Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
    Hì Hì, từ nhà em mà đi xe đạp xuống biển thì mất khoảng 30 phút, nếu có dịp xuống thăm ninh thuận thì gọi cho em, em mời anh đi uống cà phê chơi, hì hì, có gì thì gọi cho em nha: 0683612011. em tên Phi.
    à mà cái cục biến áp anh dùng cho ampli của anh mua nhiu zạ, em tính làm mạch đó, nhưng còn là học sinh nên chưa đủ vốn, em hỏi thử người ta về giá của cục biến áp thì người ta bào mấy trăm, nghe mà rụng rời tay chân luôn, à mà anh mua con TDA7294 ở đâu vậy, mua giùm em với, em mua ở trong Phan Rang mà không có.
    Hy vọng sẽ có dịp uống càphê với bạn,mình nhớ vị càphê Phan Rang cũng rất đặc biệt.
    Còn về caí vụ biến áp ,bạn có thể tự quấn,FE thì bạn ra mấy chỗ thu mua phế liệu có nhiêù lắm,công thức quấn BA thì bạn kiếm mâý cuốn sách Đtử căn bản thể naò cũng có...Noí chung ngaỳ xua tôi cũng như bạn,, cũng đam mê ,cũng tìm toì,cũng là HS ngheò...Nhưng ngaỳ xưa mình không có Internet để học nhu bạn đâu,chỉ qua sách vở thôi..Nếu bạn có niềm đam mê,tôi tin một ngaỳ naò đó bạn sẽ có ít ra là một caí amply Made in My Diy!
    Chúc thành công.

Comment

à mà anh biết đóng thùng loa không, nếu được thì em nhờ anh đòng giùm em 2 cái nha, em rất muốn làm 1 cái loa để hát karaoke chơi nhưng không biết đóng thùng, nếu được thì anh cho địa chỉ, em gửi tiền thù lao và chi phí mua vật liệu cho anh nha.
      Mình là dân amateur thôi,vọc lúc rảnh rôĩ dể thư giãn ấy mà.Bạn "đặt hàng" làm mình sợ mất dép..kakaka

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Làm gì có chuyện đó. Trầm hay không là do cả mạch lọc trầm và mạch KDCS. Trong đó mạch KDCS phải trung thực cao còn mạch lọc phải lọc tốt có nghĩa chỉ cho tần số cực thấp đi qua và nên dung OP-AMP để có đực tác dụng lọc trầm tốt nhất.
        Bác noí đúng nhưng còn thiếu,cho phép em bổ sung tí:Mạch lọc cho tần số cục thấp đi qua và củ loa có taí hiện được caí tần số đó không nưã.Theo kinh nghiệm cuả em thì ta không nên cắt tần số xuống sâu quá

Comment

• Cac ban co the cho minh 1 so do mach Cong suat 2 kenh dung C5200 v A1943 nha cac ban, ket hop voi mach Sub, BAss, Treble dung 4558 cang tot nha ! Mach in File Max cung dc nha !Than cac ban nhieu, minh dag can rap 1 ampli ma minh ga` wa !

Comment

• hì hì, anh cho em xin cái công thức đi, à mà ở phan rang chổ nào bán dây đồng để quấn vậy trời, à mà chi phí quấn hết nhiu zậy anh. anh giúp em nha.

Comment

• em tính làm 1 cái ampli nhưng chi phí chỉ có 500K thôi, mà tay nghề còn kém nữa, sợ nếu có chập cháy gì thì chắc chết quá hì hì. nhờ anh làm giùm thùng loa giùm em nha.

Comment

hì hì, anh cho em xin cái công thức đi, à mà ở phan rang chổ nào bán dây đồng để quấn vậy trời, à mà chi phí quấn hết nhiu zậy anh. anh giúp em nha.
                Công thức quấn BA:
                Công thức này là CT chung cho BA sử dụng fe E I mọi kích thước,công suất.
                Trước hết,bạn phải tính diện tích lõi quấn dây BA của bạn S=(dài *rộng)viết tắt là D Và R
                Tiếp theo,bạn tính vòng dây của cuộn sơ cấp(điện vào) V1=U1/S*48(vòng)
                Tiếp theo,bạn tính vòng dây của cuộn thứ cấp(điện ra) V2=U2/S*54(vòng)
                Bây giờ tính công suất BA bằng CT:P=(D bình phương*R bình phương)/2.2(Watt)
                Có công suất rồi thì bạn tính tiếp cường độ dòng điện sơ cấp và thứ cấp : I1 = P/U1 hoặc I2 = P /U2 (Ampe)
                Phần còn lại là tính cỡ dây của cuộn sơ cấp : L1 = căn bật hai I1*1000 /0.02 (mm)
                thứ cấp: L2 = căn bật hai I2*1000/0.02(mm)
                Vậy là xong ,chúc bạn thành công!

Comment

em tính làm 1 cái ampli nhưng chi phí chỉ có 500K thôi, mà tay nghề còn kém nữa, sợ nếu có chập cháy gì thì chắc chết quá hì hì. nhờ anh làm giùm thùng loa giùm em nha.
                  Rẻ mà bạn! một cái amply 2.1 chạy TDA7294 ,theo mình với 500k bạn còn thừa nhiều để uống cà phê...keke

Comment

• úi trời, đọc mà hoa cả mắt lun, hì hì. à mà nếu nư muốn quấn nguồn đôi thì quấn thế nào ạ, em không bít chổ nào mua FE hết, anh chỉ em với, cái Fe này ngoài tiêm có bán không anh ha.

Comment

• muốn quấn nguồn đôi thì quấn 2 lần cuộn thứ cấp phải không anh, ví dụ như nguồn đôi 30V thì ta quấn đủ số vòng cho 30V rồi ta quấn tiếp 1 lần nữa, bằng số vòng vừa rồi. song rồi ta lấy điểm giữa làm âm và 2 dầu làm + - phải không ạ

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                        Bác noí đúng nhưng còn thiếu,cho phép em bổ sung tí:Mạch lọc cho tần số cục thấp đi qua và củ loa có taí hiện được caí tần số đó không nưã.Theo kinh nghiệm cuả em thì ta không nên cắt tần số xuống sâu quá
                        Dĩ nhiên là tín hiệu siêu trầm thì phải dùng loa siêu trầm chứ, dùng loa treb làm sao được.

Tần số siêu trầm mạnh nhất là 60Hz.

Comment

muốn quấn nguồn đôi thì quấn 2 lần cuộn thứ cấp phải không anh, ví dụ như nguồn đôi 30V thì ta quấn đủ số vòng cho 30V rồi ta quấn tiếp 1 lần nữa, bằng số vòng vừa rồi. song rồi ta lấy điểm giữa làm âm và 2 dầu làm + - phải không ạ
                          Đúng rồi đó bạn.nhưng nhớ là 2 đầu phải qua Điot nắn dòng và tụ lọc thì mới ra + - được....

Comment

úi trời, đọc mà hoa cả mắt lun, hì hì. à mà nếu nư muốn quấn nguồn đôi thì quấn thế nào ạ, em không bít chổ nào mua FE hết, anh chỉ em với, cái Fe này ngoài tiêm có bán không anh ha.
                            Fe mới thì chỉ có chợ Nhật Tảo có bán thôi bạn ạ.Bạn nghe mình đi,ra mấy bãi phế liệu mà hỏi,nhiều mà rẻ nữa.
                            Ở Phan Rang không có chỗ nào bán linh kiện điện tử sao bạn? Vậy thì công cuộc độ chế của bạn khó khăn nhiều rồi..kaka

Comment

• tiêu đề thì : tự lắp cặp loa siêu trầm hay, mà đọc từ đầu đến hết chỉ thấy toàn là tranh luận đi tranh luận lại cái mạch lọc trầm, chả thấy bác nào làm dc một quy trình từ mạch cho đến đóng thùng loa cả, vậy thì mọi người lắp mạch làm chi khi mà thùng ko thấy nói kiểu thùng như thế nào thì hay, dễ làm..., lắp mạch rồi úp loa vô chậu chắc là cũng ra trầm nhỉ?

Comment

• hì hì, phan rang có cửa hàng bán linh kiện, nhưng không được đầy đủ và rẻ lắm, chém bay đầu luôn, hì hì, con 4017 hồi bữa em mua hết 7000đ luôn. pó tay, em mua con LM3915 thì họ đưa con 3914, còn cục biến áp 1A mà mấy chục, gần cả trăm nghìn rồi, đằng này em tính mua 1 cục 10 A vậy không bít hết nhiu nữa. hu hu,
                                à mà chổ phế liệu emc ó tìm rồi, toàn biến áp loại nhỏ không à, thế mới đau chứ.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X