Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• à mà cái thùng sub của anh dùng cái loa có đường kính 16cm hả anh. anh cho em hỏi là em có thể dùng mạch cầu TDA2030A để ráp với thùng sub này được không ạ.

Comment

• hì hì, em cũng có mấy người quen trên đà lạt, khi nào lên thì em đến chổ anh chơi nha

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
        à mà cái thùng sub của anh dùng cái loa có đường kính 16cm hả anh. anh cho em hỏi là em có thể dùng mạch cầu TDA2030A để ráp với thùng sub này được không ạ.
        Anh cũng đang có một bộ Nansin 5.1,chạy sub bằng tda2030a cầu,loa sub 16cm.
        nghe cũng được nhưng không đã lắm mặc dù đã mod lại biến thế nguồn và tụ lọc
        để anh chụp hình rồi post cho em xem.
        khi nào lên ĐL chơi cứ nhắn cho anh

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
          JRC4558 trong mạch minhdt rất thông dụng để lọc trầm trong các loại loa vi tính như Soundmax,Jumboy, Nansin,Microlap....nó có ưu điểm là dễ lắp,ít linh kiện.Nhược điểm là không chỉnh được tần số cắt,phase..nên chỉ ứng dụng tốt ở những loa sub công suất nhỏ chạy bằng IC TDA2030a,2050,LM1875...
          Đóng thùng kiểu gì ..thì bạn cứ tham khảo trong luồng này
          ,Ở Đức Trọng mua linh kiện khó không?khi nào lên Đà Lạt nhắn trước cho mình,mình sẽ tặng bạn một mạch lọc trầm =4558
          Thân.
          Vậy thì khi nào mình chạy lên DL rùi đi uống cfe nói chuyện xíu nha..ở đây ng ta có chịu bán đâu,mình mua lẻ nó cứ kêu ko có,còn IC thì may lắm mới có một con..Cảm ơn bạn trước nha!
          She's Gone.......
          Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
          Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
            Em đây cũng úp hoài mà có được gì đâu, em đành phải dùng mediafile.com thui, anh cũng nên thế đi.
            Nếu ai có cách nào hay thì chỉ cho em nha. em úp hoài cũng chẳng được.
            à mà sao diễn đàn của mỉnh bị lỗi đó hoài vậy ta, pó tay luôn
            Các bác muốn up hình dễ dàng cứ tạo một tài khoản trong http://www.photo.zing.vn tha hồ up vào rùi add link nhá
            She's Gone.......
            Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
              Mạnh và sâu mà bạn lấy ví dụ bằng cái loa vi tính microlab 700k đó thì ko thể đúng hết được, nó chỉ ù ù khiến người ta tưởng là mạnh nhưng nghe lâu thấy nhức đầu và có cảm giác sợ nghe nhạc, nhiều khi tiếng ù đó lại là cái mà người chế tạo loa tìm cách loại bỏ, để có được tiếng bass không bị ù, sạch cũng rất khó, nghe thử chừng 1 tiếng mà thấy ko nhức đầu ù tai thì dc, nhà bạn mình cũng có con microlab đời đầu nặng trịch, nặng hơn những con loa vi tính đời bây giờ, nó có con 2030, nghe cảm giác tiếng ù đó ngập phòng nhưng nghe kĩ ko thể tìm thấy tiếng bass đủ mạnh khiến bạn rung ngực, ko đủ lực, ù thì rất lớn đó là nhược điểm của thùng band pass, hầu hết bây giờ sub dân dụng xem phim ko làm kiểu bandpass, thường chỉ làm kiểu này khi công suất khiêm tốn, kích cỡ nhỏ mà muốn tăng âm trong dải 60-80hz thì dùng bandpass còn khi muốn bass chắc rung ngực thì ko dùng loại này đc.
              quan trọng là chất lượng âm bass ko nhức đầu. ví dụ nghe nhạc rock thì loa vi tính ko bao giờ hay dc.mất dải 100-200hz
              -He he hôm bạn đến có bà nội mình ở đấy ko dám bật to,bật to nó rung nền, rung ghế lên. nhưng độ sâu âm bass chưa thỏa lòng ham muốn của mình vì loa sub hãng mấy trăm đô gân nó béo, độ nhún màng loa khủng hơn nhiều, hiện giờ mình đang vào nam làm công trình vài tháng,ko có mạng, vẫn ấp ủ tìm 1 củ loa gân béo như là JBL chẳng hạn
              Nhe mấy bác nói em khoài quá..em cũng ấp ủ có trong tay một dàn 4.1 hoặc 5.1 mà xem ra mua bi giờ hơi khó..hiện giờ em đã gần có dc 4.0 rùi (đang lắp cái amply 2.0 front,chơi them con loa vi tính cho 2.0 rear)hi nào lên DL học hỏi bác tùng làm con subwoofer nữa thì thỏa mãn niềm đam mê nghe nhạc lun..nhất là nghe nhạc Rork..hìhì
              She's Gone.......
              Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• pác ơi .nguồn máy tính có các điên thế âm lun mà. ví dụ +12,-12,+5,-5,+3,-3......đâu cần ghép 2 bộ nguồn lại chi cho nó cồng kềnh

Comment

Ới bác nông dân,như đã hứa,em post kích thước con sub của em cho bác và các bạn tham khảo
                  ván đóng loa là loại MDF dày 18
                  Thank bác nhưng bác xem lại hộ em cái thùng. Thùng bác dựng đứng thế mà chiều cao lại ngắn hơn chiều rộng là sao ạ ??
                  Attached Files
                  Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                  Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                    Thank bác nhưng bác xem lại hộ em cái thùng. Thùng bác dựng đứng thế mà chiều cao lại ngắn hơn chiều rộng là sao ạ ??
                    sorry bác nông dân,em nhầm chiều cao là 29cm

Comment

• Nguyên văn bởi aloneman Xem bài viết
                      pác ơi .nguồn máy tính có các điên thế âm lun mà. ví dụ +12,-12,+5,-5,+3,-3......đâu cần ghép 2 bộ nguồn lại chi cho nó cồng kềnh
                      Không thể được bạn à,những nguồn âm của nguồn máy tính có dòng rất nhỏ( -5V 0,5A _ -12V O,5A không có nguồn -3.3v)trong khi nguồn dương lại có dòng rất lớn,vì vậy không thể lấy nguồn đối xứng theo cách này
                      Mình làm bên phần cứng máy tính nên rất rõ về vụ này.

Comment

• Đọc xong hơn 30 trang thấy các sư huynh pro quá.
                        Máu nóng lên rùi.Kỳ này có khi làm 1 em thôi.hihi.

Comment

• Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết
                          Nhe mấy bác nói em khoài quá..em cũng ấp ủ có trong tay một dàn 4.1 hoặc 5.1 mà xem ra mua bi giờ hơi khó..hiện giờ em đã gần có dc 4.0 rùi (đang lắp cái amply 2.0 front,chơi them con loa vi tính cho 2.0 rear)hi nào lên DL học hỏi bác tùng làm con subwoofer nữa thì thỏa mãn niềm đam mê nghe nhạc lun..nhất là nghe nhạc Rork..hìhì
                          Chủ nhật nào rảnh mời bạn lên chơi,để xem mình có thể giúp gì được cho cái "niềm đam mê" của bạn không?
                          khi nào lên nhớ nhắn trước cho mình.

Comment

• Mạn phép thay mặt bác BlackMask23 chào mừng bạn gia nhập CLB những người mê L......oa ..

Comment

• Nguyên văn bởi giang_081190 Xem bài viết
                              Đọc xong hơn 30 trang thấy các sư huynh pro quá.
                              Máu nóng lên rùi.Kỳ này có khi làm 1 em thôi.hihi.
                              Mạn phép thay mặt bác BlackMask23 chào mừng bạn gia nhập CLB những người mê L......oa ..

Comment

Không thể được bạn à,những nguồn âm của nguồn máy tính có dòng rất nhỏ( -5V 0,5A _ -12V O,5A không có nguồn -3.3v)trong khi nguồn dương lại có dòng rất lớn,vì vậy không thể lấy nguồn đối xứng theo cách này
                                Mình làm bên phần cứng máy tính nên rất rõ về vụ này.
                                vậy phải tạo nguồn đôi làm sao đây? dùng pin thì không tiên lợi.Chắc dùng cặp 7812 và 7912 quá.biến thế dòng ra khoăng bao nhiêu thì được vậy anh.1A được không?

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X