Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
    Phải quấn lại biến thế hoặc mua cái khác thôi bạn ạ,biến thế của bạn 16v sau nắn lọc là 22v => quá áp với 2 con ic công suất trong mạch của bạn
    Biến thế 5A thì nên quấn lại,bạn quấn 2 cuộn 12v có điểm giữa,và 1 cuộn 12v,nắn lọc bằng 2 cầu diot riêng,sau đó nhập mass lại với nhau là được.
    sao không chơi hẳn 5 con 2030 cho nó lành?
    cảm ơn bạn nhé, mà cái BA của mình nó có tới 2 đầu ra luôn là 12vac và 24vac,lúc nói ở trên là 16v dc mình đã nắn dòng rồi, nếu như nguồn đôi thì có thể lấy 0v-12v-24v thành 12v-0v-12v được không pro( tức là đầu ra 12vac mình cho làm mast 0vDC,tức là điểm gữa 12vac lúc này thành 0v còn 24vac và 12vac thành nguồn đôi qua cầu diot là khoảng -+14-16vDC dựoc không
    Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
      nghe nói bạn là dân cầu đường mà sao bạn gỏi DIY thế ,có dịp ra HN mình sẽ ghé thăm nhà bạn để thưởng thức Sup của bạn hiii (0972797281)
      Lúc đầu mình cũng mù điện tử, vào nghiên cứu điẹntuvietnam.net được 2 tháng thì làm đc như vậy,bắt đầu say mê điện thanh từ đầu năm ngoái, sau 1 năm đẻ ra biết bao nhiêu là loa với âm li,chật cả nhà
      Ốm bệnh vì điện tử
      Nhẵn túi vì DIY
      Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
      ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
        cảm ơn bạn nhé, mà cái BA của mình nó có tới 2 đầu ra luôn là 12vac và 24vac,lúc nói ở trên là 16v dc mình đã nắn dòng rồi, nếu như nguồn đôi thì có thể lấy 0v-12v-24v thành 12v-0v-12v được không pro( tức là đầu ra 12vac mình cho làm mast 0vDC,tức là điểm gữa 12vac lúc này thành 0v còn 24vac và 12vac thành nguồn đôi qua cầu diot là khoảng -+14-16vDC dựoc không
        À,vậy là đúng rồi đó bạn,tạm thời là đủ nguồn cho cầu 2030 đánh sub,bạn còn thiếu một nguồn 12v cho tda1558q
        bạn kiếm 1 BA nữa cỡ 12v/3A
        nắn lọc 2 nguồn bình thường,sau đó nhập chung mass lại làm mass chung cho amp của bạn là ok
        không ù nhiễu gì đâu.

Comment

Bác nông dân đâu rồi ấy nhể,chán loa rồi hay sao mà lặn mất tăm thế kia,tiếp tục công cuộc đục đẽo thôi bác ạ,đây, tạng riêng bác mẫu thùng mới này,cố lên bác nhá!
          Em đây. Gớm ! Em loa của bác ngon thế ! Chúc mừng bác nhé
          Cái nguồn của bác khủng thật. Nhìn mà em thèm nhỏ rãi .. . .
          Bác thiết kế chuyên nghiệp thật.THật khâm phục bác
          Bác mua giấy gì để dán thùng thế ? em ko biết mua ở đâu ??
          Bác cho anh em cảm nhận chất âm của em nó nhá
          Nghe lời blackmask em đục 1 cái lỗ . Hicc .. nghe tệ hơn trước
          Theo cái thùng Kápa hôm trước em up lên thì cái lỗ thông của nó là D= 4inch ( 10 cm) , chiều dài 12,33 inch ( 31 cm ). Em chơi luôn cái ống : D = 8,5cm , dài 40 cm vào mà nó chẳng thấy sâu gì cả bác ợ

P/S : Bác thanhtungdl này: Em thấy con loa bass của bác có cái đít hơi nhỏ đó bác.. Nếu có thể bác show cái đít em nó lên ko ạ ??
          Con này có vẻ ko = con loa của blackmask rồi bác ợ
          Attached Files
          Last edited by nongdanfo; 27-04-2010, 19:07.
          Nhiễu điều phủ lấy giá gương
          Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
            mình đã thử thay trở hồi tiếp với con 2030 rồi, đến 1 giới hạn khi gain quá lớn sẽ bị rè tiếng, còn khi chưa rè thì mình ko phân biệt được, mạch 7294 mình lắp y chang thiết kế,thêm 1 con ic đệm 4558 trong tầng đệm nữa kêu to lắm rồi, nếu bạn muốn kêu to hơn thì nên cho thêm 1 con opam vào tầng đệm thì hơn là thay trở hồi tiếp để tăng hệ số khuyếch đại
            cái vụ làm pre mình biết rồi. Nghe đồn là 4558 thiên về dải trầm. Nếu làm pre thì tiếng MId và treble bị đục.
            Mình ko muốn tiếng to lên , mà chỉ muốn nghe nó mượt mà và hay hơn thôi bạn. Ngày trước thay =47k nghe rất lớn nhưng tiếng khô khan và cứng .

Comment

• loa subwoofer tự chế

trước tiên xin phép mod cho em mở mục này cho anh em dao lưu và khoe hàng tự chế.
              làm cái loa mỗi mình ngắm cũng buồn
              anh chị em cô gì chú bác : ai có mang hết vào đây khoe hang đi .. khẹc khẹc...
              đây là loa của em ạ . 2.1
              Attached Files
              THÔNG BẠCH THỦ Ù CHI ,KINH TỨ CHI ,HAI LÈO ,ĐÔI TÔM, CÓ CHÍU = TÍNH CƯỚC HỘ EM VỚI

Comment

• nghe có ra gì ko bác ?
                em đóng kiểu này rồi nhưng bass ko sâu ??
                Bác show luôn cái đít con loa em xem tý .. . tình hình là em thích xem cái Đít... loa cơ . Xem Nam châm có to ko ?
                Cái ống thông hơi bác làm có vẻ nhỏ nhỉ ?? có tài liệu gì tham khảo ko hay là đóng mò đấy bác ??

Comment

• bác ơi loa đó là loa Thunder đó bác " đúng không vậy saothang8 " mình cũng có 1 cặp như vậy nghe nhạc tiền chiến rất là đã, cái đít loa khoảng 1 tấc bác ơi cái nhưng chỉ có 90 W hà

Comment

• hic ... đít loa nó to bằng vành loa bác ạ. có ngâm cứu qua tài liệu bác ạ. cho 2 vệ tinh 100w + 1 mạch mônô 6 sò cho sub ... trong loa mất toi một cái gối cưới ( tại nó bằng bông hóa học)
                    THÔNG BẠCH THỦ Ù CHI ,KINH TỨ CHI ,HAI LÈO ,ĐÔI TÔM, CÓ CHÍU = TÍNH CƯỚC HỘ EM VỚI

Comment

• Nguyên văn bởi saothang8 Xem bài viết
                      trước tiên xin phép mod cho em mở mục này cho anh em dao lưu và khoe hàng tự chế.
                      làm cái loa mỗi mình ngắm cũng buồn
                      anh chị em cô gì chú bác : ai có mang hết vào đây khoe hang đi .. khẹc khẹc...
                      đây là loa của em ạ . 2.1
                      Hấp dẫn đấy! Em là máu mấy cái vụ này lắm! Nhưng chỉ mới tự sửa thôi! Chưa ráp được cái nào để khoe hàng hết!

Comment

• Có thể cho em ngắm tí thiết kế nội thất không/

Comment

• Làm gì mà to bằng vành loa dữ vậy bác mình cũng có 1 cặp nhìn y chang mà

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                            Em đây. Gớm ! Em loa của bác ngon thế ! Chúc mừng bác nhé
                            Cái nguồn của bác khủng thật. Nhìn mà em thèm nhỏ rãi .. . .
                            Bác thiết kế chuyên nghiệp thật.THật khâm phục bác
                            Bác mua giấy gì để dán thùng thế ? em ko biết mua ở đâu ??
                            Bác cho anh em cảm nhận chất âm của em nó nhá
                            Nghe lời blackmask em đục 1 cái lỗ . Hicc .. nghe tệ hơn trước
                            Theo cái thùng Kápa hôm trước em up lên thì cái lỗ thông của nó là D= 4inch ( 10 cm) , chiều dài 12,33 inch ( 31 cm ). Em chơi luôn cái ống : D = 8,5cm , dài 40 cm vào mà nó chẳng thấy sâu gì cả bác ợ

P/S : Bác thanhtungdl này: Em thấy con loa bass của bác có cái đít hơi nhỏ đó bác.. Nếu có thể bác show cái đít em nó lên ko ạ ??
                            Con này có vẻ ko = con loa của blackmask rồi bác ợ
                            đóng thùng có lỗ thông hơi sẽ rất mạnh nếu đóng chuẩn, cộng hưởng đúng tần số,nhưng nhược điểm là thợ đóng loa(anh em mình) phải có tay nghề cao, nhiều khi may rủi nó đúng kiểu thì bass sâu mạnh lạ thường,bạn thử căn chỉnh lại chiều dài ống hơi xem sao, nó lại tùy độ nẩy màng loa của từng củ loa khác nhau nữa, độ cứng mềm của màng loa mà kích thước thùng lại khác, hôm trước mình đặt lỗ hơi sai nên nó triệt tiêu âm của màng loa, nghe yếu xìu, hôm sau sửa lại do phỏng đoán và ăn may nó mạnh khác thường, bây giờ mới đúng là sub thực sự, ko cần phải bandpass, ko cần úp thêm 1 hộp cộng hưởng mà đã trầm kinh khủng, cùng một công suất , cùng 1 mức âm lượng nhưng nếu thùng cộng hưởng đúng nó phát huy tối đa cs loa, chắc đây là bí quyết của các hãng loa lớn, mà cái đít loa 30cm của tớ cũng to lắm, đường kính nam châm khoảng gần 20cm rồi, có cái lỗ to ở sau đít nữa, hôm tháo ra dây quấn họng loa khoảng 1mm, lõi nhôm.
                            Loa bác thanh tùng pót là sưu tầm trên mạng tặng bạn chứ thật đâu mà đít to đít bé, nhìn nó sạch đẹp , cục nguồn xuyến đó là của tây rồi, mình làm cái gì nhìn cũng xấu bẩn hơn tây
                            Ốm bệnh vì điện tử
                            Nhẵn túi vì DIY
                            Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                            ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                              Lúc đầu mình cũng mù điện tử, vào nghiên cứu điẹntuvietnam.net được 2 tháng thì làm đc như vậy,bắt đầu say mê điện thanh từ đầu năm ngoái, sau 1 năm đẻ ra biết bao nhiêu là loa với âm li,chật cả nhà
                              hì hì...! sao mình cũng có sở thích giống bạn thế, cái nghề này mình mê, (thích) từ hồi còn học sinh cấp 2 luôn cơ,cuối hè năm lớp 6 mình đã thích rồi , bước vào năm lớp 7 thì mơ dựoc làm thợ diện tử ..he he mà tới tận bây giờ vẫn không thực hiện được. chắc là mình phải bắt đầu từ đây thôi , giống như bạn vậy....... có gì mong tất cả anh em trong DIENTUVIETNAM.NET giúp đỡ mình với nhé
                              Y!:

Mail:

Comment

À,vậy là đúng rồi đó bạn,tạm thời là đủ nguồn cho cầu 2030 đánh sub,bạn còn thiếu một nguồn 12v cho tda1558q
                                bạn kiếm 1 BA nữa cỡ 12v/3A
                                nắn lọc 2 nguồn bình thường,sau đó nhập chung mass lại làm mass chung cho amp của bạn là ok
                                không ù nhiễu gì đâu.
                                à bạn nè ! mình có thể lấy 1 nguồn từ nguồn đôi kia (vd là :vẫn lấy một nữa nguồn 12vDC của -+12vDC Của nguồn đôi qua cầu diot cấp cho 1554q ) vì nguồn đoi cấp ra tận 2 nguồn 12vDC mà, mong bạn chỉ giáo...
                                Y!:

Mail:

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X