Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
    Cái vụ tắt nguồn nghe bụp ở loa là tất nhiên bạn ạ,tiếng bụp nhỏ hay lớn phụ thuộc nguồn dòng và hệ số khuyếch đại của mạch,cách đi mass cũng vậy...cách triệt tiêu tiếng bụp này là (tốn tiền nữa bạn ạ) lắp thêm mạch bảo vệ loa .
    nhưng mà 2 kênh của em gống nhau mà lạ thay lúc tắt thì chỉ 1 kênh bị bụp thui ,còn ic thì bật nguồn không có tín hiệu đầu vào mà vẫn nóng lên tuy không đến độ bỏng tay ....hì hì (chỉ hơi ấm khi có tản nhiệt vào) gà quá hihihi nếu mình lắp thêm tụ lọc cho nguồn thì có bị nóng nữa khoong , hiện tại em đang dùng tụ 10000mf 63v fuseng(tụ đểu) híc 35k 1em
    Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
      hôm nay mới làm xong. ù sì tóe loe. chậc ..
      show vài tấm lên cho anh em xem
      hơi bị rối rắm
      cái thùng gì mà có lỗ ghê thia bạn ? đừng bảo là thùng bandpass nhé , híc mà sao dây nhợ lằng nhằng thế sao không ù sì tóe loe cho được , câu dây thì phải gọn có tính thẩm mĩ và không bị rối
      Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
        ko cần lắp thêm mạch bảo vệ loa. Nghe đồn là lắp thêm 1 em tụ 103, hay 104 chịu đựng điện áp tầm 600V là ok. Lắp // với công tắc đóng điện cho amply của mình. ok
        cái tụ này nó nằm trong cái vợt diệt muỗi phải khong bạn, và trong mây cái đèn cao áp phải khoong ạ ?
        Y!:

Mail:

Comment

• thiệt hại hết nhju thế pác

Comment

• Không tác dụng đâu bạn ạ, mình dùng cục lọc nguồn này mà vẫn bụp là bụp thôi
            Attached Files

Comment

• em thank anh Blackmask nhìu nhìu luôn đó, em đang trông mong tin của anh nè.
              làm gì mà anh nói rõ zdữ vậy ( Phi Yêu Vy đóa), làm Vy em ngượng đỏ mặt luôn hehe.

Comment

• Nguyên văn bởi saothang8 Xem bài viết
                good quá bác ạ. nhìn loa hầm hố đấy
                Cảm ơn bạn quá khen!

Comment

• Nguyên văn bởi beoamazon Xem bài viết
                  thiệt hại hết nhju thế pác
                  Không thống kê chi tiết được bạn ạ,vì có một số món tận dụng không phải mua..chủ yếu là mất nhiều công thôi...
                  mệt lắm nhưng mà vui!

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                    Không tác dụng đâu bạn ạ, mình dùng cục lọc nguồn này mà vẫn bụp là bụp thôi
                    àh bạn cho mình hỏi là mình cấp nguồn cho phần lọc trầm và equalize diện áp là 12v~15V thì mình có thể lấy nguồn từ nguồn đôi 24.0.24 dược không ạ ? nếu được thì làm cách nào ạ. em thấy thế này được không , là diện áp giữa 2 chân của 1 tụ lọc nguồn là 18vDC , em định lấy nguồn từ đây cấp cho mach EQ và Supperbass trên dược không , mong sự chỉ giáo của bạn và anh em trong dien đàn
                    Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                      -7294 khi làm mạch đơn nghe như âm li 2 kênh bt thì tiếng mid và treb rất tuyệt, bass hơi yếu, vì vậy ta phải làm thêm mạch cầu có lọc siêu trầm để chuyên chơi bass, kết hợp với 2 kênh vệ tinh đã lọc bỏ bass cho âm mid và treb tự nhiên, kết quả sẽ rất tuyệt
                      -Khái niệm về công suất 70W của ic không có nghĩa là lắp xong kêu to hơn con nam môn, kêu to hay không do hệ số khuyếch đại được bao nhiêu lần và cường độ nguồn phát
                      -HSKD của ic này phụ thuộc vào tỷ số của con trở 680 ôm và con trở hồi tiếp 22K, nếu con 680 ôm thay bằng 220 ôm thì kêu to gấp 3 lần nữa, thay con trở 22K bằng 33K còn to nữa,Nếu khi đã thay 220 ôm vào thì con 2030 có 18W cũng kêu to la lớn hơn con 7294, nhưng tại sao người ta thường để 680 ôm?
                      -Tại vì 680 ôm cho âm ngọt nhất, đó là sự khác biệt giữa âm li chợ và âm li hãng,mình có lắp cho anh bạn cùng cơ quan 1 bộ loa gồm 4 loa con dùng 2 con 2030,lúc đầu lắp theo cái bộ kích loa ngoài chợ bán, dùng 220 ôm, la to kinh khủng nhưng mà chói, vỡ tiếng, sau đó thay 680 vào, nghe âm thật ngọt mà âm to vừa đủ ,=>hskd càng cao độ méo càng lớn, mình là dân DIY nhưng ko nên tham cái gọi là oát mà phải giữ lấy chất âm là quan trọng nhất, nếu ko sẽ chả khác gì loa của thằng bán rong ngoài đường, dùng ic khuyếch đại đã là giữ được chuẩn âm thanh vì ít dùng linh kiện ngoài, dùng sò thì khó hơn nhiều
                      -DIY vì không có tiền mua âm li hãng, cũng đúng, nhưng vừa để có được chất âm và công suất như mong muốn, để mua được một bộ âm thanh gồm sub , âm li, loa stereo như yêu cầu bản thân thì chắc tối thiểu phải là con Z5500, khoảng 6 triệu, sub thì được nhưng loa vệ tinh của nó thì thiếu loa super treb,
                      -Các loa thông thường bây giờ dùng loa treb lụa, treb giấy, cho ra âm nghe tưởng là âm treb nhưng nó chỉ đạt tới tần số gần như của loa super treb, khi đã có super treb thì âm thanh sẽ khác, tiếng binh khí, đao kiếm chém vào nhau, tiếng mài dao sẽ thật hơn rất nhiều, mình đang có gắng phân tần cho 2 kênh vệ tinh theo kiểu hiend nhất hiện nay là 4 đường tiếng, 1 loa trung , cắt ở 200hz, loa trung cao cắt ở 5500hz, treb thì cắt bằng tụ , siêu trầm thì cắt 200 đổ xuống
                      -Có cách nào vừa kêu to,hskd lớn, vừa ko sợ méo?=> dùng tầng đệm opam 4558, ne5532,opa..., nhưng khi đó chất âm lại phụ thuộc vào con ic này, mình chưa nghiên cứu về chất âm các con opam, mỗi con cho dải tần 1 khác, hiện tại vẫn dùng 4558 ngon bổ rẻ, dễ dùng, âm đủ sáng cho 2 kênh vệ tinh còn nếu thay bằng tl082 thì kết quả thật là chán chết, tiếng dầy mờ đục âm ko sáng, chỉ thích hợp cho loa trầm
                      bạn black cho mình hỏi là cái tụ 0.22mf nằm song song với tụ 2200mf trong sơ đồ của dataseeth thì có thể thay bằng tụ nào khác được không ,mà vẫn giữ nguyên mạch và lk cũ chỉ thay con 0.22mf thui( con này nằm sát chân ic)
                      Y!:

Mail:

Comment

• thay con đó bằng con 0,1uF ( 104) anh cứ thay đi, nếu thích thì để nguyên rùi lắp thêm cặp tụ 104 để lọc nhiễu thui chứ không sao đâu

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                          thay con đó bằng con 0,1uF ( 104) anh cứ thay đi, nếu thích thì để nguyên rùi lắp thêm cặp tụ 104 để lọc nhiễu thui chứ không sao đâu
                          vì con 0.22mf này tìm không có, mình đã thay bằng 104 mà vẫn hơi ù đấy mà. chỉ hỏi là còn cách nào khác không thui, nếu tụ loc nhiễu mình ráp sau tụ lọc nguồn luôn vẫn được chứ mà không có 2 con 0.22mf kia
                          Y!:

Mail:

Comment

• con này là 224, rất thông dụng mà bạn, mình làm rùi, không thấy nhiễu đâu, bạn xem lại mạch xem, ban câu dây hay dùng mạch in. mạch của mình toàn là câu dây thôi, nghe ỗn lắm, mạch lọc trầm hồi đó nghe ù kinh, nhưng giờ cũng chơi theo câu dây nên nghe êm ru, không ù sè gì cả. bạn câu dây nghe hay hơn đó bạn à. câu dây thử đi, à mà khi câu dây hạn chế dùng dây nối mà dùng chân cẳng của các linh kiện mà hàn với nhau với khoảng cách gần nhất thì OK thui. chúc bạn thành công.
                            à mà mạch của mình không thấy hiện tượng tắt nguồn có tiếng bụp đâu bạn à, đầu vào 220V của BA mình có nối song song với 1 cái tụ 600V, không biết có phải vì thế mà nó không bị bụp hay không nữa, ban thử xem đi. thank

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                              con này là 224, rất thông dụng mà bạn, mình làm rùi, không thấy nhiễu đâu, bạn xem lại mạch xem, ban câu dây hay dùng mạch in. mạch của mình toàn là câu dây thôi, nghe ỗn lắm, mạch lọc trầm hồi đó nghe ù kinh, nhưng giờ cũng chơi theo câu dây nên nghe êm ru, không ù sè gì cả. bạn câu dây nghe hay hơn đó bạn à. câu dây thử đi, à mà khi câu dây hạn chế dùng dây nối mà dùng chân cẳng của các linh kiện mà hàn với nhau với khoảng cách gần nhất thì OK thui. chúc bạn thành công.
                              à mà mạch của mình không thấy hiện tượng tắt nguồn có tiếng bụp đâu bạn à, đầu vào 220V của BA mình có nối song song với 1 cái tụ 600V, không biết có phải vì thế mà nó không bị bụp hay không nữa, ban thử xem đi. thank
                              mình dùng mach in, còn mach trầm mình chưa ráp, để mình thử câu đây phần lọc trầm này xem sao, thực ra thì mình đã làm xong 2 kênh streo rùi, còn phần sup cầu mình đã ráp linh kiện rồi chỉ còn ráp ic vào nữa thôi ,mà vì mình đang thiếu 4 con 0.22mf mình kiếm chưa ra nên chua cho ic vào, chắc phải thay bằng 104 thui, còn tụ 600v minhg chưa thử
                              Y!:

Mail:

Comment

• bạn cứ thử đi, hên xui được thì sao, còn về tụ thì nếu bạn cần thì tui gửi cho mà dùng, cho tui địa chỉ đi

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X