Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• có bác nào có công thức đóng thùng loa siêu trầm không cho em xin với

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
      Ngày mai anh nghỉ,nhưng không sao,nói bạn em lên lấy thì ghé nhà anh vào khoảng trưa trưa nhé
      thùng này anh nhờ người đóng nên họ lấy 150k(nếu anh có thời gian đóng thì có thể...đắt hơn hehe)
      vậy nhé.
      hì chắc thằng bạn em nó ko biết nhà anh đâu anh ơi.hay là anh xách lên công ty đi,khi nào nó chạy qua lấy thì em báo anh,tại vì bữa nay nó đang học nhiều nên chưa chạy qua được...vậy nha anh!
      Cảm ơn anh
      She's Gone.......
      Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
      Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• Dạo này lẩn quẩn quanh cái sub > Các bác có kinh nghiệm gì khi chơi 7294 mà nghe stereo ko ?? VD như giảm gain ( thay trở hồi tiếp 22k ? thay đổi tụ đầu vào ??
        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
          Dạo này lẩn quẩn quanh cái sub > Các bác có kinh nghiệm gì khi chơi 7294 mà nghe stereo ko ?? VD như giảm gain ( thay trở hồi tiếp 22k ? thay đổi tụ đầu vào ??
          thì 2.1 đang làm cũng có 2 con 7294 làm stereo mà, kiếm con tụ dầu ngon ngon làm input thôi còn con trở 680 ôm thì kệ nó, 22k thì ko nên đổi làm gì, lên 33K thì kêu to hơn nhưng ko dám chắc về chất lượng âm thanh
          Ốm bệnh vì điện tử
          Nhẵn túi vì DIY
          Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
          ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
            vâng mạch lọc trầm đây
            Bác blackmask23 có mạch lọc âm trung mid và âm cao tress không ? post dùm em ,đơn giản ,có thể lọc bằng IC càng tốt .em xin cảm ơn trước ,em rất gà về dt nhưng lại rất thích ,có gì mong bác chỉ giáo.
            Y!:

Mail:

Comment

dàn 2.1 đã xong rồi các bác ơi
              minh có thể cho toàn bộ phần âm ly vào chung trong phân loa sup được không pro..,nếu có thì có ảnh hưởng gi không?
              Y!:

Mail:

Comment

thì 2.1 đang làm cũng có 2 con 7294 làm stereo mà, kiếm con tụ dầu ngon ngon làm input thôi còn con trở 680 ôm thì kệ nó, 22k thì ko nên đổi làm gì, lên 33K thì kêu to hơn nhưng ko dám chắc về chất lượng âm thanh
                Tại mình thấy con Tụ Input tụ dầu đấy nhá
                = 1uF tiếng cũng ổn ( tụ này sai số 10% )tụ này = nhôm tròn tròn
                = 2uF tiếng rộng ra hẳn ( tụ này sai số 5% ) tụ này vuông
                Trở hồi tiếp
                = 15k thì tiếng hơi nhỏ. Khi nghe phải mở volume lớn hơn
                = 17,2K ( lấy 1 em 15k nối tiếp với em 2,2k ) nghe cũng thấy ko thay đổi nhiều ) Mặc dù nghe giang hồ đồn thổi là giảm gain thì tiếng mượt hơn , êm đềm hơn ( nhưng tai trâu nên chẳng thấy gì )
                = 22K đúng datasheed tiếng bình thường
                = 33k => chưa thử
                = 47K nghe tiếng cứng + khô khan .. Không hay ( theo cảm nhận riêng mình
                Nghe giang hồ đồn thổi là thay trở hồi tiếp loại sịn thì âm cũng thay đổi theo ?? ko biết thực hư ra sao ??
                Bác nào còn mẹo gì ko ??
                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
                  Bác blackmask23 có mạch lọc âm trung mid và âm cao tress không ? post dùm em ,đơn giản ,có thể lọc bằng IC càng tốt .em xin cảm ơn trước ,em rất gà về dt nhưng lại rất thích ,có gì mong bác chỉ giáo.
                  mạch lọc bass treb cho 2 kênh vệ tinh ra chợ mua rẻ lắm mà tiện có 10K 1 mạch, có cả 3 con 4558 nữa thì 14K, về lắp 3 volume bass treb, mid vào nữa là xong
                  Ốm bệnh vì điện tử
                  Nhẵn túi vì DIY

Comment

minh có thể cho toàn bộ phần âm ly vào chung trong phân loa sup được không pro..,nếu có thì có ảnh hưởng gi không?
                    cho vào thì trông gọn và sẽ giống loa vi tính nhưng sẽ khó khăn nếu muốn sửa đôi chút hoặc nâng cấp, đặt trong thùng loa thì khi loa đập mạnh chắc chắn là phải rung mạnh mà linh kiện của bạn hàn ko chắc thì rung lâu sẽ long ra,loa mình mạnh lắm nên ko dám cho âm li vào trong hoặc phải tạo 1 khoang riêng cho nó, gớm hôm nay đau tai quá, bố mẹ vắng nhà thử loa hết công suất, cửa kính gỗ lim mà còn rung hết lên cọc cọc thì linh kiện nào chịu nổi trong đó, con sub 30 này thật khủng khiếp
                    Ốm bệnh vì điện tử
                    Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                      Tại mình thấy con Tụ Input tụ dầu đấy nhá
                      = 1uF tiếng cũng ổn ( tụ này sai số 10% )tụ này = nhôm tròn tròn
                      = 2uF tiếng rộng ra hẳn ( tụ này sai số 5% ) tụ này vuông
                      Trở hồi tiếp
                      = 15k thì tiếng hơi nhỏ. Khi nghe phải mở volume lớn hơn
                      = 17,2K ( lấy 1 em 15k nối tiếp với em 2,2k ) nghe cũng thấy ko thay đổi nhiều ) Mặc dù nghe giang hồ đồn thổi là giảm gain thì tiếng mượt hơn , êm đềm hơn ( nhưng tai trâu nên chẳng thấy gì )
                      = 22K đúng datasheed tiếng bình thường
                      = 33k => chưa thử
                      = 47K nghe tiếng cứng + khô khan .. Không hay ( theo cảm nhận riêng mình
                      Nghe giang hồ đồn thổi là thay trở hồi tiếp loại sịn thì âm cũng thay đổi theo ?? ko biết thực hư ra sao ??
                      Bác nào còn mẹo gì ko ??
                      mình đã thử thay trở hồi tiếp với con 2030 rồi, đến 1 giới hạn khi gain quá lớn sẽ bị rè tiếng, còn khi chưa rè thì mình ko phân biệt được, mạch 7294 mình lắp y chang thiết kế,thêm 1 con ic đệm 4558 trong tầng đệm nữa kêu to lắm rồi, nếu bạn muốn kêu to hơn thì nên cho thêm 1 con opam vào tầng đệm thì hơn là thay trở hồi tiếp để tăng hệ số khuyếch đại
                      Ốm bệnh vì điện tử
                      Nhẵn túi vì DIY

Comment

con 7294 nó ngốn nhiều điện, nhưng còn tùy vào tải loa. nếu bạn dùng loa to bằng của mình thì phải 8-10A mới đủ, mình đã dùng thử 3A nếu tụ nguồn >20 000M thì cũng vẫn kêu, nhưng đến đoạn trống đập nó sụt ghê lắm ko đỡ đc đâu, cứ phải 8A trở lên,tụ nguồn mình dùng là 40 000M cho 2 kênh,ra chợ bạn để ý cái dây đồng BA phải to, hàng chợ chất lượng ko ổn định có lần mình mua 5A mà về xem dây còn bé hơn 3A, đành vứt đi, nhưng hàng 10A đa số dây khá to, chỉ hay bị lệch 1- 2v
                        à bạn nè mình có thể ráp mạch này được không ?mình chỉ có nguồn 16 v5a nguồn đơn thôi không có nguông đôi ,ban blk23 có thể chỉ giáo giúp mình không? (mạch a là nguồn đôi sử dụng TDA 2030a cầu ,còn mạch b là TDA 1554q sử dụng nguồn đơn) nếu có thể thì phải mắc như thế nào :help
                        Attached Files
                        Last edited by love-dientu; 27-04-2010, 10:23.
                        Y!:

Mail:

Comment

cho vào thì trông gọn và sẽ giống loa vi tính nhưng sẽ khó khăn nếu muốn sửa đôi chút hoặc nâng cấp, đặt trong thùng loa thì khi loa đập mạnh chắc chắn là phải rung mạnh mà linh kiện của bạn hàn ko chắc thì rung lâu sẽ long ra,loa mình mạnh lắm nên ko dám cho âm li vào trong hoặc phải tạo 1 khoang riêng cho nó, gớm hôm nay đau tai quá, bố mẹ vắng nhà thử loa hết công suất, cửa kính gỗ lim mà còn rung hết lên cọc cọc thì linh kiện nào chịu nổi trong đó, con sub 30 này thật khủng khiếp
                          nghe nói bạn là dân cầu đường mà sao bạn gỏi DIY thế ,có dịp ra HN mình sẽ ghé thăm nhà bạn để thưởng thức Sup của bạn hiii (0972797281)
                          Y!:

Mail:

Comment

à bạn nè mình có thể ráp mạch này được không ?mình chỉ có nguồn 16 v5a nguồn đơn thôi không có nguông đôi ,ban blk23 có thể chỉ giáo giúp mình không? (mạch a là nguồn đôi sử dụng TDA 2030a cầu ,còn mạch b là TDA 1554q sử dụng nguồn đơn) nếu có thể thì phải mắc như thế nào :help
                            Phải quấn lại biến thế hoặc mua cái khác thôi bạn ạ,biến thế của bạn 16v sau nắn lọc là 22v => quá áp với 2 con ic công suất trong mạch của bạn
                            Biến thế 5A thì nên quấn lại,bạn quấn 2 cuộn 12v có điểm giữa,và 1 cuộn 12v,nắn lọc bằng 2 cầu diot riêng,sau đó nhập mass lại với nhau là được.
                            sao không chơi hẳn 5 con 2030 cho nó lành?

Comment

• Bác nông dân đâu rồi ấy nhể,chán loa rồi hay sao mà lặn mất tăm thế kia,tiếp tục công cuộc đục đẽo thôi bác ạ,đây, tạng riêng bác mẫu thùng mới này,cố lên bác nhá!
                              Attached Files

Comment

• Đây nữa này bác:
                                vui nhé bác!
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...