Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• khong biet ban co the ve mach cho minh duoc khong,nho ghi ro gia tri va ten linh kien luon nha,neu giai thich nguyen ly hoat dong cang tot!!!minh dang can gap lam!!!cam on ban

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
      Mình nghe thử nhiều loại loa sub ( chủ yếu là loa vi tính) => nhận ra 1 điều là :
      1_ loa trầm đặt ngầm bên trong cho tiếng bass mạnh và sâu. Cái loa vi tính của thằng bạn 700K . dùng 1 em TDA 2030 đẩy Bass => thế mà tiếng trầm mạnh kinh khủng => vậy có phải là cứ tăng công suất lên thì bass mạnh=> mới hay đâu?? mà các bạn biết đấy loa vi tính thì màng loa bé tí ( chưa được 1 gang tay) => vậy tiếng trầm ko chỉ do mạch công suất , mạch lọc trầm mà còn do cách đóng thùng loa nữa .
      2_ Khi mình đóng loa sub thì khi mở to loa có vẻ như muốn bay ra khỏi thùng ?? => có nghĩa là không gian phía sau thùng loa là quá nhiều nên màng loa bị giao động quá mức. => mình phải thêm chất giảm rung ( bông vải sợi, 1 cái gối nữa, hay là 1 cái áo len...)
      Mình đã thử cách này => thấy rất hiệu quả..
      Cái loa của bạn Blackmask23 mình thấy chưa đạt được tiếng trầm mạnh. Mà chỉ kêu to thôi( mặc dù hôm đó mình mới chỉ nghe ở mức nhỏ) . Bạn nên cải tạo lại cái thùng loa. Hoặc kiếm 1 em loa to to vào lắp thử..
      Mình thấy : nếu là loa bass đơn thuần mà chế thành loa sub thì tiếng ko thể sâu được.
      Mạnh và sâu mà bạn lấy ví dụ bằng cái loa vi tính microlab 700k đó thì ko thể đúng hết được, nó chỉ ù ù khiến người ta tưởng là mạnh nhưng nghe lâu thấy nhức đầu và có cảm giác sợ nghe nhạc, nhiều khi tiếng ù đó lại là cái mà người chế tạo loa tìm cách loại bỏ, để có được tiếng bass không bị ù, sạch cũng rất khó, nghe thử chừng 1 tiếng mà thấy ko nhức đầu ù tai thì dc, nhà bạn mình cũng có con microlab đời đầu nặng trịch, nặng hơn những con loa vi tính đời bây giờ, nó có con 2030, nghe cảm giác tiếng ù đó ngập phòng nhưng nghe kĩ ko thể tìm thấy tiếng bass đủ mạnh khiến bạn rung ngực, ko đủ lực, ù thì rất lớn đó là nhược điểm của thùng band pass, hầu hết bây giờ sub dân dụng xem phim ko làm kiểu bandpass, thường chỉ làm kiểu này khi công suất khiêm tốn, kích cỡ nhỏ mà muốn tăng âm trong dải 60-80hz thì dùng bandpass còn khi muốn bass chắc rung ngực thì ko dùng loại này đc.
      quan trọng là chất lượng âm bass ko nhức đầu. ví dụ nghe nhạc rock thì loa vi tính ko bao giờ hay dc.mất dải 100-200hz
      -He he hôm bạn đến có bà nội mình ở đấy ko dám bật to,bật to nó rung nền, rung ghế lên. nhưng độ sâu âm bass chưa thỏa lòng ham muốn của mình vì loa sub hãng mấy trăm đô gân nó béo, độ nhún màng loa khủng hơn nhiều, hiện giờ mình đang vào nam làm công trình vài tháng,ko có mạng, vẫn ấp ủ tìm 1 củ loa gân béo như là JBL chẳng hạn
      Ốm bệnh vì điện tử
      Nhẵn túi vì DIY
      Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
      ĐT: 0975660533

Comment

• he he.. Mình không dám chê bạn vì mình cũng gà thôi. Đúng như bạn nói. Hôm đó nge hơi bé nên chưa thể đánh giá hết con sub của bạn.
        Còn con Sub vi tính mà tôi nói : nghe nó không ù tai như con Microlap 4.1 của mình .Khi nghe nhỏ con sub 700K kia cho tiếng trầm thực sự là mạnh (loa trầm ngầm) . Nghe nhạc hay xem phim à không cảm thấy mệt mỏi . Nhưng khi mở lớn thì ù thật vì theo mình nghĩ công suất chỉ có thế thôi( 1 em 2030 mà ) + thùng loa nhỏ. Nếu bạn nói tức ngực thì đúng là không thể ... ý mình nói là tếng bass sâu và hay.
        Mình rất mong có anh em trên diễn đàn làm được 1 con đúng nghĩa. Để cho các anh em khác học hỏi.
        Thank for all !
        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Chào mọi người , theo mình thì bạn blackmask nói cũng đúng ,
          ù thì rất lớn đó là nhược điểm của thùng band pass, hầu hết bây giờ sub dân dụng xem phim ko làm kiểu bandpass, thường chỉ làm kiểu này khi công suất khiêm tốn, kích cỡ nhỏ mà muốn tăng âm trong dải 60-80hz thì dùng bandpass còn khi muốn bass chắc rung ngực thì ko dùng loại này đc
          nhưng mà bạn nói nhược điểm của thùng bandpass như vậy là không đúng , thùng bandpass theo lí thuyết thì là thùng Sub hay nhất trong các loại thùng Sub , và chỉ có thể làm SUBWOOFER mà thôi , mà đã là Sub thì không thể (không nên) làm người nghe tức ngực , vì nó chỉ tái tạo lại những tần số rất thấp , còn cái âm thanh làm người ta tức ngực thì vào khoảng 90 - 120Hz (thường gọi là Midbass) , thùng Bandpass hầu như hoàn hảo trong thiết kế Sub , nó chỉ có 1 nhược điểm lớn là hiệu suất thấp , thấp nhất trong các loại thùng loa ,và kiểu bandpass thì lại cần thùng loa lớn hơn thùng thông thường chứ không phải là vì muốn có k.thước nhỏ mà ng` ta làm thùng Bandpass , vì nó chính là 2 thùng loa được thiết kế độc lập .
          ---thùng bandpass thích hợp khi nghe trong không gian vừa phải , tiếng của nó đi khá rộng , bạn nghe thấy bass nhưng mà không biết tiếng bass đó phát từ đâu tới (Subwoofer cần cái này để không làm mất tính Stereo)---
          Trong dân dụng ng` ta ko làm thùng Bandpass là vì nó nhìn không ngầu (vì không thấy được mặt loa) , mà lại tốn gỗ đóng thùng rồi còn hiệu suất thấp nữa , ng` ta kinh doanh mà .
          -Mình đã đóng xong 2 thùng Sub dùng Driver 10" ,1 kiểu thùng bandpass và 1 thùng Sub kiểu bass reflect thông thường, mình lắp cùng 1 Driver thì thùng reflect kêu to hơn nhưng tiếng gây mệt khi nghe lâu , còn thùng Bandpass thì tiếng nghe dịu và sâu hơn , nghe lâu không thấy mệt nhưng lại không lớn = thùng kia , và mình quyết định dùng thùng bandpass. Khi nào có máy chụp hình thì mình sẽ post hình cái Sub của mình lên , nhưng mà bi giờ thì DT mình hư camera rùi .
          -Nói tóm lại cái gì cũng có 2 mặt , được cái này thì mất cái kia , nhưng với Audio thì cái cần nhất vẫn là chất âm ...
          Mình có vài hình về kiểu thùng bandpass dùng cho xe hơi sưu tầm trên mạng , mình cũng giống bạn blackmask là mê JBL .
          Attached Files
          Chuyện gzì cũng dám làm - No_Four_Go

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
            Mạnh và sâu mà bạn lấy ví dụ bằng cái loa vi tính microlab 700k đó thì ko thể đúng hết được, nó chỉ ù ù khiến người ta tưởng là mạnh nhưng nghe lâu thấy nhức đầu và có cảm giác sợ nghe nhạc, nhiều khi tiếng ù đó lại là cái mà người chế tạo loa tìm cách loại bỏ, để có được tiếng bass không bị ù, sạch cũng rất khó, nghe thử chừng 1 tiếng mà thấy ko nhức đầu ù tai thì dc, nhà bạn mình cũng có con microlab đời đầu nặng trịch, nặng hơn những con loa vi tính đời bây giờ, nó có con 2030, nghe cảm giác tiếng ù đó ngập phòng nhưng nghe kĩ ko thể tìm thấy tiếng bass đủ mạnh khiến bạn rung ngực, ko đủ lực, ù thì rất lớn đó là nhược điểm của thùng band pass, hầu hết bây giờ sub dân dụng xem phim ko làm kiểu bandpass, thường chỉ làm kiểu này khi công suất khiêm tốn, kích cỡ nhỏ mà muốn tăng âm trong dải 60-80hz thì dùng bandpass còn khi muốn bass chắc rung ngực thì ko dùng loại này đc.
            quan trọng là chất lượng âm bass ko nhức đầu. ví dụ nghe nhạc rock thì loa vi tính ko bao giờ hay dc.mất dải 100-200hz
            -He he hôm bạn đến có bà nội mình ở đấy ko dám bật to,bật to nó rung nền, rung ghế lên. nhưng độ sâu âm bass chưa thỏa lòng ham muốn của mình vì loa sub hãng mấy trăm đô gân nó béo, độ nhún màng loa khủng hơn nhiều, hiện giờ mình đang vào nam làm công trình vài tháng,ko có mạng, vẫn ấp ủ tìm 1 củ loa gân béo như là JBL chẳng hạn
            Nếu đã vào nam thì bạn cố gắng bỏ xíu thời gian vào chợ Nhật Tảo ở tphcm để xem loa , trong này mình biết mấy cửa hàng bán loa nhập khẩu của Mỹ , có loa BJL mà bạn thích nữa ! hihi

Comment

• Nguyên văn bởi thi3nch4y Xem bài viết
              Chào mọi người , theo mình thì bạn blackmask nói cũng đúng , nhưng mà bạn nói nhược điểm của thùng bandpass như vậy là không đúng , thùng bandpass theo lí thuyết thì là thùng Sub hay nhất trong các loại thùng Sub , và chỉ có thể làm SUBWOOFER mà thôi , mà đã là Sub thì không thể (không nên) làm người nghe tức ngực , vì nó chỉ tái tạo lại những tần số rất thấp , còn cái âm thanh làm người ta tức ngực thì vào khoảng 90 - 120Hz (thường gọi là Midbass) , thùng Bandpass hầu như hoàn hảo trong thiết kế Sub , nó chỉ có 1 nhược điểm lớn là hiệu suất thấp , thấp nhất trong các loại thùng loa ,và kiểu bandpass thì lại cần thùng loa lớn hơn thùng thông thường chứ không phải là vì muốn có k.thước nhỏ mà ng` ta làm thùng Bandpass , vì nó chính là 2 thùng loa được thiết kế độc lập .
              ---thùng bandpass thích hợp khi nghe trong không gian vừa phải , tiếng của nó đi khá rộng , bạn nghe thấy bass nhưng mà không biết tiếng bass đó phát từ đâu tới (Subwoofer cần cái này để không làm mất tính Stereo)---
              Trong dân dụng ng` ta ko làm thùng Bandpass là vì nó nhìn không ngầu (vì không thấy được mặt loa) , mà lại tốn gỗ đóng thùng rồi còn hiệu suất thấp nữa , ng` ta kinh doanh mà .
              -Mình đã đóng xong 2 thùng Sub dùng Driver 10" ,1 kiểu thùng bandpass và 1 thùng Sub kiểu bass reflect thông thường, mình lắp cùng 1 Driver thì thùng reflect kêu to hơn nhưng tiếng gây mệt khi nghe lâu , còn thùng Bandpass thì tiếng nghe dịu và sâu hơn , nghe lâu không thấy mệt nhưng lại không lớn = thùng kia , và mình quyết định dùng thùng bandpass. Khi nào có máy chụp hình thì mình sẽ post hình cái Sub của mình lên , nhưng mà bi giờ thì DT mình hư camera rùi .
              -Nói tóm lại cái gì cũng có 2 mặt , được cái này thì mất cái kia , nhưng với Audio thì cái cần nhất vẫn là chất âm ...
              Mình có vài hình về kiểu thùng bandpass dùng cho xe hơi sưu tầm trên mạng , mình cũng giống bạn blackmask là mê JBL .
              mình nói lại theo tài liệu nghiên cứu 3 loại thùng loa sub của nước ngoài chứ ko phải m tự nghĩ ra hay tự tưởng tượng ra đâu, 1 là thùng kín cho âm trầm sâu vừa, 2 là thùng kín có lỗ thông hơi cho âm trầm sâu hơn, 3 là thùng bandpass có 2 khoang, cho âm trầm sâu nhất nhưng dễ ù nhất,kích thước lớn nhất hiệu suất thấp nhất, nếu muốn có loại sub gọi là hay thực sự cho mọi loại nhạc thì ko thể, nếu muốn sub xem phim thì band pass hay, nó cho tần số 60-80 tốt nhất nhưng mất phần 80 trở lên, nếu nghe nhạc sàn h oặc rock bằng loại này thì mất hết một số dải tần, như ý bạn thì mình phải làm thêm 1 cái loa sub chơi mid bass( bass ở tần sô 90 trở lên)
              mà một dàn 5.1 nghe nhạc dân dụng bây giờ thường chỉ làm 1 loa sub nên các hãng thường làm thùng kín có lỗ thông hơi,vừa ko ù mà đáp ứng được toàn dải bass 60 -200 hz, nghe nhạc xem phim đều được, bây giờ các hãng sản xuất dàn HT làm sub có lỗ thông hơi nghe rất hay, nghe thử mà sướng hết cả người.
              Bây giờ thịnh hành nhất thìì có 2 loại: - nếu sub nguyên bộ 5.1 thì là loại vented box có lỗ thông hơi
              - Nếu là sub rời( mua về bổ sung cho dàn nammon có sẵn ở nhà) thì là loại loa úp xuống đất vừa tăng tính ko định hướng của âm bass vừa lọc âm trầm , ko ngầu vì ko thấy mặt loa nhưng vẫn chuộng, ko hiểu sao mình lại thấy nó rất ngầu Loại này thường dùngđể xem phim cho khoái
              - Bạn thử làm band pass mà ko thấy nó to hơn là đúng rồi vì phải có phần mềm tính toán, mình tự làm mà làm loại bandpass dễ bị ù mà lại yếu vì tính toán thể tích của 2 thùng đó ko đúng,độ sâu của lỗ thông hơi cũng quan trọng, bạn có thể dùng đất sét nhét vào bít xung quanh lỗ rồi cho nó thò ra thụt vào đến lúc cho âm trầm tốt nhất xem thế nào. mình cũng khoái cái loại bandpass này lắm vì tính bạn chắc cũng giống tính mình ( cả tham, tham thì thâm) muốn làm cái gì cũng thật to thật đã, hình như loa của bạn cũng toàn loại rất to, lại muốn nhét vào thùng bandpass cho nó cực trầm siêu siêu trầm đúng ko, thích thế mà chả hiểu sao bây giờ chỉ thấy thùng bandpass trong 2 loại 1 là dân DIY, 2 là mấy loa 2.1 trung quốc loại mấy trăm nghìn cho sinh viên, vào sub dân dụng thì ko thấy
              Ốm bệnh vì điện tử
              Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Mình vào nam nhưng chẳng biết chợ nhật tảo ở đâu, chỉ biết m đang ở minh thuận, làm cầu, một tuần mới đi xe qua đò, 5 cây mới đến hàng net, lâu lâu mới viết 1 bài, nhiều người hỏi mà vội ko trả lời được có j thông cảm lúc khác rảnh lại post, có gì hỏi bạn thiên chay cũng đã làm sub
                Ốm bệnh vì điện tử
                Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Bác này cũng nghề cầu giống mình .

Comment

• Nguyên văn bởi meodenmatlua Xem bài viết
                    Bác này cũng nghề cầu giống mình .
                    có biện pháp thi công cầu nào ko tớ xin với,lên mạng kiếm hoài, ngại làm quá, cầu B=3.5m thôi, giá mà công ty bắt làm biện pháp thi công loa 3.5m thì chắc tớ khoái lắm ha ha
                    Last edited by blackmask23; 28-10-2009, 16:50.
                    Ốm bệnh vì điện tử
                    Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Công ty em toàn làm cầu to bác ạ. Bác nêu cụ thể kết cấu cầu bác đang làm để em tìm xem có không rồi gửi cho bác.

Comment

• chà lâu rùi mới ghé topic này,đã thấy bài mình được bác blackmask trả lời rùi,cảm ơn pác nhá.Thực ra lúc trước tôi cũng lặp trên test board và kêu tốt lắm,nhưng giờ vẽ mạch in được rùi nền làm thế cho nó gọn và nhìn pro vậy mà lại gặp tai nạn mới đau chứ,tôi sẽ chú ý đến ý kiến của bác,về đổi thử ic bên mạch hồi trước làm xem sao,tui ơ trong tp hcm khi nào pác vào đây thi nt cho tui,rảnh sẽ dẫn pác đi Nhật Tảo chơi,pác là dân xây dựng hay đi đây đi đó nên tậu con smart phone mà vào mạng cho tiện chứ em thấy cảnh pác đi xe ôm ra quán net post bài cho anh em thấy cực và tốn kém quá.

Comment

• Nguyên văn bởi Badboy00781 Xem bài viết
                          Mình là thành viên mới nên rất gà, mình có vài thắc mắc về mạch ampli 2.1 của bác Nguyễn Đình Văn mong các bạn chỉ giáo:
                          1. Mạch này tổng thể chỉ sử dụng 2 IC TDA2030 & 1 IC 4558 phải không?
                          2. VR sử dụng cho Volume & Tone là volume đôi 50k? Nếu thay từ 50k lên 100k có bị ảnh hưởng gì không?
                          3. Nếu ráp thêm mạch Bass Treble thì ngõ ra củ mạch này đưa vào phần nào trong mạch này.
                          4. Mình muốn tăng thêm công suất của mạch này lên chút đỉnh khoảng 20w/kênh, bạn chỉ mình cách tính toán để tính nguồn biến áp cung cấp & sử dụng nguồn bao n A, phải thay đổi những linh kiện nào trong mạch?
                          5. Nếu trở kháng ra loa của mạch là 8ohm thì tổng trở của thùng loa cũng phải 8ohm, việc tính tổng trở của thùng loa có tính cho cả loa treble không vì loa này phải mắc nối tiếp qua 1 tụ điện.
                          Vài thắc mắc mong được giải đáp. Thx
                          [Bạn lắp con TDA7264-âm thanh tốt ,không cần vẽ mạch,ic có 8 chân,25w/8 Ohm * 2 ch, nguồn +/-12v-22v .
                          Last edited by tanloc; 06-11-2009, 16:10.

Comment

• Nguyên văn bởi TuanE06 Xem bài viết
                            chà lâu rùi mới ghé topic này,đã thấy bài mình được bác blackmask trả lời rùi,cảm ơn pác nhá.Thực ra lúc trước tôi cũng lặp trên test board và kêu tốt lắm,nhưng giờ vẽ mạch in được rùi nền làm thế cho nó gọn và nhìn pro vậy mà lại gặp tai nạn mới đau chứ,tôi sẽ chú ý đến ý kiến của bác,về đổi thử ic bên mạch hồi trước làm xem sao,tui ơ trong tp hcm khi nào pác vào đây thi nt cho tui,rảnh sẽ dẫn pác đi Nhật Tảo chơi,pác là dân xây dựng hay đi đây đi đó nên tậu con smart phone mà vào mạng cho tiện chứ em thấy cảnh pác đi xe ôm ra quán net post bài cho anh em thấy cực và tốn kém quá.
                            he he mình có smartfone nhưng vào mạng post bài bằng GPRS nghe chừng tốn kém hơn đấy, cầu xong rồi bác ah sắp ra bắc rồi nhớ loa quá he he, lại phải về ăn cơm rồi đi gửi mail tranh thủ tí hẹn gặp lại
                            Ốm bệnh vì điện tử
                            Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Mừng bác đã trở về nhà!!!Mình cũng mới biết qua diễn đàn này chừng 1 tháng.Ban đầu chỉ là làm 1 bộ loa 2.0 gắn trên xe máy để lượt phượt cho sướng và đã bắt đầu với mấy cái mạch TDA, phát đc ra nhạc là sướng lắm rồi.Đọc 1 lèo 14trang của bác thấy mê quá, có lẽ cũng sẽ cố làm 1 bộ xem thế nào.Bác có thể nói cụ thể về thông số loa của bác để mình sắm linh kiện dần dần đc ko?Nếu đc bác add YM : cao_gia1402
                              Thanks!!

Comment

• các anh cho em hỏi cái này ạ...!

em là sv nên dùng con loa Vn(mua ở chợ trời ý ạ).nhưng mà nghe nó hok thấy bass đâu,chi mỗi cái kêu to thôi.hình nó như ở dưới ạ:http://i853.photobucket.com/albums/a...008/Anh015.jpg
                                http://i853.photobucket.com/albums/a...008/Anh013.jpg
                                http://i853.photobucket.com/albums/a...008/Anh011.jpg
                                http://i853.photobucket.com/albums/a...8/Anh009-1.jpg
                                http://i853.photobucket.com/albums/a...008/Anh000.jpg
                                h em muốn làm nó thành con loa 2.1 bằng cách đóng thêm 1 củ loa siêu trầm nữa có được ko ạ.
                                Last edited by tl492008; 09-12-2009, 02:33.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X