Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• sao không ai trả lời giùm em hết vậy trời, bùn wa'

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
      lowpass fillter ở trên và bass treb cho vệ tinh ở dưới dùng 2 opam 4558 và tl082
      Chào bạn mình mới gia nhâp nhưng lại rất thích chủ đề của bạn đưa ra. Bạn có thể gửi cho mình chi tiết sơ đồ nguyên lý và sơ đò mạch in được không. Mình rất đam mê về vấn đề này nhưng chưa hiểu biết nhiều lắm mong được bạn và mọi người trong diễn đàn giúp đỡ. Email: quanghoalcvn@yahoo.com
      Last edited by Quanghoalcvn; 22-05-2010, 00:12.
      Nguyễn Quang Hòa
      ĐT: 0982020683 - 0936368669
      Email:quanghoalcvn@yahoo.com

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
        Cứ theo hình này mà đấu nhé bạn:
        Con này 35A chứ không phải 10A đâu
        cảm ơn bạn mình đã làm theo rùi , ah bạn cho mình hỏi là sao mình ráp 2 kênh như dataseeth thì một kênh lúc tăt nguồn thì có tiếng bụp ở loa còn 1 kênh không bị là sao vây? ( mình ráp 2 kênh giống nhau) thay tụ ở chân 9, 10 là 47mf trở chân 9 là 22k còn chân 10 là 33k cho cả 2 kênh. mà khonng hiểu sao lại như vậy , mong bạn và anh em dien dàn chỉ giúp...
        Y!:

Mail:

Comment

tụ trên bo nguồn chính cũng phải 10.000 mf nha,biến áp có đủ to không, 10A cho 2 con 72 nhé, anh thừa 1 cục 5A hôm rồi lắp vào cho nó kéo 2 kênh vệ tinh vì nghĩ là nó kéo có mấy cái loa bé đó ko tốn điện, tụ mỗi kênh lọc có 3000mf, lấy VOM ra đo thử, nguồn sụt liên tục 5-8V khi có trống bass, mà đã lọc bass gần hết của loa vệ tinh rồi đấy, ic thì nóng gấp đôi mọi khi lắp chung vào con biến áp 10A, thiếu sụt nguồn cũng là nguyên nhân gây nóng ic đó, nếu 4 con 72 thì phải BA 20A mới tạm đủ
          ui cha , lại phải là 20A cho 2kenh streo và sup cầu cở àh, chắc em cháy túi thêm lần nữa , biến áp 10A 24.0.24 ở đây là 135k còn 20A thì chết mất huhu ( mà 20A là bao nhiêu .....vây nhỉ ?
          Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
            cảm ơn bạn mình đã làm theo rùi , ah bạn cho mình hỏi là sao mình ráp 2 kênh như dataseeth thì một kênh lúc tăt nguồn thì có tiếng bụp ở loa còn 1 kênh không bị là sao vây? ( mình ráp 2 kênh giống nhau) thay tụ ở chân 9, 10 là 47mf trở chân 9 là 22k còn chân 10 là 33k cho cả 2 kênh. mà khonng hiểu sao lại như vậy , mong bạn và anh em dien dàn chỉ giúp...
            Cái vụ tắt nguồn nghe bụp ở loa là tất nhiên bạn ạ,tiếng bụp nhỏ hay lớn phụ thuộc nguồn dòng và hệ số khuyếch đại của mạch,cách đi mass cũng vậy...cách triệt tiêu tiếng bụp này là (tốn tiền nữa bạn ạ) lắp thêm mạch bảo vệ loa .

Comment

• ko cần lắp thêm mạch bảo vệ loa. Nghe đồn là lắp thêm 1 em tụ 103, hay 104 chịu đựng điện áp tầm 600V là ok. Lắp // với công tắc đóng điện cho amply của mình. ok
              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Mạch siêu trầm của bác thanhtungdl gửi tặng- Đú theo Blackmask23

hôm nay mới làm xong. ù sì tóe loe. chậc ..
                show vài tấm lên cho anh em xem
                hơi bị rối rắm
                Attached Files
                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• hehe, em cũng bị ù mún đau đầu lun, em quăng mạch luôn rùi, đem ra câu dây cho chắc, giờ thì không ù nữa rùi, nhưng tai loa khôngt hùng nên nghe cùi wa'. à mà có ai có thể cho em xin cái kích thước thùng sub của các vị không ạ, em xin gãy lưỡi mà chẳng ai trả lời hết, buồn quá à.

Comment

ui cha , lại phải là 20A cho 2kenh streo và sup cầu cở àh, chắc em cháy túi thêm lần nữa , biến áp 10A 24.0.24 ở đây là 135k còn 20A thì chết mất huhu ( mà 20A là bao nhiêu .....vây nhỉ ?
                    còn tùy vào kích thước và công suất loa sub kéo điện ghê không, nếu 2 loa vệ tinh dưới 20W và sub dưới 100W thì 10A vẫn dùng đc, vẫn cho bạn cảm giác thỏa mãn với công suất âm thanh nhưng tùy vào yêu cầu của bạn cao không, khi đo vôn kế lúc bật bass to hết cỡ mà nguồn sụt <2V thì "được", nói chung là tùy vào túi tiền và yêu cầu mạch hoàn hảo tới đâu, nguồn khỏe, tụ lọc to=> nguồn sụt ít, IC càng ít nóng
                    -Tiếng bụp ,nếu là 2 kênh vệ tinh thì dùng tụ input là <1mf thì hết bụp, mạch sub thì phải có mạch bảo vệ loa mới hết bụp vì nó có hskd quá lớn, kích thước thùng loa sub cũng lớn
                    Ốm bệnh vì điện tử
                    Nhẵn túi vì DIY
                    Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                    ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                      hôm nay mới làm xong. ù sì tóe loe. chậc ..
                      show vài tấm lên cho anh em xem
                      hơi bị rối rắm
                      học tập theo em Phi-yeuVY câu dây đi bạn, mình cũng định câu dây theo em ý xem chất lượng thế nào đây, vừa đọc trên báo 1 thông tin là đôi loa đắt nhất , hiend nhất hế giới hiện giờ họ cũng phải câu dây bằng tay để đảm bảo tối ưu cho tín hiệu âm thanh đó
                      Ốm bệnh vì điện tử
                      Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                        hehe, em cũng bị ù mún đau đầu lun, em quăng mạch luôn rùi, đem ra câu dây cho chắc, giờ thì không ù nữa rùi, nhưng tai loa khôngt hùng nên nghe cùi wa'. à mà có ai có thể cho em xin cái kích thước thùng sub của các vị không ạ, em xin gãy lưỡi mà chẳng ai trả lời hết, buồn quá à.
                        a định show cho em cái thùng của anh nhưng chưa mặc áo mới cho em nó nên đợi dán xong rồi a show, em có 2 củ bass 20 ah
                        TÍnh tổng 2 diện tích màng loa là bằng 8/9 cái loa 30 của anh , vậy em đóng thùng thể tích 60 lít đi, lỗ hơi để a nói sau
                        Ốm bệnh vì điện tử
                        Nhẵn túi vì DIY

Comment

còn tùy vào kích thước và công suất loa sub kéo điện ghê không, nếu 2 loa vệ tinh dưới 20W và sub dưới 100W thì 10A vẫn dùng đc, vẫn cho bạn cảm giác thỏa mãn với công suất âm thanh nhưng tùy vào yêu cầu của bạn cao không, khi đo vôn kế lúc bật bass to hết cỡ mà nguồn sụt <2V thì "được", nói chung là tùy vào túi tiền và yêu cầu mạch hoàn hảo tới đâu, nguồn khỏe, tụ lọc to=> nguồn sụt ít, IC càng ít nóng
                          -Tiếng bụp ,nếu là 2 kênh vệ tinh thì dùng tụ input là <1mf thì hết bụp, mạch sub thì phải có mạch bảo vệ loa mới hết bụp vì nó có hskd quá lớn, kích thước thùng loa sub cũng lớn
                          mà sao do nguồn em nhỏ hay sao ấy , bass không khỏe lắm, input vào trực tiếp qua tụ 4.7mf mà nghe âm thanh không được lớn , không bằng cái loa nam môn 65w cũ, mạch thì theo dataseeth chỉ thay tụ và trở ở chân 9 +10 thui (47mf và 22k+33k) em cũng chăng hiểu nữa, mong sự chỉ giáo..
                          Y!:

Mail:

Comment

mà sao do nguồn em nhỏ hay sao ấy , bass không khỏe lắm, input vào trực tiếp qua tụ 4.7mf mà nghe âm thanh không được lớn , không bằng cái loa nam môn 65w cũ, mạch thì theo dataseeth chỉ thay tụ và trở ở chân 9 +10 thui (47mf và 22k+33k) em cũng chăng hiểu nữa, mong sự chỉ giáo..
                            -7294 khi làm mạch đơn nghe như âm li 2 kênh bt thì tiếng mid và treb rất tuyệt, bass hơi yếu, vì vậy ta phải làm thêm mạch cầu có lọc siêu trầm để chuyên chơi bass, kết hợp với 2 kênh vệ tinh đã lọc bỏ bass cho âm mid và treb tự nhiên, kết quả sẽ rất tuyệt
                            -Khái niệm về công suất 70W của ic không có nghĩa là lắp xong kêu to hơn con nam môn, kêu to hay không do hệ số khuyếch đại được bao nhiêu lần và cường độ nguồn phát
                            -HSKD của ic này phụ thuộc vào tỷ số của con trở 680 ôm và con trở hồi tiếp 22K, nếu con 680 ôm thay bằng 220 ôm thì kêu to gấp 3 lần nữa, thay con trở 22K bằng 33K còn to nữa,Nếu khi đã thay 220 ôm vào thì con 2030 có 18W cũng kêu to la lớn hơn con 7294, nhưng tại sao người ta thường để 680 ôm?
                            -Tại vì 680 ôm cho âm ngọt nhất, đó là sự khác biệt giữa âm li chợ và âm li hãng,mình có lắp cho anh bạn cùng cơ quan 1 bộ loa gồm 4 loa con dùng 2 con 2030,lúc đầu lắp theo cái bộ kích loa ngoài chợ bán, dùng 220 ôm, la to kinh khủng nhưng mà chói, vỡ tiếng, sau đó thay 680 vào, nghe âm thật ngọt mà âm to vừa đủ ,=>hskd càng cao độ méo càng lớn, mình là dân DIY nhưng ko nên tham cái gọi là oát mà phải giữ lấy chất âm là quan trọng nhất, nếu ko sẽ chả khác gì loa của thằng bán rong ngoài đường, dùng ic khuyếch đại đã là giữ được chuẩn âm thanh vì ít dùng linh kiện ngoài, dùng sò thì khó hơn nhiều
                            -DIY vì không có tiền mua âm li hãng, cũng đúng, nhưng vừa để có được chất âm và công suất như mong muốn, để mua được một bộ âm thanh gồm sub , âm li, loa stereo như yêu cầu bản thân thì chắc tối thiểu phải là con Z5500, khoảng 6 triệu, sub thì được nhưng loa vệ tinh của nó thì thiếu loa super treb,
                            -Các loa thông thường bây giờ dùng loa treb lụa, treb giấy, cho ra âm nghe tưởng là âm treb nhưng nó chỉ đạt tới tần số gần như của loa super treb, khi đã có super treb thì âm thanh sẽ khác, tiếng binh khí, đao kiếm chém vào nhau, tiếng mài dao sẽ thật hơn rất nhiều, mình đang có gắng phân tần cho 2 kênh vệ tinh theo kiểu hiend nhất hiện nay là 4 đường tiếng, 1 loa trung , cắt ở 200hz, loa trung cao cắt ở 5500hz, treb thì cắt bằng tụ , siêu trầm thì cắt 200 đổ xuống
                            -Có cách nào vừa kêu to,hskd lớn, vừa ko sợ méo?=> dùng tầng đệm opam 4558, ne5532,opa..., nhưng khi đó chất âm lại phụ thuộc vào con ic này, mình chưa nghiên cứu về chất âm các con opam, mỗi con cho dải tần 1 khác, hiện tại vẫn dùng 4558 ngon bổ rẻ, dễ dùng, âm đủ sáng cho 2 kênh vệ tinh còn nếu thay bằng tl082 thì kết quả thật là chán chết, tiếng dầy mờ đục âm ko sáng, chỉ thích hợp cho loa trầm
                            Last edited by blackmask23; 22-05-2010, 16:20.
                            Ốm bệnh vì điện tử
                            Nhẵn túi vì DIY

Comment

u

-Các loa thông thường bây giờ dùng loa treb lụa, treb giấy, cho ra âm nghe tưởng là âm treb nhưng nó chỉ đạt tới tần số gần như của loa super treb, khi đã có super treb thì âm thanh sẽ khác, tiếng binh khí, đao kiếm chém vào nhau, tiếng mài dao sẽ thật hơn rất nhiều, mình đang có gắng phân tần cho 2 kênh vệ tinh theo kiểu hiend nhất hiện nay là 4 đường tiếng, 1 loa trung , cắt ở 200hz, loa trung cao cắt ở 5500hz, treb thì cắt bằng tụ , siêu trầm thì cắt 200 đổ xuống
                              nếu vậy thì mình phải làm thêm phần công suất nữa hay là chế thêm mạch phân tần cho vào thùng loa rùi chia ra 3 duòng tiếng vậy bạn ?1 loa trung , cắt ở 200hz, loa trung cao cắt ở 5500hz 2 cái này thì phải tụ,trở và cuộn cảm đảm nhận phải không ạ , còn tresb thì bằng tụ không bàn đến, ở đây chỉ nghiên cứu về tần số căt 200hz và 5500hz ?
                              Y!:

Mail:

Comment

• Rất chính xác!, công suất của 7294 là thông số của nhà sản xuất đã qua đo đạt và thử nghiệm. Còn nghe nhỏ hay to còn phụ thuộc mức tín hiệu đầu vào (nguồn phát âm)
                                Ví dụ mức tín hiệu lâý từ card sound máy tính chỉ vào khoảng 0.2v ,ở đầu CD là 0.5v còn ở những giàn pre tốt có thể lên tới hơn 1v rms.
                                Đúng như blaskmask nói ,thường người ta không nâng hệ số khuyéch đại bằng cách can thiệp vào mạch hồi tiếp của 7294 mà nên lắp hoặc mua mạch pre với mục đích cho IC phát huy hết công suất.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X