Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các cao thủ giúp đỡ dùm em tạo nguồn đối xứng +-24V từ BA 2 điểm (0V - 24V) !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các cao thủ giúp đỡ dùm em tạo nguồn đối xứng +-24V từ BA 2 điểm (0V - 24V) !

Chả là em dang sử dụng mạch CS TDA 2030 nhưng do nguồn 3A 12V đôi nên CS chưa dc cao so với datasheets . Nên em mạo muội nhờ các cao nhân giúp em tạo nguồn đối xứng 24V từ cái BA 24V ( 0V - 24V ) ! Kính mong các Pác giúp đỡ ạ ! Em xin cảm ơn.

để cung cấp áp và dòng ổn định, bác nên dùng biến áp có 3 đầu ra tương ứng: 24v-0v-24v, hơn là dùng nguồn 0-24v. Vì đối với nguồn đối xứng, việc nắn lọc sẽ tốt hơn đạt hiệu quả cao hơn, tuy nhiên tốn linh kiện hơn.
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
      Chả là em dang sử dụng mạch CS TDA 2030 nhưng do nguồn 3A 12V đôi nên CS chưa dc cao so với datasheets . Nên em mạo muội nhờ các cao nhân giúp em tạo nguồn đối xứng 24V từ cái BA 24V ( 0V - 24V ) ! Kính mong các Pác giúp đỡ ạ ! Em xin cảm ơn.
      em có đây, nhưng nghe bác nói TDA 2030 mà dùng tới cục nguồn 3A làm em giật mình, trước giờ em xài toàn 1A cho một mạch thôi bác ơi, em nghĩ thế là an toàn cho IC, mặc dù trong datasheet của nó em thấy nó chịu được tới 3.5A.
      mạch này em cũng học được trên mạng, tuy nhiên theo em mạch này công suất sẽ giảm đi một nửa, ví dụ từ 3A thì còn 1.5A thôi, đây là suy nghĩ của riêng em, mong các bác chỉ giáo thêm.
      Attached Files

Comment

con này sài nguồn đối xứng thì ok , nhưng sài nguồn đơn cứ bị thiếu mass hoài khó chịu wa

Comment

Em xin chân thành cảm ơn các Pác ! Tết sắp đến rồi em xin chúc các bác một năm mới AN KHANG THỊNH VƯỢNG - VẠN SỰ NHƯ Ý !

Comment

TDA2030 nguồn đối xứng hay đơn đều ok hết-ko việc gì đâu.Mình làm mãi rồi

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
            Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
              em có đây, nhưng nghe bác nói TDA 2030 mà dùng tới cục nguồn 3A làm em giật mình, trước giờ em xài toàn 1A cho một mạch thôi bác ơi, em nghĩ thế là an toàn cho IC, mặc dù trong datasheet của nó em thấy nó chịu được tới 3.5A.
              mạch này em cũng học được trên mạng, tuy nhiên theo em mạch này công suất sẽ giảm đi một nửa, ví dụ từ 3A thì còn 1.5A thôi, đây là suy nghĩ của riêng em, mong các bác chỉ giáo thêm.
              Bác này nhầm hay hổng kiến thức điện tử vậy? Nguồn 3A nhưng IC tiêu thụ bao nhiêu là việc của nó, ảnh hưởng gì đâu?
              Chỉ sợ thiếu chứ sợ gì thừa?
              Bác biết điện lưới quốc gia dòng bao nhiêu ko? Nhà bác dùng được nhiêu thiết bị? Đã bị cháy thứ gì vì cường độ của mạng điện lớn hơn của tải chửa?
              Bác xem lại nhé. Nói vậy anh em nào không bít hiểu sai, về không dám dùng nguồn có dòng cao hơn tải thì khổ.

Comment

Tạo nguồn +/-24V từ biến áp có đầu ra 24VAC: đơn giản thôi.
                - Lắp mạch nắn là mạch cầu dùng 4 diode
                - Sử dụng 2 tụ lọc trong mạch lọc: 2 tụ này nối tiếp nhau từ đầu ra (+) đến đầu ra (-). Điểm giữa của 2 tụ nối vào 1 đầu ra của cuộn thứ cấp 24VAC. Khi đó mạch trở thành nắn điện nhân đôi. Điện áp DC trên các tụ còn cao, cần phải giảm và ổn áp, mà điều này thì ai cũng có thể làm được...
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi Driverless Xem bài viết
                  Bác này nhầm hay hổng kiến thức điện tử vậy? Nguồn 3A nhưng IC tiêu thụ bao nhiêu là việc của nó, ảnh hưởng gì đâu?
                  Chỉ sợ thiếu chứ sợ gì thừa?
                  Bác biết điện lưới quốc gia dòng bao nhiêu ko? Nhà bác dùng được nhiêu thiết bị? Đã bị cháy thứ gì vì cường độ của mạng điện lớn hơn của tải chửa?
                  Bác xem lại nhé. Nói vậy anh em nào không bít hiểu sai, về không dám dùng nguồn có dòng cao hơn tải thì khổ.
                  chắc là em nhầm, vậy để em dùng luôn cục 5A xem sao ?
                  còn về lưới điện quốc gia thì em hỏng có rành, nhưng lâu lâu có nghe nổ bình điện hay biến áp gì gì đó.
                  và để em sẽ triệt để thực hiện tiết kiệm bằng cách khỏi xài CB hay ổn áp gì cả bác nhểy.

Comment

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
                    với các mạch khuếch đại âm tần thì nguồn có dòng càng lớn càng tốt bạn ạ.. nhưng áp không được vượt quá.
                    với TDA2030 thì bạn dùng biến ap 3A là vừa..có điều kiện dùng biến áp 30A cũng không sao (miễn là điện áp bằng nhau...hì..hì).

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                      Tạo nguồn +/-24V từ biến áp có đầu ra 24VAC: đơn giản thôi.
                      - Lắp mạch nắn là mạch cầu dùng 4 diode
                      - Sử dụng 2 tụ lọc trong mạch lọc: 2 tụ này nối tiếp nhau từ đầu ra (+) đến đầu ra (-). Điểm giữa của 2 tụ nối vào 1 đầu ra của cuộn thứ cấp 24VAC. Khi đó mạch trở thành nắn điện nhân đôi. Điện áp DC trên các tụ còn cao, cần phải giảm và ổn áp, mà điều này thì ai cũng có thể làm được...
                      Ũa ! Sao em thấy có gì đó ko ổn ở đây vậy anh ??? 2 dây ở cuộn thứ cấp mình đưa vào 2 đầu mạch chỉnh lưu , rồi mình sử dụng tiếp 1 trong 2 dây để làm max bằng cách nối vào điểm giữa 2 tụ à ??? Mong anh giải thích thêm ! Xin cảm ơn !

Comment

Lắp thử sẽ thấy ngay kết quả, bạn ạ. Mạch này cũng giống mạch của traivn nhưng thêm 2 diode trở thành nắn 2 bán kỳ thôi mà.
                        Nếu bạn nghi ngờ thì đầu tiên dùng tụ AC, không tải. Lắp cầu diode và 2 tụ vào, đo DC, được giá trị VAC x sqrt2.
                        Nối điểm giữa 2 tụ vào cọc AC, đo thử sẽ thấy 2 x VAC x sqrt2.
                        Cọc AC là điểm giữa của nguồn đôi này Sau đó thay các tụ AC bằng tụ hóa đúng chiều và đủ dung lượng.
                        Last edited by HTTTTH; 17-02-2009, 18:53. Lý do: thêm câu cuối

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                          Lắp thử sẽ thấy ngay kết quả, bạn ạ. Mạch này cũng giống mạch của traivn nhưng thêm 2 diode trở thành nắn 2 bán kỳ thôi mà.
                          Nếu bạn nghi ngờ thì đầu tiên dùng tụ AC, không tải. Lắp cầu diode và 2 tụ vào, đo DC, được giá trị VAC x sqrt2.
                          Nối điểm giữa 2 tụ vào cọc AC, đo thử sẽ thấy 2 x VAC x sqrt2.
                          Cọc AC là điểm giữa của nguồn đôi này Sau đó thay các tụ AC bằng tụ hóa đúng chiều và đủ dung lượng.
                          Hihix ! em đang đọc ngon lành tự nhiên ngớ người ra ! Vì nguồn em dùng là BA chì có 2 đầu dây chứ ko phải 3 đầu dây , mà theo như lời anh nói " Cọc AC là điểm giữa của nguồn đôi này " , ý anh có phải là 1 trong 2 đầu 24VAC của BA là MÃ của nguồn DC sau khi nắn nguồn ko ạ ??? Em hiểu cạn xin anh đửng chê ạ ! hixhix

Comment

[/QUOTE]
                            Hihix ! em đang đọc ngon lành tự nhiên ngớ người ra ! Vì nguồn em dùng là BA chì có 2 đầu dây chứ ko phải 3 đầu dây , mà theo như lời anh nói " Cọc AC là điểm giữa của nguồn đôi này " , ý anh có phải là 1 trong 2 đầu 24VAC của BA là MÃ của nguồn DC sau khi nắn nguồn ko ạ ??? Em hiểu cạn xin anh đửng chê ạ ! hixhix
                            Đơn giản bạn làm như sau:
                            1.nối tắt 2 đầu diode cầu vòng chổ ngõ ~ ~
                            2.nối đầu này vào 1 đầu biến áp ra nguồn 24v ac bạn đang có
                            3.đầu dây còn lại nối ra mass nguồn giữa 2 tụ là xong.
                            * Bạn quan tâm dòng biến áp 2 dây .Vì thực chất cách làm này là mạch x 2 điện áp.. các loại ampli chạy 2030 TQ vẫn dùng đó.

chúc thành công
                            Last edited by lenamit; 19-02-2009, 12:13.

Comment

Đúng như em nói vậy. Biến áp chỉ có 2 đầu dây ra AC. Nối tiếp 2 tụ lọc. Điểm giữa 2 tụ nối vào 1 cọc AC (cọc nào cũng được), chỗ này trở thành mass (0V) của nguồn +/-.
                              Mà cứ làm thử là thấy ngay. Không nổ tụ đâu mà lo, miễn là đấu đúng chiều !!!
                              @lenamit: Cách làm của bạn không khác gì traivietnam, chỉ có tác dụng nắn bán kỳ. Thêm 2 diode song song với tụ (âm diode nối với dương tụ) thành mạch tôi giới thiệu và là mạch nắn toàn kỳ.
                              Lắp thử chỉ hết 5 phút thôi, mọi việc sẽ rõ ...
                              Last edited by HTTTTH; 19-02-2009, 15:29.

Comment

Về tác giả

Collapse

medientu Tìm hiểu thêm về medientu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X