điện

Comment

Tạo nguồn +/-24V từ biến áp có đầu ra 24VAC: đơn giản thôi.
              - Lắp mạch nắn là mạch cầu dùng 4 diode
              - Sử dụng 2 tụ lọc trong mạch lọc: 2 tụ này nối tiếp nhau từ đầu ra (+) đến đầu ra (-). Điểm giữa của 2 tụ nối vào 1 đầu ra của cuộn thứ cấp 24VAC. Khi đó mạch trở thành nắn điện nhân đôi. Điện áp DC trên các tụ còn cao, cần phải giảm và ổn áp, mà điều này thì ai cũng có thể làm được...
              Lần sau đề nghị mod cho xin kèm 500đ hình nha, nghe vậy nhiều người hiểu nhưng có người không hiểu.
              Chán ko buồn ký.

Comment

Nguyên văn bởi tho hoc viec Xem bài viết
                Lần sau đề nghị mod cho xin kèm 500đ hình nha, nghe vậy nhiều người hiểu nhưng có người không hiểu.
                Hồi xưa tôi học văn miêu tả toàn được điểm 8 hoặc 9. Bây giờ tự tin mô tả đúng và đủ.
                Hồi xưa tôi thích chụp ảnh, khá nhiều máy chụp phim đã qua tay.
                Bây giờ máy KTS quá nhiều, ai cũng chụp được, chụp xong không đẹp lại xóa,... làm cái kỹ nghệ chụp hình nó trở thành tầm thường.
                Do đó tôi không sắm máy ảnh nữa.
                Điện thoại cùi bắp chụp được thì lại không chuyển file được vì không có phần mềm và cáp.
                Vẽ sơ đồ thì nhác.
                Do đó không có hình.

Thôi thì lên Gugồ hình ảnh, xợt lấy 1 cái dán vào cho các bác ngắm:
                Click image for larger version

Name:	Nnlcscp.jpg
Views:	3
Size:	19.9 KB
ID:	1383540
                Nếu mở SW1 mạch nắn cầu thông thường. Nếu đóng khóa SW1, mạch nắn nhân đôi,
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Hồi xưa tôi học văn miêu tả toàn được điểm 8 hoặc 9. Bây giờ tự tin mô tả đúng và đủ.
                  Bây giờ máy KTS quá nhiều, ai cũng chụp được, chụp xong không đẹp lại xóa,... làm cái kỹ nghệ chụp hình nó trở thành tầm thường.
                  Điện thoại cùi bắp chụp được thì lại không chuyển file được vì không có phần mềm và cáp.
                  Vẽ sơ đồ thì nhác.
                  Do đó không có hình.

[ATTACH=CONFIG]72065[/ATTACH]
                  Cậu nhóc hay nghịch nào mà xài theo cái ví dụ của bác, cắm thẳng 220V chắc ampli "kêu" to phải biết !
                  Chán ko buồn ký.

Comment

Vậy lấy cái này vậy:

Name:	x2power_supply.jpg
Views:	1
Size:	24.8 KB
ID:	1383543
                    Hai điện trở R1 và R2 có tác dụng cân bằng điện áp rơi trên 2 tụ khi không tải. Với điện áp thấp thì không có 2 điện trở này cũng chẳng sao.
                    Last edited by HTTTTH; 16-08-2013, 01:30.

Comment

Cho em hỏi e nối nguồn nhu thế đúng hay k? Với cả chân In, với chỗ GND đó nối thế nào. Lần đầu em nối cái mạch như thế này.

Name:	DSC_0153.JPG
Views:	1
Size:	356.9 KB
ID:	1383552

Comment

* Nối nguồn: -Vcc nối với - 42V là đúng rồi; +Vcc nối với +42V, tốt nhất nối cả 2 vị trí. GND của nguồn nối tạm vào chỗ nào đó trên mạch GND.
                        Khi ampli hoạt động, nếu bị ù, bạn tìm chỗ nối GND thích hợp thì sẽ hết ù.
                        * Lin và Rin có 2 lỗ xuyên mạch, dành cho 2 lối vào (L và R). Mỗi lối vào đều có 2 sợi, sợi tín hiệu nối vào Lin (hoặc Rin) sợi GND hàn vào lỗ bên cạnh nằm trên mạch GND.

Comment

cảm ơn mod em làm đc rồi.

Comment

hix, mấy cái về nguồn đơn, đôi này mình còn mập mờ quá, mod và các bác cho mình hỏi vài vấn đề, có gì k phải các bác chém nhẹ nhẹ thôi o.
                            1 b.áp thứ ra 3 dây 15 0 15 (gọi là nguồn đôi) vậy nếu mình xài 2 dây ngoài cùng thì dc nguồn đơn 0 30vac phải k? đem chỉnh lưu thì được 42vdc, ngõ ra có 2 tụ mắc nối tiếp từ + sang - . lấy thêm 1 điểm từ giữa tụ vậy mình sẽ có là 42 21 0 vdc, vậy mình có thể hiểu ngõ ra đó như 1 nguồn đôi +21 0 -21 k vậy? ( điểm giữa 2 tụ k nối về điểm giữa của cuộn thứ b.áp). khi điểm giữ đó nối về điểm giữa b.áp chẳng qua là giúp lọc phẳng dc hơn thôi đúng k?

Vẽ sơ đồ thì nhác.
                            Do đó không có hình.

còn cái mạch nguồn mod đưa có cái mass giữa 2 tụ ac chung với mass ngõ ra dc cũng là để chống nhiễu phải k o.? và mình có 1 cái mạch nguồn họ còn nối 1 tụ ac từ ngõ ra chỉnh lưu (+) về 1 đầu ac nữa.

Comment

Vậy lấy cái này vậy:
                              [ATTACH=CONFIG]72069[/ATTACH]
                              Hai điện trở R1 và R2 có tác dụng cân bằng điện áp rơi trên 2 tụ khi không tải. Với điện áp thấp thì không có 2 điện trở này cũng chẳng sao.
                              Bác mod cho em hỏi cách tính toán để biết giá trị của 2 con R1 và R2 . Theo như mạch trên của bác thì nếu dùng 24VAC có phải ra 24*sqrt2 +-DC không . Xin cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi chanhngoc Xem bài viết
                                Bác mod cho em hỏi cách tính toán để biết giá trị của 2 con R1 và R2 . Theo như mạch trên của bác thì nếu dùng 24VAC có phải ra 24*sqrt2 +-DC không . Xin cảm ơn
                                sau nắn lọc áp khoảng +-32 - 33vdc khi không tải, con trở đó lúc này dùng khoảng 2,2k -> 3,3k là ổn

Comment

Về tác giả

Collapse

medientu Tìm hiểu thêm về medientu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X