Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tuantrung Xem bài viết
    em mới tham gia diễn đàn mới vô nghề hơi gà 1 chút, các bác cho em hỏi con TDA 7294 các chân stand by, mute, com là để làm gì ạ, nếu mình ráp mạch bỏ wa mấy chân này không sử dụng tới có đc ko mạch có chạy ko
    chân standby và mute là 2 chân bình thường người ta nối với 1 jumper hoặc công tắc, khi công tắc mở (2 chân này ko được nối với cực dương +36V) thì mạch bị câm, loa ko kêu, khi ta nối 2 chân này với cực dương, mạch mới kêu
    - trong mạch 7294 của bác đinhvan thiết kế thì 2 chân này được treo vào mass ( 0V), nhưng mình muốn chắc chắn là mạch sẽ chạy ngay khi lắp xong nên ko dám thử, vẫn mắc nối tiếp với 2 trở, 2 tụ 10M xuống mass rồi hàn luôn lên + Vcc cho chắc ăn, nếu bạn nhìn kĩ cái mạch mình ráp sẽ thấy nó tuy gọn nhưng vẫn có 2 con tụ 10M và 2 con trở phục vụ 2 chân 9 và 10, nó thò ngay ở ngoài có thể nhìn thấy rõ , nằm cạnh cái đi ốt to đùng ấy
    Attached Files
    Last edited by blackmask23; 12-09-2009, 01:12.
    Ốm bệnh vì điện tử
    Nhẵn túi vì DIY
    Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
    ĐT: 0975660533

Comment

• thì ra zay, thanks bác nhìu nha bác nhiệt tình wa, để bữa nào rãnh rãnh tìm lk về ráp thử xem sao

Comment

• em mới sắm được mấy cái loa này (loa tàu): 1 bass 20cm ,10W em đo là 8 ôm, 2 tép vi tính 5 ôm đường kính đo được là 7.5 cm. em định làm cái loa vi tính 2.1 thỏa trí tò mò. đã mua gỗ. nhưng em không bít làm mạch và không am hiểu về cái này lắm. bác cho em sơ đồ mạch và có thể chỉ cho em cần mua những cái gì nữa không a. H,nay em có hỏi cái bộ công suất hiệu Hoàng anh ( hay Hoàng yến) gì đó, nhưng chỉ thâyc so có 2 giắc ra môn như kiểu ở tivi ( 1 đỏ, 1 đen). còn bộ streo tên gì không nhớ nhưng có 4 cửa ra( 2 đen 2 đỏ) nhưng hình như lắp cho loa thùng thì phải. nên không giám mua.

đã mua gỗ. nhưng em không bít làm mạch và không am hiểu về cái này lắm. bác cho em sơ đồ mạch và có thể chỉ cho em cần mua những cái gì nữa để làm cái loa 2.1 có 1 bass và 2 loa về tinh.
        thank bác

Comment

• Nguyên văn bởi prime.time Xem bài viết
          em mới sắm được mấy cái loa này (loa tàu): 1 bass 20cm ,10W em đo là 8 ôm, 2 tép vi tính 5 ôm đường kính đo được là 7.5 cm. em định làm cái loa vi tính 2.1 thỏa trí tò mò. đã mua gỗ. nhưng em không bít làm mạch và không am hiểu về cái này lắm. bác cho em sơ đồ mạch và có thể chỉ cho em cần mua những cái gì nữa không a. H,nay em có hỏi cái bộ công suất hiệu Hoàng anh ( hay Hoàng yến) gì đó, nhưng chỉ thâyc so có 2 giắc ra môn như kiểu ở tivi ( 1 đỏ, 1 đen). còn bộ streo tên gì không nhớ nhưng có 4 cửa ra( 2 đen 2 đỏ) nhưng hình như lắp cho loa thùng thì phải. nên không giám mua.

đã mua gỗ. nhưng em không bít làm mạch và không am hiểu về cái này lắm. bác cho em sơ đồ mạch và có thể chỉ cho em cần mua những cái gì nữa để làm cái loa 2.1 có 1 bass và 2 loa về tinh.
          thank bác
          2 giắc đỏ đen đó là đầu tín hiệu vào, từ máy tính đó,đỏ và đen mỗi jac là 1 kênh trái, phải, , còn 4 cửa ra đó để đấu vào 2 loa trái phải( 2 kẹp đỏ dương, 2 kẹp đen là âm)
          mạch đó tầm mấy chục oát/kênh, nếu có mạch bass treb bạn có thể tận dụng làm 2 kênh vệ tinh luôn, mình lắp thêm 1 mạch cho sub là ok, nếu bạn ngại làm
          - hình như bạn chưa đọc hết 11 trang thì phải, mấy trang gần đây mình có giải thích cặn kẽ kèm hình minh họa,bạn nên bắt đầu từ mạch 2.1 của bác đinhvan mình có pót lên mấy lần trong này rồi - chúc thành công, cứ đọc đi có gì mình chỉ dẫn tiếp
          Ốm bệnh vì điện tử
          Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi prime.time Xem bài viết
            em mới sắm được mấy cái loa này (loa tàu): 1 bass 20cm ,10W em đo là 8 ôm, 2 tép vi tính 5 ôm đường kính đo được là 7.5 cm. em định làm cái loa vi tính 2.1 thỏa trí tò mò. đã mua gỗ. nhưng em không bít làm mạch và không am hiểu về cái này lắm. bác cho em sơ đồ mạch và có thể chỉ cho em cần mua những cái gì nữa không a. H,nay em có hỏi cái bộ công suất hiệu Hoàng anh ( hay Hoàng yến) gì đó, nhưng chỉ thâyc so có 2 giắc ra môn như kiểu ở tivi ( 1 đỏ, 1 đen). còn bộ streo tên gì không nhớ nhưng có 4 cửa ra( 2 đen 2 đỏ) nhưng hình như lắp cho loa thùng thì phải. nên không giám mua.

thank bác
            Cùng câu hỏi với bác này:
            hôm nọ em có đọc theat này và gọi cho bác blackmask23 hỏi chút về loa. Thấy thích thú muốn tìm hiểu 1 chút nên định làm 1 em loa 2.1 không dùng ampli và em vừa sắm được 1 bass 20cm-20W; 2 loa trung 10 cm và 2 loa tress 7 hay 8 cm còn công suất không rõ ( loa tàu ).bác blackmask23 cho em sơ đồ mấy cái mạch chứ em ko hiểu lắm nên chẳng bít dùng mạch nào với tiền linh kiện khoảng bao nhiều nhé, cái nào dễ mua ý. cái kênh vệ tinh của em chắc tầm 30W mỗi kênh.

Thankss
            Last edited by Hoangngoctan; 29-09-2009, 02:19.

Comment

• Nguyên văn bởi Hoangngoctan Xem bài viết
              Cùng câu hỏi với bác này:
              hôm nọ em có đọc theat này và gọi cho bác blackmask23 hỏi chút về loa. Thấy thích thú muốn tìm hiểu 1 chút nên định làm 1 em loa 2.1 không dùng ampli và em vừa sắm được 1 bass 20cm-20W; 2 loa trung 10 cm và 2 loa tress 7 hay 8 cm còn công suất không rõ ( loa tàu ).bác blackmask23 cho em sơ đồ mấy cái mạch chứ em ko hiểu lắm nên chẳng bít dùng mạch nào với tiền linh kiện khoảng bao nhiều nhé, cái nào dễ mua ý. cái kênh vệ tinh của em chắc tầm 30W mỗi kênh.

Thankss
              nếu muốn rẻ và đáp ứng đủ nhu cầu của bạn là ko muốn mất công làm mạch thì bạn nên mua cái bộ kích loa của thái giảng, 90k 1 bộ stereo 2 kênh, có sẵn bass treb(dùng làm 2 kênh vệ tinh) tầm 18W/kênh ,dùng 2 con TDA2030 thêm 1 bo mạch đơn 70k( chỉ có 1 ngõ ra) , sau khi mua 2 bộ đó về phải làm thêm một mạch lọc âm trầm để lấy tín hiệu vào bộ khuyếch đại cho loa sub, bộ này hiện chưa có bán trên thị trường, nếu bạn quyết làm loa thì có thể tới nhà mình chỉ dẫn cho hoặc giúp đỡ bạn làm(mình ko có ý định làm ra luồng này để bán mạch nên trong các bài viết mình chưa từng giấu điều j một khi đã có bạn hỏi,thậm chí có bạn đến nhà mình tháo tung âmli of mình ra xem m cũng ko nói j)
              -nếu bạn yêu thích điện tử loa đài ko ngại khó thì theo mình bạn nên nghiên cứu làm mạch vì mình lúc đầu có con loa ghẻ mua mạch kích loa về vì ko biết làm mạch, nhưng cứ cố thêm tí nữa tí nữa cuối cùng mình vứt cái mạch đó đi, mạch đó chỉ để mình học hỏi xem họ làm thế nào, gồm những phần gì, về sau cố mãi, tiền cũng cố, làm mạch mới luôn, loa cũng thải đi ko biết bao nhiêu
              - bạn nên mua bộ kích loa đó ở hàng bà loan(có nhắc đến ở mấy trang đầu, chỗ m mua loa đó)
              he he kể ra ông thái giảng và bà loan phải cảm ơn mình chứ nhỉ, suốt ngày phải quảng cáo cho họ mà ko thấy được đồng cát sê nào
              Last edited by blackmask23; 29-09-2009, 20:38.
              Ốm bệnh vì điện tử
              Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                nếu muốn rẻ và đáp ứng đủ nhu cầu của bạn là ko muốn mất công làm mạch thì bạn nên mua cái bộ kích loa của thái giảng, 90k 1 bộ stereo 2 kênh, có sẵn bass treb(dùng làm 2 kênh vệ tinh) tầm 18W/kênh ,dùng 2 con TDA2030 thêm 1 bo mạch đơn 70k( chỉ có 1 ngõ ra) , sau khi mua 2 bộ đó về phải làm thêm một mạch lọc âm trầm để lấy tín hiệu vào bộ khuyếch đại cho loa sub, bộ này hiện chưa có bán trên thị trường, nếu bạn quyết làm loa thì có thể tới nhà mình chỉ dẫn cho hoặc giúp đỡ bạn làm(mình ko có ý định làm ra luồng này để bán mạch nên trong các bài viết mình chưa từng giấu điều j một khi đã có bạn hỏi,thậm chí có bạn đến nhà mình tháo tung âmli of mình ra xem m cũng ko nói j)
                -nếu bạn yêu thích điện tử loa đài ko ngại khó thì theo mình bạn nên nghiên cứu làm mạch vì mình lúc đầu có con loa ghẻ mua mạch kích loa về vì ko biết làm mạch, nhưng cứ cố thêm tí nữa tí nữa cuối cùng mình vứt cái mạch đó đi, mạch đó chỉ để mình học hỏi xem họ làm thế nào, gồm những phần gì, về sau cố mãi, tiền cũng cố, làm mạch mới luôn, loa cũng thải đi ko biết bao nhiêu
                - bạn nên mua bộ kích loa đó ở hàng bà loan(có nhắc đến ở mấy trang đầu, chỗ m mua loa đó)
                he he kể ra ông thái giảng và bà loan phải cảm ơn mình chứ nhỉ, suốt ngày phải quảng cáo cho họ mà ko thấy được đồng cát sê nào
                bác cho em 3 cái sơ đồ mạch được không, em ko bít dùng những cái nào.
                cái của bác dinhvan có dùng được không

Comment

• Mình nghe thử nhiều loại loa sub ( chủ yếu là loa vi tính) => nhận ra 1 điều là :
                  1_ loa trầm đặt ngầm bên trong cho tiếng bass mạnh và sâu. Cái loa vi tính của thằng bạn 700K . dùng 1 em TDA 2030 đẩy Bass => thế mà tiếng trầm mạnh kinh khủng => vậy có phải là cứ tăng công suất lên thì bass mạnh=> mới hay đâu?? mà các bạn biết đấy loa vi tính thì màng loa bé tí ( chưa được 1 gang tay) => vậy tiếng trầm ko chỉ do mạch công suất , mạch lọc trầm mà còn do cách đóng thùng loa nữa .
                  2_ Khi mình đóng loa sub thì khi mở to loa có vẻ như muốn bay ra khỏi thùng ?? => có nghĩa là không gian phía sau thùng loa là quá nhiều nên màng loa bị giao động quá mức. => mình phải thêm chất giảm rung ( bông vải sợi, 1 cái gối nữa, hay là 1 cái áo len...)
                  Mình đã thử cách này => thấy rất hiệu quả..
                  Cái loa của bạn Blackmask23 mình thấy chưa đạt được tiếng trầm mạnh. Mà chỉ kêu to thôi( mặc dù hôm đó mình mới chỉ nghe ở mức nhỏ) . Bạn nên cải tạo lại cái thùng loa. Hoặc kiếm 1 em loa to to vào lắp thử..
                  Mình thấy : nếu là loa bass đơn thuần mà chế thành loa sub thì tiếng ko thể sâu được.
                  Last edited by nongdanfo; 10-10-2009, 13:56.
                  Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                  Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Mình nghe thử nhiều loại loa sub ( chủ yếu là loa vi tính) => nhận ra 1 điều là :
                    1_ loa trầm đặt ngầm bên trong cho tiếng bass mạnh và sâu. Cái loa vi tính của thằng bạn 700K . dùng 1 em TDA 2030 đẩy Bass => thế mà tiếng trầm mạnh kinh khủng => vậy có phải là cứ tăng công suất lên thì bass mạnh=> mới hay đâu?? mà các bạn biết đấy loa vi tính thì màng loa bé tí ( chưa được 1 gang tay) => vậy tiếng trầm ko chỉ do mạch công suất , mạch lọc trầm mà còn do cách đóng thùng loa nữa .
                    2_ Khi mình đóng loa sub thì khi mở to loa có vẻ như muốn bay ra khỏi thùng ?? => có nghĩa là không gian phía sau thùng loa là quá nhiều nên màng loa bị giao động quá mức. => mình phải thêm chất giảm rung ( bông vải sợi, 1 cái gối nữa, hay là 1 cái áo len...)
                    Mình đã thử cách này => thấy rất hiệu quả..
                    Cái loa của bạn Blackmask23 mình thấy chưa đạt được tiếng trầm mạnh. Mà chỉ kêu to thôi( mặc dù hôm đó mình mới chỉ nghe ở mức nhỏ) . Bạn nên cải tạo lại cái thùng loa. Hoặc kiếm 1 em loa to to vào lắp thử..
                    Mình thấy : nếu là loa bass đơn thuần mà chế thành loa sub thì tiếng ko thể sâu được.
                    hề hề , bạn nói đúng . Thùng loa mà bạn tả có tên là bandpass , thùng này là hay nhất trong các loại thùng Sub , nhưng hiệu suất lại thấp nhất .
                    Mấy cái loa vi tính cùi cùi nó không có kêu được ở tần số thấp đâu (và vì thế bạn cảm thấy nó to) , đa số mình thấy loa vi tính nó gắn thêm cái Sub là vì những loa vệ tinh nó KO THỂ CHƠI BASS , nó tốn thêm 1 cái mạch và 1 cái loa nữa thôi nhưng lại làm loa bass chính cho những cái loa còn lại ,đỡ phải tốn đến mấy cái loa to , như vậy thì đâu phải là Subwoofer (loa trầm phụ) nhỉ .
                    Theo mình thì Sub phải là loa phụ , tức là nó chỉ kêu những tần số rất thấp mà những loa chính khác không thể hiện tốt được , tuy là những loa chính nó có phát ra những âm thấp đó nhưng mà nó không được nổi bật và tách bạch lắm thôi , vì thế cần thêm Sub để làm nối bật những cái âm thấp đó lên .
                    Chuyện gzì cũng dám làm - No_Four_Go

Comment

• Theo minh từ Sub có nghĩa là nhỏ (tin học) . Sub bass chỉ có nghĩa là loa bass có kích thước nhỏ mà thôi. Các loa bass to không gọi là Subbass mà chỉ là bass mặc dù công dụng nó như nhau.

Comment

• Mach amply 2.1

Mình là thành viên mới nên rất gà, mình có vài thắc mắc về mạch ampli 2.1 của bác Nguyễn Đình Văn mong các bạn chỉ giáo:
                        1. Mạch này tổng thể chỉ sử dụng 2 IC TDA2030 & 1 IC 4558 phải không?
                        2. VR sử dụng cho Volume & Tone là volume đôi 50k? Nếu thay từ 50k lên 100k có bị ảnh hưởng gì không?
                        3. Nếu ráp thêm mạch Bass Treble thì ngõ ra củ mạch này đưa vào phần nào trong mạch này.
                        4. Mình muốn tăng thêm công suất của mạch này lên chút đỉnh khoảng 20w/kênh, bạn chỉ mình cách tính toán để tính nguồn biến áp cung cấp & sử dụng nguồn bao n A, phải thay đổi những linh kiện nào trong mạch?
                        5. Nếu trở kháng ra loa của mạch là 8ohm thì tổng trở của thùng loa cũng phải 8ohm, việc tính tổng trở của thùng loa có tính cho cả loa treble không vì loa này phải mắc nối tiếp qua 1 tụ điện.
                        Vài thắc mắc mong được giải đáp. Thx

Comment

• Theo minh từ Sub có nghĩa là nhỏ (tin học) . Sub bass chỉ có nghĩa là loa bass có kích thước nhỏ mà thôi. Các loa bass to không gọi là Subbass mà chỉ là bass mặc dù công dụng nó như nhau.
                          , còn theo mình biết thì "sub" nghĩa là phụ , Subwoofer tức là loa trầm phụ , không có nó cũng chả sao , nhưng mà mấy cái loa vi tính 2.1 ,5.1 ... mà ko có em Subwoofer này thì chả ra cái gì .
                          Chuyện gzì cũng dám làm - No_Four_Go

Comment

• Nguyên văn bởi thi3nch4y Xem bài viết
                            , còn theo mình biết thì "sub" nghĩa là phụ , Subwoofer tức là loa trầm phụ , không có nó cũng chả sao , nhưng mà mấy cái loa vi tính 2.1 ,5.1 ... mà ko có em Subwoofer này thì chả ra cái gì .
                            Đã có phụ thì phải có chính. Trong loa vi tính nó là loa chính chứ không phải phụ. Các loa vệ tinh chỉ có chức năng phát âm thanh Mid và trebe. Còn Sub là tạo âm thanh trầm. Vì loa vi tính kích thước nhỏ nên mới dùng Sub.

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                              Đã có phụ thì phải có chính. Trong loa vi tính nó là loa chính chứ không phải phụ. Các loa vệ tinh chỉ có chức năng phát âm thanh Mid và trebe. Còn Sub là tạo âm thanh trầm. Vì loa vi tính kích thước nhỏ nên mới dùng Sub.
                              Đúng quá , trong vi tính thì phải gọi là woofer còn nếu ở giàn nhạc thì mới gọi là sub woofer bởi vì trong 2 cái loa L,R đã có loa woofer gắn chung với loa Mid và Treble rồi .nên cái loa bass rời phải gọi là sub vì nó tăng cường tần số từ 20 đến 200 hay 500 hz tùy loại .

Comment

• híc.em kko bít gì về mạch nên khó khăn quá. các bác cho em hỏi: em có con bass 20 w. và 1 cặp loa trung, 1 cặp loa tress ko bít công suất. muốn đóng 1 cái loa định đóng bộ 2.1
                                1- em định mua bộ khuếch đại công suất Thái giảng ( streo) dùng làm ngõ ra cho loa vệ tinh được không. sau đó em phải làm mạch ntn để có đường âm ra bass. có bác nào cho em cái sơ đồ thì tốt quá
                                2- em làm toàn bộ mạch thì làm cái như sơ đồ bác Dình Văn được không

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X